ผู้เขียน หัวข้อ: รถยนต์ทำให้เรามีตัวตน เป็นแบบนั้นแบบนี้ จริงหรือไม่  (อ่าน 11566 ครั้ง)

ออฟไลน์ superden

• Hero Member
รถยนต์ทำให้เรามีตัวตน มีภาพลักษณ์ใช่ไหมครับ เช่น
ขับรถเบนซ์  บีเอ็ม ก็ดูดีมีฐานะ
ขับรถสปอร์ต ก็ดูไฮโซ
ขับรถโฟล์ก เต่า จะดูแนวๆเป็นคนศิลปะ
ทั้งๆที่ความจริงอาจจะไม่ใช่(หรืออาจจะใช่ ก็ได้) แต่มันสร้างภาพลักษณ์ให้เราได้ ทำให้คนอื่นทราบว่า เรา คือ นาย/นาง....ที่มีลักษณ์ นั่น นี่   ตามที่เขาจดจำหรือคิดไปเอง...จากการที่เขาเห็นเรากับรถของเรา  ใช่ไหมครับ
หรือว่า มันไม่มีความหมาย  คน ก็คน รถก็ส่วนรถ  มองแต่คนไม่มองรถ  มองแต่รถไม่มองคน  ไม่เคยคิดเอามาผนวกกัน

ออฟไลน์ Ruksadindan

คิดว่าเกี่ยวข้องกับคนอื่นที่ใช้ยี่ห้อเดียวกันครับ

อย่างยี่ห้อ * มีคนขับขี่ได้ถ่อยเป็นจำนวนมาก คนที่เจอคันนี้ก็อาจคาดไว้ว่าจะแย่เหมือนกัน เป็นต้นครับ

ออฟไลน์ 5ume7h

• Sr. Member
ผู้ชายขับรถที่แต่งลายคิตตี้
กรอบทะเบียนคิตตี้

ดูไม่ค่อยแมน

ออฟไลน์ PONGPOL

• Jr. Member
  • **
เหตุุผลมีมากมาย อาจจะมีส่วนนิดหน่อยที่รถที่เราขับ ทำให้เราดูเป็นแบบนั้นแบบนี้

แต่ ...ตัดสินไม่ได้หรอกครับ
ยกตัวอย่างเช่น
คนๆ นึงที่ขับรถแพงๆ ดีๆ อาจไม่ได้หมายความว่าเป็นคนติดหรู ใช้แต่ของแพง เพียงแต่ให้ความสำคัญกับรถมากกว่าเรื่องอื่นในชีวิต
คนๆ นึงที่ขับรถทั่วๆ ไป ลึกๆ อาจเป็นคนที่ติดหรู จมไม่ลง สรรหาแต่ของแพงมาใช้โอ้อวด ก็เป็นได้

แต่หลีกเลี่ยงไม่ได้ที่เราจะมองบุคคลทั่วไป จากสิ่งของที่เค้าใช้อยู่ รถยนต์ก็รวมอยู่ในนั้นด้วย

;)

ออฟไลน์ MystogaN

มีส่วนบ้าง แต่ไม่ทั้งหมดหรอกมั้งครับ

ออฟไลน์ Tyde

รสนิยมบ่งบอกนิสัยได้ครับ   ดังนั้นคนชอบรถดีไซน์เหมือนกันมักมีรสนิยมที่คล้ายๆกัน  นิสัยก็จะคล้ายๆกัน  (ยกเว้นคนที่ใช้รถคันนั้นไม่ได้ตัดสินใจเลือกรถด้วยตัวเอง)

อย่างเช่นวัยรุ่นมักไม่ชอบขับBenz  แต่จะชอบBMW 
             เรามักไม่ค่อยเห็นcamryปาดซ้ายปาดขวาแต่มักเห็นaccordปาดซ้ายปาดขวาเป็นประจำ
             เวลาเราเห็นรถsportหรือsupercar มักขับเร็วเสมอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2012, 15:15:00 โดย Tyde »

ออฟไลน์ 2k

ถูกครับ มันคือส่วนหนึ่งในแผนการตลาดที่ค่ายรถต่างๆใช้มากันช้านานรวมถึงเป็นสิ่งกำหนดทิศทางการพัฒนารุ่นถัดไปด้วย
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

