ผู้เขียน หัวข้อ: นอกเรื่องนิดนึงครับ เรื่อง"น้ำท่วม"  (อ่าน 5399 ครั้ง)

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
นอกเรื่องนิดนึงครับ เรื่อง"น้ำท่วม"
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 14:23:04 »
ดูทั้งในโทรทัศน์ทั้งเน็ตทั้งหนังสือพิมพ์ ใครๆก็บอกว่า ปี2555 น้ำจะท่วมกลางปีแน่!  อยากจะถามว่า....มันจะเกิดจริงๆหรอครับ?ค่อนข้างเครียดหน่อยๆเพราะไม่อยากทิ้งบ้าน :-[

ออฟไลน์ vut

• Jr. Member
  • **
Re: นอกเรื่องนิดนึงครับ เรื่อง"น้ำท่วม"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 14:31:07 »
ไม่น่าจะเป็นไปได้นะครับ เพราะเขาคงต้องเตรียมแผนการเอาไว้แล้ว น้ำในเขื่อนใหญ่ๆก็ปล่อยออกทุกวัน บ้านผมติดนิคมโรจนะเขาก็ไม่เห็นกลัวกันนะครับทางนิคมเขาก็เร่งฟื้นฟูโรงงาน รัฐบาลเขาคงไม่ทำให้เศรษฐกิจแย่ไปกว่านี้หรอกครับ  ถ้าสมมุติว่าท่วมคงจะไม่เยอะเหมือนปีที่แล้วหรอกครับ เขาคงมีบทเรียนกันแล้ว เดี๋ยวสมัยหน้าจะไม่ได้เก้าอี้กันซะ
ตามใจปากอาจเป็นหมู
ตามใจจู๋อาจเป็นเอดส์

ออฟไลน์ HME

• Sr. Member
Re: นอกเรื่องนิดนึงครับ เรื่อง"น้ำท่วม"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 15:58:53 »
ไม่รู้สิครับ...

และก็ไม่รู้จะตอบยังไงให้มันดีกว่านี้จริงๆฮะ เพราะมันเป็นเรื่องของฟ้าฝนจริงๆ แล้วการทำนายสภาพภูมิอากาศล่วงหน้านานๆมันยังไม่แม่นยำอ่ะครับ
สรุปคือ เราไม่มีทางรู้ได้เลยว่ามันจะมามากมาน้อย คือเมื่อปีที่แล้วเนี่ยเขาทำนายกันว่าไม่เยอะ เพราะเป็นช่วงปลายของลานีน่าแล้ว คงไม่มีอะไรแต่บังเอิญมันมี
ปีนี้ก็ปลายสุดๆของลานีน่าเหมือนกัน ก็เลยไม่รู้จะคาดเดายังไงดี มันอาจจะมามาก หรือไม่ก็แล้ง ก็ได้

ทางที่ดีก็ต้องเตรียมตัวเองไว้แหละฮะ หวังพึ่งพาคนอื่นคงไม่ดีแน่ๆ

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 16:09:24 »
ถ้ายังทำงานกันไม่เป็นระบบแบบนี้ ก็มีสิทธิ์ครับ ปีนี้ฝนตกกันตั้งแต่ต้นปีเลยทีเดียว นักลงทุนถามเรื่องการจัดการน้ำกับรัฐบาลก็ยังตอบไม่ได้ ถ้าปีนี้ท่วมอีกผมบอกได้เลยว่าเตรียมเจ๊งกันทั้งประเทศไปเลย

ออฟไลน์ Zx-III

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 16:17:47 »
ผมว่ามีโอกาศเป็นไปได้สูงครับ เนื่องจาก ฝนมาเร็วมากๆปีนี้ ดู กทมดิ ตกบางวัน แล้วแต่อารมณ์ ฟ้ามืดๆ ครึ้ม เเล้วดูรัฐบาลดิ ทำอะไรบ้างหว่า บริหารน้ำห่วยแตกแบบนี้มีโอกาศมั๊ยละ ลองดูข่าวตามtvจะเจอบ่อย โรงงานบางทีตามนิคมเขาย้ายฐานผลิตไประยอง ต่างประเทศเเล้ว เขากลัวซ้ำรอย

