ผู้เขียน หัวข้อ: เดี๋ยวนี้ฮอนด้าจะขายแต่รถสีขาวแล้วเหรอครับ?  (อ่าน 6894 ครั้ง)

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
วันนี้มีโอกาสนำรถเข้าบำรุงรักษาที่ศูนย์ เลยเดินดูนู่นนี่นั่นระหว่างรอไปเรื่อย ซักพักเริ่มรู้สึกถูกชะตากับ HR-V เลยหยิบใบราคามาดูว่าราคาเท่าไร ดาวเท่าไร ผ่อนเท่าไร แต่มาสะดุดตรงที่รถทุกรุ่นถ้าจะเอาสีดำต้องเพิ่มเงิน และบางรุ่นถ้าจะเอาสีเงินหรือสีเทาก็ต้องเพิ่มเงิน ผมงงมากว่าปกติสีเหล่านี้เป็นสีมาตรฐานเลยนี่นา ยกเว้นจะเป็นสีพิเศษหรือสีขาวมุกก็ว่ากันไป ไม่ทราบว่าตอนนี้ทางฮอนด้ากำลังคิดอะไรอยู่ เห็นเริ่มมัดมือชกลูกค้าหรือแกมหลอกลูกค้ามากขึ้นเรื่อยๆ เลย (จากกระทู้ที่ผ่านมาของเพื่อนๆ ในนี้) ไม่ทราบว่ายี่ห้ออื่นทำแบบนี้เหมือนกันหรือป่าวครับ?  :-\

ผมก็พอเข้าใจนะว่าช่วงนี้ตลาดรถยนต์ซบเซาอยู่ เพิ่มเงินกับบางสีมาตรฐานอาจจะดูไม่มาก แต่แบบนี้มันก็ดูแปลกไปหน่อยนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2016, 20:36:05 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Barracuda

Re: เดี๋ยวนี้ฮอนด้าจะขายแต่รถสีขาวแล้วเหรอครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2016, 20:46:16 »
ดีนะครับไม่เล่นแบบเลือกสีเป็นของแถมแทน

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
Re: เดี๋ยวนี้ฮอนด้าจะขายแต่รถสีขาวแล้วเหรอครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2016, 20:47:11 »
แล้วแต่ศูนย์มั้ยครับ ทำนองว่าเป็นสีที่คนไม่ค่อยซื้อ ศูนย์เอามาสต็อกไว้ก็กลัวขายไม่ออก เพราะอย่างแจ๊สสีเหลืองพาเพื่อนไปถามเดือนก่อนศูนย์ยังบอกว่าเขาไม่ผลิตแล้ว แต่ผมก็เพิ่งมาเจอข้อมูลจากคุณถึงรู้ว่ามันยังผลิต แต่ศูนย์คงขี้เกียจสั่งให้ หรือว่าอาจจะเป็นนโยบายของฮอนด้าเองก็ไม่รู้ ส่วนใหญ่เราก็เห็นมีเฉพาะสีขาวมุกที่เพิ่มราคา

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2016, 20:48:54 »
ขาวแบบเป็นสีเบสรึเปล่าอะครับ

เห็นรถกระบะ บรรทุกเล็ก ออกมาเป็นขาวหมด เคยถามเค้าบอกมันพ่นออกมาเป็นสีรองเฉยๆ ถ้าทำสีต้องไปอีกชั้นนึง

ขาวมุกเคลือบอีกเลยแพงเข้าไปใหญ่

คงทำเป็นทางเลือกเพื่อบี้ราคาให้ต่ำๆล่อใจคนซื้ออะครับ ให้ต่อเป็นของแถมแทนไรงี้

ออฟไลน์ Boycm009

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2016, 21:03:03 »
ที่เพิ่มราคาส่วนใหญ่เป็นสีพิเศษครับ อย่างสีขาวมุก สีดำมุก ครับ แต่ก็มีบางสีที่ไม่ต้องเพิ่มเงิน เช่นสีเท่า สีเงิน
ก็ไม่เพิ่มราคานะครับ  ของมาสด้าก็เพิ่มราคาเหมือนกันครับ อย่างสีแดง

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2016, 21:11:58 »
ลูกเล่นมากขึ้นในสภาวะเศรษฐกิจซบเซา
พยายามแสดงออกว่ารถฮอนราคาไม่แพง
ถ้าเลือกถูกสี ถูกรุ่นที่โปรหนัก
One Day.