NgoH

• บุคคลทั่วไป
อาจบ่งบอก รสนิยมได้ แต่ไม่อาจบอกตัวตนที่แท้จริงได้แบบ100% ครับ

ออฟไลน์ superden

ผมให้ 50:50 เลยนะ คือทุกวันนี้สภาพแวดล้อมเป็นแบบนั้นเลยต้องให้คะแนนรถถึง 50 % แต่ไม่ได้มองถึงความเป็นตัวตนนะแต่มองในแง่ที่ว่าพัฒนาความเป็นอยู่ขึ้น เช่น บางคนขับรถcity ป้ายแดงใหม่มาจอดที่ทำงาน คนนั้นก็จะถูกคาดหมายว่า มีเงินซื้อรถใหม่ แสดงว่ารายได้ดี  กับอีกคนขี่รถเก่ามาอายุรถมากว่า20ปี ก็จะถูกมองว่า สงสัยเงินเดือนคงน้อย รายได้ต่ำ หนี้สินเยอะเลยไม่ออกรถใหม่  หรือ บางคนขี่รถมิราจ ป้ายแดงมา ก้จะถูกมองว่า หน้าที่การงานรายได้คงดีขึ้นเพราะแต่ก่อนขับมอเตอร์ไซด์

คือ ไม่ได้มองว่า รถรุ่นไหนบ่งบอกอะไร แต่มองทีี่ใช้รถเก่าหรือรถใหม่ มากกว่า ยิ่งใช้รถใหม่ยิ่งแสดงว่ารายได้ดีขึ้น  ทั้งนี้อาจจะเพราะที่ทำงานผมได้รายได้เป็นเงินเดือนไม่มากนัก จึงไม่ค่อยเห็นความต่างกันมากในรุ่นของรถ จะไม่มีรถเบนซ์ บีเอ็ม แต่มีพวกรถญี่ปุ่นกลางๆอายุ10กว่าปีกับรถกลางเก่ากลางใหม่จำนวนมาก  ดังนั้นพอมีรถใหม่มาแต่ละทีก็จะ ว้าวว  ชื่นชมกันไป พูดคุยพอเป็นประเด็น สรุปได้ว่าคนขับรถใหม่ มีฐานะดีขึ้นกว่าเก่า   คนขับรถเก่าฐานะทรงๆทรุดๆ  แบบนี้มากกว่า

ส่วนความเป็นตัวตนนั้น ผมคิดว่ามีส่วนกับรถบางคันเท่านั้น  ต้องดูเป็นคันๆและคนๆไป
เช่น หญิงแต่งรถโหดๆ สงสัยว่ามีแฟนละ แฟนคงรักน่าดู
คนหนุ่มขับรถเก่าหายากแสดงว่า ชอบรถมากกว่าคนทั่วไปเลยหารถเก่าๆมาขับ
คนฐานะดีขับรถเก่าโทรมๆ ไม่ค่อยล้าง แสดงว่า ไม่ค่อยรักรถเป็นคนไม่สนใจรถเท่าไหร่คงจะใช้ชีวิตเรือยๆ มั้ง

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

ผมชอบฟังเพลงลูกทุ่ง ขับนิสสันมาร์ชที่รูปทรงน่ารัก เอาเสื้อคลุมทีมฟุตบอลมาหุ้มเบาะ

เย็นนี้ต้องกลับไปรีเทรนใหม่หมด
 ;D

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
เหตุุผลมีมากมาย อาจจะมีส่วนนิดหน่อยที่รถที่เราขับ ทำให้เราดูเป็นแบบนั้นแบบนี้

แต่ ...ตัดสินไม่ได้หรอกครับ
ยกตัวอย่างเช่น
คนๆ นึงที่ขับรถแพงๆ ดีๆ อาจไม่ได้หมายความว่าเป็นคนติดหรู ใช้แต่ของแพง เพียงแต่ให้ความสำคัญกับรถมากกว่าเรื่องอื่นในชีวิต
คนๆ นึงที่ขับรถทั่วๆ ไป ลึกๆ อาจเป็นคนที่ติดหรู จมไม่ลง สรรหาแต่ของแพงมาใช้โอ้อวด ก็เป็นได้

แต่หลีกเลี่ยงไม่ได้ที่เราจะมองบุคคลทั่วไป จากสิ่งของที่เค้าใช้อยู่ รถยนต์ก็รวมอยู่ในนั้นด้วย

;)
Like+1

ออฟไลน์ myalexxp

น้อยคนนะครับ ที่จะทำในสิ่งที่ตนเองไม่ชอบ

รถยนต์ก็น่าจะมีส่วน

และเชื่อว่าหลายๆคน คงไม่อยากให้รถที่ตนเองรักดูไม่ดีในสายตาคนอื่น

:D

มันต้องมีสักนิดสิน่า..

