ผู้เขียน หัวข้อ: ขาจับกล้องต้องติดตั้งจากโรงงานรถยนต์ทุกคัน  (อ่าน 4927 ครั้ง)

ออฟไลน์ lay

• Hero Member
ผมลองหาดูแล้วที่ทำออกมาขาย   มีมากมายหลายร้อยแบบ   แต่ดูแล้วเกะกะแถมคุณภาพก้ไม่น่าเชื่อถือ     ผมคิดว่ารถยนต์ทุกคันควรต้องมีตัวจับกล้องทั้งหน้าและหลัง  พร้อมสายไฟ บิ้วอิน มาจากโรงงาน

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

• Sr. Member
Re: ขาจับกล้องต้องติดตั้งจากโรงงานรถยนต์ทุกคัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2019, 10:38:08 »
ยากครับ ขาจับกล้องมีอย่างน้อย 3 แบบ ไม่เหมือนกัน ไม่ได้กำหนดมาตรฐานแบบเดียวกันทั้งหมด
อีกอย่างพอร์ตชาร์จกล้องตอนนี้เห็นๆก็มีสองแบบ ไมโครกับมินิ แบรนด์รถยนต์ก็ไม่รู้อีกว่าเราจะใช้กล้องรุ่นไหน

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: ขาจับกล้องต้องติดตั้งจากโรงงานรถยนต์ทุกคัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2019, 10:39:43 »
ก็เหมือนกับปืนที่ต้องมากับ picatinny rail

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2019, 10:49:17 »
มันอยู่ที่ความร่วมมือ ของผู้ผลิตล่ะครับว่าจะทำให้หรือป่าว ขนาดเรือนไมล์ให้จำกัด 180 ยังไม่ทำกันเลย :(
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2019, 11:02:07 »
เห็นว่าแต่ละค่ายมีแบบกล้องของตนเองนะครับ

แต่ราคาแพงคนทั่วไปไม่ติด  ของโตโยต้า​มี​ ฟอร์ดมี​
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2019, 11:19:39 »
ติดเองดีแล้วครับ เลือกราคาได้ ถูกกว่าของศูนย์แน่นอน

เช่น ของศูนย์ หลายพัน ยัน หมื่น แต่ติดเอง พันเดียว ก็ได้แล้ว

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2019, 11:38:53 »
ไม่มีที่ไหนในโลกทำกันครับ แถมจะเป็นการบังคับแบบไร้สาระด้วย ทั้งที่เลือกติดเองได้ตามราคาแพงหรือถูก

ติดร้านดีๆเค้าก็เดินสายเก็บได้ดีครับ   ผมติดของที่ในโบชัวร์เดินสายมาดีก็จริง ราคาก็ค่อนข้างสูงแต่ถ่ายกลางคืนไม่ดีเลย

ไปหาราคาเดียวกันข้างนอกได้ดีกว่าแน่นอน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ rvsmart

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2019, 12:10:06 »
อยากให้พวกที่ให้กล้อง360 ก็เพิ่มฟังขั่นกล้องหน้ามาด้วยเลย

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2019, 13:21:02 »
เป็นไปไม่ได้ครับ อย่าง คห. อื่นบอก ขามีสารพัดแบบ คงไม่มีใครมานั่งกำหนดมาตรฐานหรอกครับ มันไม่ใช่เรื่องจำเป็น หรือ ซีเรียส

เรื่องเดินสาย มันก็ไม่ได้ยาก จะเดินให้เรียบร้อย หรือ เดินให้เกะกะ ก็อยู่ที่คนเดินเองนั่นแหละ

..............

ขายึดกล้อง ผมก็ใช้อันละ 80 บาท กับ รถทั้ง 2 คัน ในกล้องหน้า ก็ไม่เห็นมีปัญหา ไม่สั่น ไม่แตก ไม่หัก นะ / กล้องหลัง ผมแปะกาวสองหน้า กับ กระจก ก็จบ แค่นั้นเอง

เดินสาย ผมเดินเองกับมือ นั่งมุด นั่งเก็บเอง

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2019, 13:52:01 »
จริงๆ อยากให้มีติดอยู่ใน Rain Sensor กล้องหน้า และกล้องหลังที่ไฟส่องทะเบียน แล้วบันทึกลง HDD หรือ Card ในหน้า Front วิทยุไปเลยครับ

