ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามทีมงานทุกคน โดยเฉพาะคุณจิม เรื่องการเทสรถครับ  (อ่าน 7543 ครั้ง)

ออฟไลน์ Xyclop

• Sr. Member
   อยากรู้ว่าเมื่อมีโอกาศไดัเทสรถมากมาย
ทีมงานมีเทคนิคยังงัยที่จะ ควบคุมกิเลส ไม่ให้อยากซื้อรถคันนั้นๆ
   ขนาดเราแค่เข้ามาเล่นเวปยังท่อง ยุบหนอพองหนอตลอด
ขอบคุนครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

• Hero Member
5555 ปูเสื่อรอฮา

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป
   อยากรู้ว่าเมื่อมีโอกาศไดัเทสรถมากมาย
ทีมงานมีเทคนิคยังงัยที่จะ ควบคุมกิเลส ไม่ให้อยากซื้อรถคันนั้นๆ
   ขนาดเราแค่เข้ามาเล่นเวปยังท่อง ยุบหนอพองหนอตลอด
ขอบคุนครับ

จริงๆ เดี๋ยวนี้ก็ไปขอเทสรถได้ตามดีลเลอร์ทั่วไปนะครับ คุณ Xyclop ลองไปเทสดูหลายๆ ที่ แล้วลองดูว่าควบคุมกิเลสได้ยังไงนะครับ ผมว่ามันกลับมาอยู่ที่เรื่องเงินหล่ะครับ ถ้ามีเงินไม่จำกัดก็ซื้อหมด แต่ถ้าไม่มีเงินยังไงกิเลสก็ไม่ชนะหรอกครับ

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
รถไม่ใช่ก๋วยเตี๋ยว จะได้กินอร่อยแล้วซื้อใส่ห่อกลับบ้านด้วย
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ fhasociety

ผมก็ชอบไปเทสรถใหม่ ๆ ตามศูนย์ภายในจังหวัด
การคุมกิเลสไม่ยากครับ แค่นึกถึงหน้าภรรยา หน้าลูกก็จบทุกเหตุผลแล้ว
ทุกวันนี้มีแต่ความอยากลอง แต่ไม่มีความอยากได้
ถือคติ ทำงาน เก็บเงิน เพื่อลูก ครับ ;D
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

np72

ผมก็ชอบเทสรถนะ

คุมกิเลสง่ายมาก ดูเงินในบัญชี ก็กลับไปฝันต่อตอนนอน   ;D

ออฟไลน์ raygun

.
.
.
ของผมนี่ไม่ต้องเทสเลย แค่เห็นรูปอ่านข้อมูลก็เกิดกิเลสแล้ว
แล้วไม่ใช่แค่รถ นาฬิกา ก็ด้วย เวลามีอะไรเปิดตัวใหม่ๆ
พยายามไม่อ่านครับ ไม่ค่อยอยากรับรู้  ;D

ออฟไลน์ Fly to dream

ไปเทสรถที่ศูนย์เจอคันที่ใช่ แทบจะอยากทุบหัวเซลที่นั่งไปด้วย  ;D ;D ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
คนอื่นผมไม่รู้ควบคุมอย่างไร

แต่สำหรับผม รถใหม่ๆ มันก็ดีกว่าในหลายๆแง่แหล่ะครับ กิเลสมันก็มีบ้าง อยากได้ อยากได้

แต่ติดอยู่ตรงที่ว่า...

คันเก่า คันเก่า คันเก่า คันเก่า

มันยังผ่อนไม่หมดฮะ... T-T

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

คิดเอาเองว่านักทดสอบรถเค้าคงไม่อยากได้รถใหม่นักหรอกครับ

เพราะอะไร?

