ผู้เขียน หัวข้อ: ขอนำแนะนำ SUV มือสอง ครับ Lexus RX200t หรือ Lexus NX300h ครับ  (อ่าน 1435 ครั้ง)

ออฟไลน์ spunkyme

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

ผมสมาชิกใหม่ อยากจะขอสอบถามเพื่อนๆสมาขิคที่มีประสบการณ์ Lexus สักหน่อยครับ

ประสบการณ์ผมใช้ TOYOTA มาตลอดตั้งแต่ Altis>Camry ปัจจุบันผมใช้ Camry 2019 2.5g น้ำมันล้วน ปัจจุบันใช้มา 5 ปีแล้ว อยากจะหา SUV สักคันมาใช้แทนครับ (ซื้อมาใช้เป็นรถหลักแทน Camry ครับ) ชอบความทนทานและไม่จุกจิกของ TOYOTA เลยมาสะดุดตา Lexus RX200t กับ Lexus300h ตัว minor change ปี 2018
อยากจะรบกวนสอบถามตามนี้ครับ

1. สองรุ่นนี้ มือสอง รถ 6-7 ปี ราคาไม่หนีกันมาก แนะนำรุ่นไหนครับ ในเรื่องสมรรถนะ การบำรุงรักษา ความคุ้มค่า
2. Lexus ถ้าเข้าอู่นอก ราคาค่าดูแล แรงมากมั้ยครับ เทียบกับ ค่าดูแล TOYOTA ในราคาเข้าศูนย์
3. สองรุ่นนี้ สำหรับรถมือสอง มีอะไรต้องระวัง หรือ ดูแลเป็นพิเศษมั้ยครับ
4. เรื่องอื่นๆ ที่อยากแนะนำยินดีครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
Re: ขอนำแนะนำ SUV มือสอง ครับ Lexus RX200t หรือ Lexus NX300h ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2024, 14:29:44 »
รถมันคนละSegmentกัน ถ้าชอบคันใหญ่ๆก็ไปRXถ้าชอบกระทัดรัดก้ไปNXครับ NXเพื่อนผมใช้อยู่ก็ไม่จุกจิกอะไร
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Jazz Cool

• Jr. Member
  • **
Re: ขอนำแนะนำ SUV มือสอง ครับ Lexus RX200t หรือ Lexus NX300h ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2024, 20:59:26 »
ปัจจุบันใช้ RX200t ปี 2017 วิ่งไป 90,000 กิโล ยังคงใช้ดีไม่มีปัญหา เข้าศูนย์ทุกหมื่นกิโล เสียค่าดูแลประมาณหมื่นนึงครับ ล่าสุดเครื่องสะดุดทางศูนย์แจ้งว่าหัวฉีดมีปัญหา เสนอเปลี่ยน ที่แสนกลางๆ ปมไปอู่นอก ถอดออกมาทำความสะอาด ใช้ดีเหมือนเดิม หมดไปหลักพัน 🫢 ก่อนหน้าจะซื้อคันนี้ลองขับ NX รู้สึกมันกระด้างกว่า RX และชอบรถคันใหญ่ สุดท้ายเลยจบที่ RX ครับ

ออฟไลน์ albacore

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2024, 10:50:24 »
เรื่องตัวรถ ถ้าได้ทดลองขับ ผมว่าน่าจะหาคำตอบได้เลย
 ถ้ามาจากแคมรี่ผมเดาว่าน่าจะถูกใจrxมากกว่า

เรื่องเครื่อง200t ในเมืองไทยมีน้อยรุ่นที่ใช้ อะไหล่อาจจะไม่ได้แพร่หลายมากเท่า300h
แต่ที่น่าจะยากแค่ฉีดตรงกับเทอร์โบซึ่งก็ยังพอหาร้านทำได้
อะไหล่ในebayน่าจะเยอะอยู่เพราะทางอเมริกาค่อนข้างขายดี

ถ้ากังวลเรื่องอู่ลองหาอู่นอกที่ดูแล้วโอเค แล้วสอบถามทางอู่ดู น่าจะชัดเจนกว่า

ออฟไลน์ panupong508

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2024, 08:45:33 »
ดู SUV ไม่ลองเปิดใจดู Subaru Foresterดูครับ มือหนึ่งตัว top ตอนนี้ส่วนลดได้เยอะอยู่  แถมได้รถมือหนึ่งด้วย

ออฟไลน์ NoName__???

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2024, 11:40:37 »
ดู SUV ไม่ลองเปิดใจดู Subaru Foresterดูครับ มือหนึ่งตัว top ตอนนี้ส่วนลดได้เยอะอยู่  แถมได้รถมือหนึ่งด้วย

2 ยี่ห้อนี้รถมันคนละแนว ถ้าคนที่ใช้รถนุ่มๆเงียบๆ ไปใช้ซูน่าจัะไม่ถูกใจ

ถ้า 2คันในlist เลือก RX ค่ะ  รถใหญ่นั่งสบายกว่า NX

ออฟไลน์ allenby

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2024, 14:25:43 »
ตอบในฐานะคนเคยใช้ RX200t แต่ไม่เคยใช้ NX300h นะครับ

ดีทุกอย่าง ยกเว้นอย่างเดียว กินน้ำมันหนักมาก เฉลี่ย 8 โลลิตรได้ พอตัวใหม่ออกมาเป็น plugin hybrid ผมเลยรีบเปลี่ยนเลยครับ ทั้งที่ชอบตัวเก่ามากกว่า

NX300h เท่าที่เคยอ่านผ่านๆตามา น่าจะประหยัดใกล้เคียงกับคัมรี่ไฮบริดอยู่ครับ แต่ถ้ารับได้เรื่องกินน้ำมันผมก็ว่า RX ขับดีกว่า นั่งสบายกว่า แต่อยู่ในกรุงเทพชั้นในอาจจะรู้สึกเทอะทะนิดนึง