ออฟไลน์ a14

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2016, 21:19:56 »
เมื่อก่อน Isuzu ตั้งราคาขายไม่รวมแอร์ ต่อไป Honda  อาจจะตั้งราคาขายไม่รวมค่าทำสีก็เป็นได้ ถ้าไม่อยากเพิ่มเงินก็ได้สีวัสดุ แบบดิบๆ อาจถูกใจวัย จะได้เอาไปหุ้มเคฟล่าทั้งคันเอาเอง
Toyota Hilux Mighty-X 2.5 GL
Toyota Collora 1.5 GLX
Honda Civic 1.7 Vti
Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT
Proton Persona 1.6 CNG
Toyota Hilux Revo 2.4 E 6MT
Toyota Collora Altis 1.8 ESport
Isuzu Mu-X 3.0 Iconic

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2016, 21:26:14 »
ดำฮอนด้า ถ้าดูดีๆจะดูสวยกว่าดำของค่ายคู่แข่ง
แต่ต้องดูดีๆจริงๆครับ คือต้องเพ่งเลย
เคยจอดข้างCamryตัวก่อนMCสีดำ รู้สึกดำเราดูสวยกว่านิดๆ ดำมีประกาย

แต่เพิ่ม8พัน ไม่นิดเลยครับ ต่อไปสีดำคงเพิ่มหมื่นนึงครับ สีขาวมุกอาจเพิ่มถึง1.5หมื่น
ที่ตลกคือสีเงิน มันต้องเพิ่มเงินด้วยเหรอ? เป็นสีพื้นฐานมากกกกกๆๆๆๆ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2016, 21:45:45 »
ส่วนใหญ่ที่บ่นๆคงเกิดไม่ทันรถสมัยก่อน ถ้าไม่ใช่สีขาวหรือสีที่เป็นเบส solid ต้องเพิ่มเงินหมดและครับ สมัยโน้นใครจะเอาสีเมทัลลิกต้องจ่ายเงินเพิ่มหลักพันบาทแบบนี้แหละ ต่อมาพวกรถที่ใช้สี solid ไม่ได้รับความนิยม เหลือแต่สีเมทัลลิกก็เลยไม่มีการเพิ่มราคากัน ยกเว้นพวกรถตู้ ถ้าจะเอาสีเงินเพิ่ม 7,000 บาท (ทุกวันนี้ก็ต้องจ่ายเพิ่มนะ)

สรุป สำหรับผมเรื่องนี้ไม่เป็นปัญหาอะไรเพราะเคยเจอมาแล้ว

ปล. ในหลายประเทศถ้าไม่ใช่สีขาว,ดำ แบบ solid ต้องจ่ายเงินเพิ่มหมดเช่นกันนะครับ ไม่ว่าจะเป็นรถธรรมดาหรือรถแพง

ออฟไลน์ bubball

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2016, 21:48:49 »
มองว่าเป็นกลยุทธ์ทางการตลาดแบบนึงนะ คือความชอบของคนเราเปลี่ยนยาก
ในเมื่อคนส่วนใหญ่ชอบที่จะซื้อรถสีขาว ก็เลยขึ้นราคามันสะเลย 1 หมื่นต่อคัน เดือนนึงเป็นพันคัน ได้แล้ว 10 ล้านครับ !!!

ออฟไลน์ Yamaha

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2016, 21:50:25 »
ต้นทุน

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2016, 21:51:38 »
ถ้าลูกค้าไม่ซื้อเลยสักเดือนนี่คงสนุกแน่ๆ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2016, 22:05:03 »
ไม่ใช่แค่ฮอนด้าครับ  ค่ายอื่นบางค่ายก็เพิ่มเงินในบางสี
โดยให้เหตุผลว่าสีพวกนี้ลูกค้าชอบขายดี

ค่ายพวกนี้จะผลิตรถสีที่เพิ่มเงินมาสต็อกไว้เยอะ ใครอยากได้รถเร็วก็ต้องซื้อสีที่เพิ่มเงินพวกนี้
ถ้าลูกค้าอยากได้สีอื่นก็จะอ้างว่ารอนานนะ ต้องสั่งผลิต เมื่อไหร่ได้ก็ไม่รู้ 

แต่ก็เห็นใจนะครับบางทีสีแปลกๆก็ขายยากอยู่เหมือนกัน น่าจะผลิตแค่ขาวกับดำแล้วเพิ่มราคาในตัวรถไปเลย