เพราะเค้ามีรถใหม่ใหม่ ดีๆ แปลกๆ ให้ทดสอบฟรีๆอยู่ตลอดเวลา แล้วจะไปผูกมัดอยู่กับรถคันเดียวไปทำไม?? ในเมื่อรถยิ่งออกใหม่มันก็ยิ่งสวย ยิ่งดีขึ้นไปเรื่อยๆ

ถ้าเป็นเรา พรุ่งนี้ก็มีรถใหม่ๆแปลกๆมาให้ลองขับฟรีๆ มะรืนนี้อีก แล้วยังวันหลังๆๆในอนาคตอีก.....ไม่รู้จบ  แล้วจะไปจ่ายเงินเอาเข้ามาเป็นของตัวเองให้เปลืองทำไม??

ออฟไลน์ zeb80

ควบคุมความรู้สึกว่าอยากได้มันทำไม่ได้หรอกครับ
ทำได้แค่ควบคุมการกระทำว่าไม่ซื้อแค่นั้น

ออฟไลน์ Anueis

• Like !!! Automatic transmission.
 สำหรับผมวิธีระงับกิเลสมีอย่างเดียวคือ ตังไม่มี ;D ;D ;D ;D
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ผมไม่ต้องคุมกิเลสอะไรเลยครับ ..ผมแค่ไม่มีเงิน ง่ายเลยคือไม่มีเงิน มันก็ซื้อไม่ได้แล้ว ไม่ต้องคุมอะไรเลยครับง่ายๆดี ถ้าผมมีเงินเก็บสัก 20 ล้านสิอีกเรื่อง ลองซั่มรถมากัน 200กว่าคันตั้งแต่เปิดเว็บ โฮ่ย จะให้คุมกิเลสยังไงไหวครับ คำตอบคือผมไม่ได้คุม คุมไม่ได้ แต่ไม่มีตังค์ เลยไม่ต้องคิดอะไรมากไงครับ แค่ผมจะไปเที่ยวญี่ปุ่นหนึ่งสัปดาห์ ผมยังต้องเก็บเงินครึ่งปีเลย นี่ยังไม่นับที่ลงไปกับรถคันเก่าแสนนึง อีกคันก็ห้าหมื่นกว่า จับเลกาซี่รุ่นเก่ามาทำนั่นก็ไส้แห้งไปแล้ว แค่เงินสามสี่แสนผมยังจะตายคาคาน ไม่ต้องพูดถึงพวกรถคันละล้านหรอกครับ

แต่เอาจริงๆนะ รถบางคันผมชอบ และผมมีปัญญาซื้อได้ อย่าง Altis ใหม่ไง ชอบ และมีปัญญาซื้อได้ ขายรถที่บ้านออกคันนึงก็ได้เงินดาวน์แล้ว แล้วก็มาถามตัวเองต่อว่าได้มาแล้วยังไงต่อ? มันมีประโยชน์กับเราคนเดียว หรือมีประโยชน์กับคนอื่นในบ้านด้วย? ผมต้องจ่ายเงินหมื่นนึงไปอีก 48 หรือ 60 เดือนเนี่ยคุ้มมั้ย? หรือผมควรจะโยนเงินหมื่นนึงตรงนั้นให้แม่ทุกเดือน แล้วบอกแม่ว่าจะทำอะไรก็ทำ (ซึ่งเขาก็เอาไปลงทุน กลายมาเป็นเงินงอกเงินเก็บให้ผมได้อีก) รถที่บ้านใช้อยู่ไหวมั้ย? สบม. Tiida ผมยังรับภาระอีก 3-4ปีไหว Civic ES ของแม่ยังไหวอีก 5-10 ปี CRV ของพ่อก็เพิ่งใช้มาแค่ 3-4 ปี เราไม่มีความจำเป็นต้องใช้รถใหม่ในช่วง 3-4 ปีนี้เลยถ้าจะให้พูด ดังนั้นผมก็เลยโยนเงินเข้าบัญชีแม่เดือนละหมื่น ประหนึ่งเป็นการซ้อมผ่อนรถ ถ้ามีปัญญาโอนให้แม่ต่อเนื่องได้สัก 24 เดือนไม่มีขาด เราก็พร้อมที่จะผ่อนรถอีกคันได้แล้วล่ะมั้ง ความเสี้ยนของมนุษย์น่ะบางครั้งเวลาก็ช่วยผ่อนๆลดๆมันลงมาได้นะ วันนี้ผมไม่ออก Altis ESport ผมทนต่ออีกสองปี ถึงวันนั้นผมก็จะ 1) มีเงินเก็บ 240,000ไว้สมทบดาวน์ หรือ 2) เบื่อหน้ามันแล้ว ไม่อยากได้แล้ว