ออฟไลน์ UNDISPUTED

• **
ความชอบ + เงินในกระเป๋า

ออฟไลน์ wooot

• Full Member
แนวคิดอาจจะคล้ายๆกัน มันน่าจะหลายเหตุผลประกอบๆกัน เช่นบ้านผมบอกว่า โตแล้วนะทำไมไม่เลือกรถใหญ่ๆ ดูภูมิฐาน (อันนี้คล้ายประเด็น จขกท เลย)   แต่ผมกลับเห็นว่า ตัวตนของคนนี่แหละครับที่จะไปกำหนดรูปแบบของรถยนต์ที่ใช้ (ในกรณีที่เลือกเองนะครับ) ก็ผมยังวัยรุ่นอยู่เลย (สามสิบฝ่าๆ)
ผมว่าถ้าเลือกรถที่จะเอามาใช้ส่วนตัวๆ แบบไม่เกี่ยวกับงาน (อารมณ์ล้วนๆ)
คนที่ชอบลุย มีแนวโน้มที่จะเลือกรถขับสี่ หรือ SUV หรือมอเตอร์ไซคล์
คนที่ชอบอาร์ตๆหน่อย อาจจะชอบรถคลาสสิค รถเก่าที่ดูเก๋า
คนที่ชอบเทคโนโลยี อาจจะเลือกรถที่ดูไฮเทค hybrid
คนที่สนใจเรื่องรถมากๆ อาจจะเลือกรถโดยใช้เหตุผลมากที่สุด (เช่น Admins ของเรา) จำเป็นแค่ไหนซื้อแค่นั้น...   ;D

ออฟไลน์ youngbear

;D ;D ;D.........เกิน 50 % พอบ่งชี้บุคลิกและอุปนิสัยของเจ้าของรถ (คนที่เลือกซื้อรถคันนั้นๆด้วยตนเอง) ได้อย่างใกล้เคียงครับ 8)

ออฟไลน์ Index

• Newbie
  • *
ดูลำบากนะครับ กรณีรถบ้านๆ บางคนไม่ได้ซื้อเพราะความชอบอะไรมากมาย  แต่อาจจะไปที่มองความคุ้มค่าจุดใดจุดหนึ่งของตัวรถ ความเชื่อมั่นในแบรนด์ ความชอบส่วนตัว และงบประมาณในกระเป๋า ทุกอย่างเป็นปัจจัยในการพิจารณาซื้อรถสักคันหมดครับ แต่ถ้าเป็นรถที่มีคาแรคเตอร์ด้านใดด้านหนึ่งที่ค่อนข้างชัดเจนอย่างเช่น ex หรือ teana ก็อาจจะมองในมุมนั้นได้บ้างเหมือนกัน ความเห็นส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ Bigkeymouse

• **
ไม่น่านะคับ  ;)

ออฟไลน์ Tonaka

แล้วแต่คนมอง และก็แล้วแต่เราที่อยากจะทำตัวให้คนอื่นมองครับ

บางคนก็ต้องเห็นใจนะครับที่เขาต้องยอมกัดฟันซื้อรถหรูๆ ดีๆ เพื่อจะได้ส่งเสริมหน้าที่การงานของเขา   อันนี้ก็ไม่ว่ากันครับ  ชินแล้ว  555+

ส่วนตัวผมคงอย่างน้อยต้องมีรถหลัก เพื่อให้สอดคล้องกับลักษณะการใช้ชีวิตประจำวันไว้ก่อนครับ   ส่วนรถอยากได้อยากสะสม หรืออยากขับเพื่อความสนุกก็ค่อยคิดไว้เป็นรถรองแล้วกัน
阿蘇山

ออฟไลน์ zekoza11

ภรรยาและลูกเป็นหญิงอ่ะ รถผมขับคนเดียวมีแต่ คิตตี้ ทั้งคัน
ส่วนแมนหรือไม่แมนนั้น ทุกวันนี้อยากได้อีกสักคน 55555

ออฟไลน์ M Performance

รถสปอร์ตขับเร็ว = ขี้อวด

รถบ้านขับเร็ว = ไม่เจียมตัว

รสสปอร์ตขับช้า = ไม่น่าซื้อรถสปอร์ต เปลืองน้ำมัน

รถบ้านขับช้า = ผู้หญิงขับ!

ต่างคน ต่างความคิด 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2012, 17:13:44 โดย KONGA »
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

keanetona

ระหว่าง
นาย A บ้านฐานะธรรมดาๆ แต่ถอยรถหรูเพื่ออวดฐานะ
นาย B บ้านฐานะดี แต่ถอยรถธรรมดาๆเรียบง่าย
เอาแบบไหนดี

ไม่น่านะคับ  ;)