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2016, 22:28:37 »
ผมเคยถามร้านdetailing มาหลายร้าน เขาบอกว่าในบรรดารถญี่ปุ่นที่ประกอบบ้านเรา 4-5ปีที่ผ่านมา  Honda ขึ้นชื่อว่า สีแย่ที่สุด ถ้าเทียบกับยี้ห้ออื่นๆ
ยกเว้น civic ใหม่ ที่พึ่งเปลี่ยนโรงงานผลิตไปที่ ปราจีน ดีขึ้นเยอะแล้วครับ
แต่ที่แปลกใจคือ ดำ ต้องเพิ่มเงิน หรือ เป็นดำมุข ครับ
ขาว อันนี้ ทุกยี้ห้อ เขาก็เพิ่มเหมือนกัน
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2016, 22:41:44 »
ก็ยังงงๆ  คือในเมื่อทุกสีต้องเพิ่มเงิน
แล้วทำไมไม่เพิ่มเฉพาะสีที่แพงกว่าสีอื่น

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2016, 23:51:44 »
เมื่อก่อนจำได้ว่า สีขาวมุก เพิ่ม 10,000

ส่วน Jazz สีขาว Solid มีเฉพาะรุ่น Top
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ tigercovers

• Jr. Member
  • **
  • ผ้าคลุมรถ ผมไว้ใจพี่เสือครับ www.tiger-covers.com
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2016, 07:18:13 »
ผมว่าเป็นหลักของการตลาดเค้าครับ ทำให้ดูราคาถูกๆเลือกไปเลือกมาก็เพิ่มโน่นนิด นี่หน่อย ประมาณนี้

;)

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2016, 08:07:41 »
แปลกคน เจ้าตลาดบ้านเราขายก็ได้เยอะนะ
แต่มีแค่สีขาวดำเทาบอนทองแค่นี้ก็ขายได้เยอะ แบรนต์รองๆมีสีเลือกตั้งมากมาย เป็น 10 สี แต่ ไม่อยากจะสนใจ งงไหมหละ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2016, 08:20:56 »
สีขาวพื้น มันถูกสุดครับ  8)

แต่ มาคิด ยิบ คิด ย่อย แบบนี้ ก็ดู ไม่งามเท่าไหร่   :P :P :P :P :P

(ยี่ห้ออื่น สีพิเศษบางสีคิดเพิ่มก็ไม่น่าเกลียด)

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2016, 08:37:14 »
นอกเรื่องนะครับ เพิ่งจะสังเกตุราคา Jazz GK SV+ อีกนิด ก็ใกล้ Civic FD MT ละ
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2016, 10:27:38 »
นอกเรื่องนะครับ เพิ่งจะสังเกตุราคา Jazz GK SV+ อีกนิด ก็ใกล้ Civic FD MT ละ

ใช่ครับ ตอนนั้นก็ลังเลเช่นกันครับ แต่ Jazz GK SV+ ได้ถุงลง 6 ใบ, Cruise Control, แอร์ AUTO, จอพร้อมกล้องมองหลัง
แถมให้ภรรเมียขับ ต้องการเกียร์ Auto เลยต้องเลือก Jazz ครับ ถ้าวอกแวกก็จะบานปลาย  8) 8) 8)

ปล พี่ฮอนนี่มีสีบรอนส์เงิน และสีเทา กับสีขาวทาฟต้า ที่ไม่ต้องเพิ่มเงินครับ ส่วนสีพิเศษต่างๆ ก็ไม่รอดครับจ่ายเพิ่มหมด
สีขาวมุข สีดำ สีเหลือง(Jazz) สีน้ำเงิน(City) สีส้ม(Mobilio / BR-V)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2016, 13:58:45 โดย Fong »
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Polonium

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2016, 10:41:49 »
ต้นทุนสีขาวทึบธรรมดาถูกสุดครับ สีอื่นๆที่มีเกล็ดโลหะผสมเข้ามาหรือมีมุกผสมจะต้นทุนแพงขึ้นครับ
สมัยก่อนไม่ต้องมีการเพิ่มเงินก็คือเอาต้นทุนสีตัวแพงมาเฉลี่ยลงตัวสีถูกครับ

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2016, 12:05:20 »
อยากจะบอกว่า ทำไมลูกค้าต้องถูกมัดมือชกในสีต่างๆที่ต้องเพิ่มเงิน ดูเหมือนเป็นเหยื่อเลยนะครับ จำใจต้องซื้อสีที่ไม่นิยมมาเพื่อราคาที่ถูกกว่างั้นหรือ!