นั่นก็แล้วแต่อนาคต ผมไม่ซีเรียสอะไรมาก ขอแค่มีรถที่เชื่อใจได้ 1 คันเอาไว้ใช้ทำงานหรือวิ่งไปตามนัดหมาย พาเพื่อนเที่ยวได้ กับมีรถอีก 1 คันที่เอาไว้ขับระบายอารมณ์ประหนึ่งมีเซ็กส์กับเสียงเครื่องและคันเร่ง..ไอ้รถแบบนั้นผมก็มีแล้วเหมือนกัน ตอนนี้ผมอยากได้รถที่เร่ง 0-200 จบก่อนที่ Ecocar CVT จะวิ่งแตะ 100 ..ไอ้รถนี่ผมยังไม่มี และผมยังอยากได้มันมากกว่ารถป้ายแดงอีกคันอยู่
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ MoO Cnoe

สั้นๆคำเดียว "เงิน" ครับ

promt

ทุกคนตอบว่า

พระเจ้า

ออฟไลน์ LimitedEdition

เงิน ด้วยเหมือนกัน

แต่บอกตรงๆ ว่าถึงมีเงินเหลือเฟือมากพอ ก็อาจจะมีซื้อบ้าง
แต่คงไม่ทุกคันหรอกครับ เพราะรถสวย รถในฝัน มันไม่ได้ขับดีอย่างที่หวังทุกคัน

keanetona

ถ้าชายชุดดำนี่มีรีวิวคันนึงไม่ได้สร้างกิเลสใดๆให้เขาแม้แต่แอะเดียว

ฮอนด้าซิตี้สีแดงฮาบาเนโร

เนอะ

ออฟไลน์ Koong

สำหรับผม  คิดซะว่า รถก็คือรถ    ถ้าคันเก่ามันยังใช้ได้ดีไม่ได้มีปัญหาอะไร  ก็ใช้คันเก่าต่อไป  คันใหม่ซื้อมาเด๋วมันก็เก่า  แถมอยู่ดีๆ ยังต้องไปเสียเงินเสียทองอีก   คิดถึงข้อดีของรถคันเก่าเราเยอะๆ  คิดถึงข้อเสียของการซื้อรถใหม่ไว้มากๆ   หาข้อติของรถที่ไปลองขับให้ได้

ผมใช้วีธีนี้เมื่อตอน BT-50 Pro เปิดตัวใหม่ๆ    ถึงวันนี้ผ่านไป 2 ปีกว่าแล้ว ผมก็ยังขับคันเก่าอยู่  ไม่ต้องเป็นหนี้ ไม่ต้องเสียเงิน  ไม่ต้องขาดทุนกับราคารถใหม่ที่มันตกมากกว่ารถเก่า (คันเก่ามันตกจนอยู่ตัวแล้ว)     รอมันไมเนอร์เชนจ์เมื่อไหร่ค่อยว่ากันใหม่ 555

ขอบคุณทุกความเห็น esp. Commander for excellent comment
We should stop to run for f...ing lust. And look back to see  core of a car instead

AuNaraKa

ขอบคุณทุกความเห็น esp. Commander for excellent comment
We should stop to run for f...ing lust. And look back to see  core of a car instead