NgoH

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 16:23:15 »
คาดเดาไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 16:37:30 »
เท่าที่ผมได้มีโอกาสศึกษาแผน ที่ออกมาจากรัฐบาล อ่านจาก นสพ. ที่ทั้งสนับสนุนรัฐบาลชุดนี้ และไม่สนับสนุน (ผมเป็นคนรับฟังความคิดเห็นจากทั้ง 2 ด้าน)
คือมีสิทธิ์ท่วม ถ้ามัวแต่ชักช้า ไม่รีบทำตามแผนที่วางไว้ ถ้ายังมัวแต่ไปอยู่ที่ รธน. หรือ ม.112 แบบนี้ ผมว่าไม่รอดนะ
ฝ่ายค้านก็ เช่นกัน ผมว่าแทนที่คุณจะดูงบการใช้เงิน คุณไปดูวิธีป้องกันน้ำท่วมของรัฐบาลดีกว่าไหม? เรื่อง ปตท. ก็พักไว้ก่อนเถอะนะ
นายกก็ตอบคำถามยังกับ Simsimi ตอบอะไรก็ไม่รู้ ไม่ชัดเจน คนก็ไม่มั่นใจสิ

คุณยิ่งลักษณ์ คุยเรื่องน้ำท่วมว่า
ขณะนี้ได้ดำเนินการตามแผนป้องกันน้ำท่วมในระยะสั้นอย่างเร่งด่วนแล้ว คือ สั่งระบายน้ำในเขื่อน ขุดลอกท่อคูคลองทั้งหมดก่อนหน้าฝนจะมาถึง
(คิดว่าทำแค่นี้จะรอดไหม?)
แผนระยะยาว คือ ต้องทำพื้นที่แก้มลิงเยอะๆ เวลาน้ำมาจะได้ระบายลงสู่แก้มลิง โดยการขุดลุ่มน้ำหรือแก้มลิง
และหาวิธีรับน้ำ เราจะทำทั้งสองส่วน แต่ทุกอย่างไม่สามารถทำเสร็จในปีนี้
(นั่นไง!!)

เหนื่อยใจครับ แล้วที่คุยตอนหาเสียงไว้ ที่เชื่อม 25 ลุ่มน้ำ และ ฯลฯ โครงการดีๆ ทั้งนั้น หายไปไหนหมดครับ?
น้ำเหนือก็หนัก ไหนจะน้ำแข็งขั้วโลกละลายอีกล่ะ รัฐบาลลืมคิดไปหรือเปล่า? ถ้าไม่ทำอะไร กรุงเทพมหานคร จะกลายเป็นเมืองบาดาลใต้ทะเลเอานะครับ
ผมคิดมากไป หรือนักการเมืองคิดน้อยไปก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 17:07:54 »
ถ้าท่วมจะไม่หนักแบบปีก่อนครับ เพราะถ้าไม่ให้ท่วมจริงๆนั้นทำไม่ได้จะมีแค่ท่วมน้อยลงแค่นั้น  ไม่มีทางขัดขวางธรรมชาติได้
แผนระยะสั้นยังไงก็ทำได้แค่ลอกท่อ คูคลอง ปล่อยน้ำในเขื่อน แต่ในเมื่อถ้าฝนตกล่างเขื่อนล่ะ ยังไงก็กันไม่ได้ ถ้าจะทำต้องรื้อทั้งประเทศ แล้วจะทำได้มั้ย ตอบเลยคือไม่มีทาง
แค่เวณคืนรถไฟฟ้าก็จะเป็นจะตายกันแล้ว แต่นี้ให้รื้อสิ่งก่อสร้างที่รุกไปในน้ำยิ่งยากกว่า

จะบอกว่าต่อให้ใครมาเป็นรัฐบาลก็มาขวางธรรมชาติไม่ได้ และไม่มีทางด้วย อยู่ที่ประชาชนว่าร่วมมือมั้ย ไม่ใช่อะไรก็โทษรัฐฯ ถ้าอย่างนั้นก็ท่วมให้ตายไปเลย