ออฟไลน์ muza

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2016, 12:44:41 »
เฉพาะสีที่มีมุข ต้องเพิ่ม เงินนะครับ
ถามผม
ให้เลือกขาวธรรมดา กะ ขาวมุขเพิ่มหมื่น ผมก็จ่ายเพิ่มนะครับ
(ไม่รู้ผมคิดไปเองไหมนะครับ แต่ สีมุขฮอนด้า เนื้อสี หนากว่าสีธรรมดา นะครับ)

รวมๆ ปัญหา คือ สีขาวดำ หลังไม่มี สี แบบไม่มีมุขให้เลือกสินะ ?

ออฟไลน์ หนึ่ง บ้ารถ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2016, 13:26:51 »
ไม่แน่ใจว่าเป็นเฉพาะบางโชว์รูมหรือเปล่าครับ ฮอนด้า ออโตโมบิลไม่น่าจะตั้งเงื่อนไขแบบนี้นะ
ผมว่าน่าจะเป็นเรื่องของการสั่งรถหรือการโปะรถที่ไม่มีของตัวเอง แล้วต้องไปตัดของดีลเลอร์อื่นมา ทำให้ต้องจ่ายเงินเพิ่ม

สมัยที่ผมเป็นเซลส์ขายรถ สีน้ำเงินไม่มีในสต็อค(ไม่ใช่สียอดนิยม โชว์รูมผมเลยไม่สั่ง)
ต้องไปตัดรถจากอีกที่นึง ต้องควักเงินเพิ่มอีก 5พัน โดยเจ้าของโชว์รูมก็มาหักเอากับผม
เคสนี้จำได้ว่าขายแล้วไม่ได้อะไรเลย ต้องไปเอาจากค่าทำเบาะหนัง+ติดฟิล์มข้างนอก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2016, 16:02:16 โดย หนึ่ง บ้ารถ »

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2016, 14:40:10 »
ดำ ฮอนด้า มันมุกตรงไหนฟ่ะ ถึงแม้จะชื่อ Crystal Black Pearl ก็ตามเหอะ
แต่มันก็ดำเงา Piano black ชัดๆ
แบบนี้ไม่ควรจะเพิ่มเงินนะ
เพราะแต่ก่อนดำก็ไม่เพิ่ม
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ Micjty

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2016, 19:29:45 »
เพิ่มราคาสีเป็นทุกโชว์รูมครับ ไม่ใช่แล้วแต่โชว์รูม เท่าที่จำได้สีดำมุกเพิ่ม8,000บาท สีขาวมุกเพิ่ม12,000บาทครับ แต่บางทีมองๆดูแล้วก็สงสัยว่า มันมุกตรงไหนฟระ?

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2016, 03:58:16 »
เพิ่มเกือบทุกสีเลยน่ะสิเนี่ย 7พัน8พันก็ยังจะคิดเพิ่มอีก

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2016, 18:33:38 »
ตอนผมซื้อ HRV สีน้ำเงิน ก็ต้องเพิ่ม 6,000

แถมจ่ายแยกไม่ได้ด้วยนะ ต้องเอาไปรวมในยอดจัดไฟแนนซ์

เพื่อ..................

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2016, 18:46:24 »
เคยตัวครับบริษัทรถ  ขายแพงกันอยู่แล้วหายลู่ทางกันสุดๆ
เป็นผมผมไปเลิกสีเพิ่มเงิน ถ้ามันยากนักก็หารุ่นอื่นที่สบายใจก็ได้ครับ
ผมมองว่าสีพิเศษต้องโดดเด่น มากกว่าแค่ขาวและดำ มุกเนี่ยไร้สาระมาก เพราะดำมุกสมัย10ปีที่แล้วก็ไม่เพิ่มเงิน พวกjazz

แต่ถ้าสีแดงแบบ mazda ที่มีคุณสมบัติหรือชั้นสีพิเศษให้ แล้วเพิ่มเงินก็โอเคนะ คือเห็นว่ามันมากกว่าสีอื่นจริงๆ
แต่ผมก็ยังไม่ซื้ออยู่ดี ไม่ใช่ว่าไม่สวยนะ แต่คิดถึงอุบัติเหตุหากต้องทำสี มันยิ่งเหมือนยาก เป็นความเห็นส่วนตัวครับ