ผู้เขียน หัวข้อ: Lexus Rx 200t เกรย์ มีความเสี่ยงไหมครับ  (อ่าน 13698 ครั้ง)

ออฟไลน์ Psychopath

• Jr. Member
  • **
Lexus Rx 200t เกรย์ มีความเสี่ยงไหมครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2020, 16:23:03 »
ขออนุญาตสอบถามครับ

พอดีได้รับเสนอ lexus RX 200t (ก่อน MC) เป็นรถใหม่ ที่ค้างไว้ตั้งแต่ 2019

ซึ่งเป็นรุ่นที่ผมชอบมาก

ราคาก็ลดลง ไปตามความสดใหม่ที่ลดลง

ยอมรับว่ามีความสนใจพอสมควร

แต่มีข้อกังวลที่นำมาสู่คำถามดังนี้

1. เรื่อง maintenance ในระยะยาว ผมอยู่ต่างจังหวัดครับ แม้ว่าศูนย์ที่จังหวัดจะมี lexus corner อยู่
แต่ไม่รู้เขาจะบริการให้ไหม

2. เรื่องการประกันภัย หากผมทำ ชั้น 1 ไป หากเกิดอุบัติเหตุที่ต้องเปลี่ยนพาร์ทหรืออะไหล่ขึ้นมา จะสั่งอะไหล่อย่างไร หาก lexus thailand ไม่รับสั่งให้

3. พิจารณาในภาพรวม คุ้มเสี่ยงไหมครับ

ออฟไลน์ Mos37257

• Sr. Member
Re: Lexus Rx 200t เกรย์ มีความเสี่ยงไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2020, 16:34:30 »
จากใจคนใช้ Lexus ศูนย์นะครับเล่นรถศูนย์เถอะครับราคาตอนนี้ก็น่าจะมีส่วนลดพอควร ตัวเกรย์ยังไงเมนูตรงหน้าจอเรือนไมลน่าจะเป็นภาษาญี่ปุ่นถึง infotainment จะเปลี่ยนเป็นจอไทยเเต่คุณภาพเสียงไม่เเน่ใจว่าสู้รถศูนย์ได้ไหม ส่วนที่คุณถาม
1.เคยถามศูนย์ lexus เขารับรถเกรย์ครับเเต่มีค่าเเรกเข้า ส่วน Toyota ต่างจังหวัดที่เป็นcorner lexus อันนี้ผมว่าถามที่ศูนย์โดยตรงดีกว่า
2.มีคนนำเข้าอะไหล่อยู่นะครับ หรือจะหาตามเชียงกงก็ได้
3.ผมเเนะนำให้ใช้นถศูนย์ Lexus มีสิทธิ์ privilege ให้เยอะมาก เเละศูนย์ค่อนข้างดีกว่ากลุ่มรถหรูด้วยกันเพียงเเต่มันมีเเค่3ที่ ส่วนการขายต่อหากผมเป็นคนซื้อผมก็เลือกรถศูนย์ เวลามีปัญหาไม่ต้องมานั่งคอยหาอะไหล่ ซึ่งผมไม่เเน่ใตหากเสียค่าเเรกเข้าเเล้ว ค่าใช้จ่ายจะมีชาร์จเพิ่มหรือเปล่า เอาง่ายๆซื้อความสบายใจใช้ยาวๆครับ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: Lexus Rx 200t เกรย์ มีความเสี่ยงไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2020, 18:52:47 »
รถปี 19 รับได้ เผลอๆซื้อจาก Lexus Thai ก็ปี 19 เหมือนกันแหละ

ราคาต้องดูว่า ลงมาสักเท่าไหร่ ถ้าลงมาเยอะก็คุ้ม

Lexus มันก็คือ Toyota อะไหล่หาไม่ยาก ยิ่งถ้าบางชิ้นแชร์ร่วมกับ Toyota ในประเทศด้วยยิ่งสบาย

พี่ที่ทำงานซื้อ Alphard รถเกรย์มา ก็เอาเข้าศูนย์ Toyota นะ ก็จะแพงกว่า แค่ค่าแรง น่ะครับ ไม่เจอค่าแรกเข้านะ (แต่เคสคุณถ้าเข้า Lexus อาจจะโดน ตาม คห ข้างบน)

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2020, 23:52:30 »
ผมว่า ถ้าราคาได้ก็ลองดู แต่เอาเท่าที่จ่ายไหวดีกว่า
ส่วนตัวตัวผมซื้อที่ศูนย์ครับ ตอนนั้นผมได้โปรผ่อน 0%5ปี
ตอนนี้น่าจะได้ทั้งส่วนลดและผ่อน 0% ถ้าจ่ายไหวแนะนำให้ซื้อที่ศูนย์ครับ ทดลองขับจากศูนย์ได้ครับ ถ้าใหญ่ไป NX ตอนนี้ก็น่าสนเพราะส่วนลดลดมากกกกกกก

ตอนนี้นะผมว่า mazda cx-8 ก็น่าสนใจครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2020, 23:54:20 โดย paulmoderndog »

ออฟไลน์ n

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2020, 12:49:17 »
ผมว่าเข้าศูนย์โตโยต้าได้ครับ เล็กซัสจากเกรย์ เล็กซัสจากศูนย์ คิดว่าเข้าโตโยต้าได้หมดครับ ตอนผมออกแฮริเออร์มาใหม่ๆป้ายแดง ผมก็เข้าศูนย์โตโยต้าแถวบ้านตลอด ที่ศูนย์ยังบอกว่ามาเข้าที่นี่ได้ครับ ผมสั่งอะไหล่ให้ได้ทุกอย่างเลยครับ

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2020, 16:20:47 »
เห็นราคาเริ่ม 2.89 ล้าน น่าเล่นมากได้รถพอๆกับ rx เลย

ออฟไลน์ Wooddy144

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2020, 16:48:58 »
ซื้อรถเกรย์ มีความเสี่ยงอยู่แล้วครับ
ถ้าราคาถูกกว่ารถศูนย์มาก และยอมรับความเสี่ยงได้ ก็โอเคครับ
แต่ถ้าถูกกว่าไม่มาก ผมว่ารถศูนย์น่าจะตอบโจทย์กว่าครับ