อยู่ที่ประชาชนเท่านั้นว่าเค้าจะร่วมมือมั้ยแค่นั้น เพราะเขื่อน ฝาย แก้มลิง ยังไงก็ต้องเวณคืน แล้วมันได้ง่ายๆหรอชีวิตจริง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 17:18:43 »
เท่าที่ผมได้มีโอกาสศึกษาแผน ที่ออกมาจากรัฐบาล อ่านจาก นสพ. ที่ทั้งสนับสนุนรัฐบาลชุดนี้ และไม่สนับสนุน (ผมเป็นคนรับฟังความคิดเห็นจากทั้ง 2 ด้าน)
คือมีสิทธิ์ท่วม ถ้ามัวแต่ชักช้า ไม่รีบทำตามแผนที่วางไว้ ถ้ายังมัวแต่ไปอยู่ที่ รธน. หรือ ม.112 แบบนี้ ผมว่าไม่รอดนะ
ฝ่ายค้านก็ เช่นกัน ผมว่าแทนที่คุณจะดูงบการใช้เงิน คุณไปดูวิธีป้องกันน้ำท่วมของรัฐบาลดีกว่าไหม? เรื่อง ปตท. ก็พักไว้ก่อนเถอะนะ
นายกก็ตอบคำถามยังกับ Simsimi ตอบอะไรก็ไม่รู้ ไม่ชัดเจน คนก็ไม่มั่นใจสิ

คุณยิ่งลักษณ์ คุยเรื่องน้ำท่วมว่า
ขณะนี้ได้ดำเนินการตามแผนป้องกันน้ำท่วมในระยะสั้นอย่างเร่งด่วนแล้ว คือ สั่งระบายน้ำในเขื่อน ขุดลอกท่อคูคลองทั้งหมดก่อนหน้าฝนจะมาถึง
แผนระยะยาว คือ ต้องทำพื้นที่แก้มลิงเยอะๆ เวลาน้ำมาจะได้ระบายลงสู่แก้มลิง โดยการขุดลุ่มน้ำหรือแก้มลิง
และหาวิธีรับน้ำ เราจะทำทั้งสองส่วน แต่ทุกอย่างไม่สามารถทำเสร็จในปีนี้
(นั่นไง!!)

เหนื่อยใจครับ แล้วที่คุยตอนหาเสียงไว้ ที่เชื่อม 25 ลุ่มน้ำ และ ฯลฯ โครงการดีๆ ทั้งนั้น หายไปไหนหมดครับ?
น้ำเหนือก็หนัก ไหนจะน้ำแข็งขั้วโลกละลายอีกล่ะ รัฐบาลลืมคิดไปหรือเปล่า? ถ้าไม่ทำอะไร กรุงเทพมหานคร จะกลายเป็นเมืองบาดาลใต้ทะเลเอานะครับ
ผมคิดมากไป หรือนักการเมืองคิดน้อยไปก็ไม่รู้

อยากกด Like ให้มากเลยครับ
ฟังรายการนึงเขาบอกไว้ว่า การขุดแก้มลิง บลาๆ เยอะๆ ในระยะยาวเดี๋ยวมันก็ตื้นเหมือนเดิม ถ้าไม่คอยดูแลตลอด เหมือนที่น้ำท่วมที่ผ่านมา คูคลอง ใช้การไม่ได้เยอะมาก บางที การสร้างมอเตอร์เวย์ ที่ใช้เป็นฟลัดเวย์ได้ตอนน้ำท่วม อาจจะเวิร์คก็ได้มั้งครับ (แต่เห็นว่ากว่าจะสร้างเสร็จก็สามปีอย่างต่ำ)

ออฟไลน์ THEKHAM

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 17:39:39 »
ผมรอฟังความเห็นพี่ต้น

จากพี่จิมเเละกันครับ  8)

ออฟไลน์ jg333

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 18:17:30 »
เท่าที่ดูจากข้อมูล และได้คุยกับผู้ที่ทํางานในหน่วยงานที่เกี่ยวกับการเกษตรและนํ้า

มี%ท่วมอีก เพราะปีนี้ ฝนและนํ้ามาเร็วและมามากแต่ไม่มากเท่าปี 54

ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับการบริหารจัดการนํ้าและหน่วยงานที่เกี่ยวข้องด้วยว่าเอาจริงเอาจังกันแค่ไหน

ยังไงเราก็ต้องปรับตัวใช้ชีวิตต่อไป

ออฟไลน์ CookiE

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 19:34:51 »

(นั่นไง!!)