อ๊ะ AVT โอริฮิเมะควงต้นหอมในตำนาน

ออฟไลน์ tae_polestar

ส่วนตัวนะครับ ผมก็เป็นหนึ่งในคนที่ได้สัมผัสมาหลายยี่ห้อตั้งแต่เด็ก

รถยนต์ส่วนตัวคันแรก = Volvo V70 2.3t (MY2000) โดนมองว่าเป็นพ่อบ้านตั้งแต่เด็ก+แก่
แต่พอเพื่อนๆที่ได้มานั่งสัมผัสวอลโว่อย่างแท้จริงก็เปลี่ยนอคติอย่างสิ้นเชิง แต่ผมเลือกเพราะ940 GLT คันเก่า มันวิ่งมา มากกว่า 300,000 km
อีกอย่างพ่อกับแม่เริ่มมีอายุ และพอคนที่ดูถูกวอลโว่ว่าอืด พอจับนั่งในความเร็วรูปข้างล่าง   ถึงกับอึ้งไปทุกคน  (ปัจจุบันขายไปแล้ว)

ยอมรับว่าคนส่วนหนึ่งตัดสินที่ภาพรวม ไม่ใช่ตัวตนที่ผู้ขับอย่างที่ จขกท ว่า

ปัจจุบันผมใช้  CLK  แต่พยายามทำตัวให้ไม่ลืมอดีตรากเหง้าของเรา ขับเร็วน้อยครั้งมาก (ขับช้าคนมองมากกว่า 555)
อยู่ที่เราวางตัวด้วยครับ ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2012, 17:14:03 โดย tae_polestar »
The love of automobile will be never cease

Phongrapee

รถผมก็เช่นกันครับท่าน กรอบทะเบียนคิตตี้ (หน้า-หลัง) หัวครอบพนักพิงศรีษะก็เป็นคิตตี้ ผ้าหุ้มเบาะหน้าก็คิตตี้  ;D

ออฟไลน์ mckyparty

ถ้ามองในแง่ควบอะไรบ่อย จะมีนิสัยตรีน ที่เป็นตามนั้น สำหรับผมในกรณีขับระหว่าง รถเก๋งกับรถกระบะ
เวลาขับรถกระบะไม่รู้เป็นอะไรสันดานดิบมันออกจริงๆครับ เนินอะไรรูดปึ้ดๆหมด กดเร่ง กดแซง
เวลาขับรถเก๋งจะขับนุ่มๆ หยอดๆ ไม่ค่อบบ้าบอ

อันนี้อาจจะเป็นที่สันดานคนขับอย่างผมครับ

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

แค่แว๊บแรกเห็นเท่านั้นแหละครับผม :D

ออฟไลน์ Chanissara

• ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
ชอบ BMW แต่ขับ City เพราะไม่มีตังค์ คิคิคิ

ออฟไลน์ Ongszaa

ผมว่าต่างกันนะคับ

แต่ก่อนขับ tiida ใจร้อนมาก รถเล็กมุดง่าย แซงมุดไปมาตลอด

ตอนนี้ขับ teana ใจเย็นลง เปลี่ยนบุคคลิกเป็นคนละคนไปเลย ขับเรื่อยๆ พอทางตรงก็กดถ้าถนนโล่ง

ตัวตนของรถทำให้คนเราเปลี่ยนไปด้วยครับ
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

ออฟไลน์ Fly to dream

คงไม่หมดครับ ชอบไม่เหมือนใครเลยใช้ฟอร์ด ไม่ค่อยแคร์คนอื่น และก็ไม่สนว่ามันจะห่วย ก็ไม่เรื่องมากจะทำไม ผมเลยใช้ฟอร์ดได้ไม่มีปัญหาเหมือนคนอื่น แต่ก็ไม่ได้แสดงออกมาเป็นตัวตนเรา ชีวิตจริงเฉี่อยแฉะ แต่หลังพวงมาลัยไม่เคยกลัวใคร

จริงๆแล้วชอบรถยุโรปปลอดภัย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ prai

มีส่วนแต่ไม่ทั้งหมดครับ บางคนก็ซื้อรถเพราะความจำเป็นต้องใช้งานในชีวิตประจำวัน ไม่ได้สนใจเรื่องภาพลักษณ์เท่าไหร่ สำหรับตลาดแมสนะครับ
แต่ก็พอบอกได้ว่า คนไหนเป็นยังไง และดูจากบุคลิกการแต่งกายเป็นปัจจัยเสริมด้วย

แต่สำหรับตลาดพรีเมี่ยมก็สามารถบอกได้ 50/50 เลยนะครับ ลักษณะของเจ้าของรถเป็นยังไง และส่วนมากจะเป็นไปตามนั้นด้วยครับ

GeMiNi

ผมว่าคนอื่นเค้าต้องคิดบ้างอยู่แล้วครับ ยิ่งสมมติว่าเจอกันเป็นครั้งแรกด้วย
แต่ก็ไม่สามารถบ่งบอกตัวตนได้จริงๆ