ผมว่าแบบนี้มีประโยชน์มากกว่าให้ GPS ห่วยๆติดรถมาที่ใช้งานไม่ได้เยอะเลยครับ

ออฟไลน์ lay

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2019, 15:04:58 »
นึกว่าจะไม่มีใครเห็นด้วยสักคน

ออฟไลน์ lay

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2019, 15:06:41 »
จริงๆ อยากให้มีติดอยู่ใน Rain Sensor กล้องหน้า และกล้องหลังที่ไฟส่องทะเบียน แล้วบันทึกลง HDD หรือ Card ในหน้า Front วิทยุไปเลยครับ

ผมว่าแบบนี้มีประโยชน์มากกว่าให้ GPS ห่วยๆติดรถมาที่ใช้งานไม่ได้เยอะเลยครับ
เป็นแนวคิดที่ดีมากครับ

ออฟไลน์ dt9

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2019, 22:29:06 »

คิดเหมือนกันต้องเป็นอุปกรณ์มาตราฐานออกจากโรงงานมาก่อน
แล้วใครอยากได้รุ่นที่ดีขึ้นก็ติดเองเหมือนเดิม
แต่ที่กระจกมองหลังควรทำช่องจ่ายไฟ พวก USB ไว้เลยจะได้ไม่ต้องเดินสายยาว
ส่วนการบันทึกยังไงก็ต้องใช้ card class 10 ขึ้นไป
ใช้ hdd แบบทั่วไปคงไม่ได้เพราะรถสะเทือนมากครับ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2019, 23:57:17 »

คิดเหมือนกันต้องเป็นอุปกรณ์มาตราฐานออกจากโรงงานมาก่อน
แล้วใครอยากได้รุ่นที่ดีขึ้นก็ติดเองเหมือนเดิม
แต่ที่กระจกมองหลังควรทำช่องจ่ายไฟ พวก USB ไว้เลยจะได้ไม่ต้องเดินสายยาว
ส่วนการบันทึกยังไงก็ต้องใช้ card class 10 ขึ้นไป
ใช้ hdd แบบทั่วไปคงไม่ได้เพราะรถสะเทือนมากครับ
ถ้าเป็นฮาร์ดดิสก์แบบจานคงจะไม่เหมาะ แต่หากเป็น ssd หรือ m2ที่ไม่มีจานน่าจะเหมาะกับเก็บภาพวิดีโอจากล้องนะครับ  แต่ขอเป็นช่องจายไฟสำหรับเสียบสายusb แบบใกล้ๆน่าจะดีนะครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2019, 03:58:41 »
เห็นด้วยครับ ผมอยากให้ติดมากับรถเลยครับ ฝังไว้ตรง rain sensor ได้ยิ่งดี แต่ควรทำให้ถอดเปลี่ยนเฉพาะตัวกล้องได้ เผื่อในกรณีที่กล้องเกิดปัญหา

ถ้ามีช่องให้ใส่ เชื่อว่าผู้ผลิตกล้องแต่ละค่ายก็จะทำกล้องมารองรับตามช่องของผู้ผลิตรถยนต์ไว้ได้ โดยไม่ต้องใช้ขายึดกับกระจกอีกต่อไป

แต่จะให้มาตรฐานของช่องใส่เหมือนกันคงยากมาก

ได้แต่คิดล่ะครับ ยังไม่เห็นว่าจะมีแนวโน้มที่จะเป็นจริงได้แต่อย่างใด

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2019, 01:00:56 »
ควรจะมีครับ แต่ตอนนี้ผมก็ใข้รุ่นทากาวแทนครับ
 ไม่งั้นก็เอารุ่นติดกระจกก็ง่ายดี

ง่ายที่สุดคือ กล้องติดรถยนต์ที่คุณภาพดี ควรทำแบบติดกระจกบ้าง

แต่ผู้ผลิตรถยนต์ควรมีที่เสียบ USB ซ่อนอยู่ใต้พรมบ้าง จะได้เอาไว้ใช้เสียบ กล้องได้สะดวก และสวยงาม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2019, 01:04:33 โดย paulmoderndog »