อยากกด Like ให้มากเลยครับ
ฟังรายการนึงเขาบอกไว้ว่า การขุดแก้มลิง บลาๆ เยอะๆ ในระยะยาวเดี๋ยวมันก็ตื้นเหมือนเดิม ถ้าไม่คอยดูแลตลอด เหมือนที่น้ำท่วมที่ผ่านมา คูคลอง ใช้การไม่ได้เยอะมาก บางที การสร้างมอเตอร์เวย์ ที่ใช้เป็นฟลัดเวย์ได้ตอนน้ำท่วม อาจจะเวิร์คก็ได้มั้งครับ (แต่เห็นว่ากว่าจะสร้างเสร็จก็สามปีอย่างต่ำ)

แก้มลิงมหาชัยบ้านผมฝนไม่ตก น้ำยังมาไม่ถึงมันก็ท่วมขึ้นมาอยู่แล้วครับ สงสารร้านอาหารตรงข้าง ๆ แก้มลิงมาก ปกติก็ไม่มีคนอยู่ละ เหอ ๆ

ออฟไลน์ eaowpj

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 21:02:24 »
ผมกลัวแล้งมากกว่าครับ เพราะเขาปล่อยน้ำในเขื่อนออกตลอด กรุงเทพแล้งไม่มีปัญหา พื้นที่การเกษตรแล้งจะมีปัญหา

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 21:16:15 »
ผมได้ข่าวว่าภายในเดือนไหนเนี่ย เค้าจะปล่อยน้ำในเขื่อนให้เหลือแค่ 40-45% มันอาจจะกลายเป็นแล้งมากกว่าท่วมนะอย่างนี้

แต่ไม่รู้นะครับเท่าที่ผมศึกษาตัวท่านนายกมา ผมว่าหลายๆเรื่องที่ท่านนายกพูดมา ทั้งนโยบายพรรค หรือเรื่องน้ำท่วมก้ตามที่ท่านบอกว่าเราเอาอยู่นั้นก้เป็นเรื่องเท็จทั้งนั้น แล้วครั้งนี้จะเป็นอย่างไร อันนี้ก้คงเดายากหละครับ ก้หวังว่าท่านนายกจะเอาจริงเอาจังกับคำพูดที่มีสาระ มีประโยชน์แก่ประชาชน ตรงไปตรงมา ไม่โกหก พี่น้องประชาชนจะได้ไม่เดือดร้อนนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 21:19:29 โดย MC Stradale »

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 22:56:06 »
ไม่ได้อยากจะพูดให้เครียดนะครับ แต่ข้อมูลชี้ชัดว่า ปริมาณน้ำฝนเฉพาะเดือน มกราคม 2555 มีมากกว่า เดือนเดียวกันของปีก่อน ถึง 3 เท่าครับ
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นเราก็คาดการณ์อะไรไม่ได้ครับ เพราะครั้งที่แล้วพายุมันเข้าหนักจริงๆ

ออฟไลน์ Zx-III

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 23:05:16 »

(นั่นไง!!)

ฮาตรงนายกตอบแบบsimsimi 555

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 14:29:49 »
กันไว้ดีกว่าแก้นะครับ เตรียมตัวไว้ดีกว่าครับอะไรก็ไม่แน่นอนหลอกครับอย่างปีที่แล้วบอกเอาอยู่ๆก็เล่นซะ และตอนนี้อะไรมันก็ยังไมเขาที่เขาทางและการเตรียมรับมือไม่ดีไม่สามัคคีกันมันก็มีสิทธินะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 19:34:24 »
ต้องเตรียมให้พร้อมจริงจัง

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 00:37:00 »
เตรียมใจ เตรียมเงิน เตรียมให้ลูกเมียหนี ไม่ประมาทครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 10:59:07 »
ยากจะบอกได้ครับ โลกตอนนีั้สภาพเหมือนทหารมือหนักพร้อมตบหน้าเราทุกคนแบบเพียะเดียวสลบ
ปล่อยมากไปน้ำแล้งครับถ้าฝนมันไม่ตกอย่างที่คิดไว้ ปล่อยน้อยไปเกิดฝนตกหนักมันท่วมครับ

อันที่จริงผมกลัวแล้งมากกว่าท่วมนะ
H.