ตอบเป็นภาษาไทยจะดีกว่าไหมครับ เพราะดูเหมือนจะเขียนผิด grammar มากๆ ครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
เอาเถอะผมโอเค ถ้าพูดกับผมนะ ภาษาอังกฤษหรือไทยผมรับได้หมด ของบางอย่างถ้ามันผิดเดี๋ยวผมช่วยๆแก้ ผมก็ไม่ได้เก่งอะไรมาก แต่ถ้าใครอยากใช้อังกฤษพิมพ์คุยกับผม ผมไม่ว่า ถือว่าได้ฝึกตัวเองร่วมกัน อะไรผิดหรือถูกก็ช่วยๆแก้กันไป ยิ่งไม่หัดใช้ไม่มีวันเก่ง ยิ่งไม่ปรับปรุงมันก็ย่ำอยู่กับที่ครับ

แต่ถ้าคุยกับสมาชิกท่านอื่นๆนี่เขาถามภาษาไหนเราตอบภาษานั้นดีกว่าครับ ส่วนผม โอหมดทั้งสองภาษาขอให้เข้าใจได้บ้างเป็นพอ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Perpmaru

• Newbie
  • *

บางทีกิเลสมันก็ระงับยากนะครับ ... ทางที่ดีต้องทำให้ตัวเราไม่มีตัง

แฮ่ะๆ

ออฟไลน์ Activehybrid

เมียช่วยได้ ช่วยด่าเตือนสติ

ออฟไลน์ gf260

• Full Member
ไม่สนใจรับสมัครอาสาสมัครช่วยเทสรถหน่อยเหรอครับ
สุ่มสมาชิกผู้โชคดี ไปนั่งเทสรถด้วย จะดีใจมากเลยครับ
จะไม่ดื้อไม่ซน ไม่งอแงเลยยย ^^

ออฟไลน์ dunghill

• Full Member
ไม่สนใจรับสมัครอาสาสมัครช่วยเทสรถหน่อยเหรอครับ
สุ่มสมาชิกผู้โชคดี ไปนั่งเทสรถด้วย จะดีใจมากเลยครับ
จะไม่ดื้อไม่ซน ไม่งอแงเลยยย ^^

HondaCity 03'
Mazda 323 Astina 91'
HondaCity 12'

ออฟไลน์ Chanok

• Newbie
  • *
ความเห็นส่วนตัวนะ
รถคันนึงกว่าจะตัดสินใจซื้อ ใช้เวลาศึกษาหาข้อมูลมาเยอะ
ราคาก็ไม่ใช่ถูกๆสำหรับมนุษย์เงินเดือนอย่างเรา
จึงรู้สึกผูกพันเหมือนเค้าเป็นคนในครอบครัว(ไม่เวอร์นะ)
คันแรก ใช้อยู่ 11ปี ตอนขายแรกๆรู้สึกเป็นห่วงและเสียดาย
แต่ดีหน่อยที่ขายให้น้องที่เค้ารักรถเหมือนกัน
คันใหม่ได้มาเหมือนพรหมลิขิตคันสุดท้ายของศูนย์
เพราะรุ่นใหม่ออกมาพอดี
สรุปเลือกรถก็เหมือนเลือกคู่ ต้องดูและอยู่กันไปนานๆ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
คำตอบของ อีตา Keanetona ที่เล่นเอาผมขำก๊ากลั่นบ้านตอนตี 1 เลยเนี่ยแหละ!

เงิน ใช่ครับ ไม่มี

แต่ต่อให้มีเงิน รถในจำนวน 200 กว่าคัน ที่ขับมาทั้งหมด ตั้งแต่เปิดเว็บ
รวมทั้ง ไอ้ก่อนหน้านี้ อีกหลายร้อยคัน นั่นก็ด้วย...

ผมเหลือรถที่ผมอยากได้ อยากซื้อไว้เอง ไว้ครอบครองจริงๆ
แค่ไม่กี่คัน

และเอาเข้าจริง ตอนนี้ ผมเริ่มเบื่อรถใหม่แล้วแหะ...

การที่คุณต้องเปลี่ยนรถทุกสัปดาห์ เฉลี่ย สัปดาห์ละ 1 - 2 คัน
ใครไม่เคยทำ นี่จะกรีดร้องลั่นบ้าน ดีใจยิ่งกว่าได้โชคทองจากซองมาม่า

แต่ลองมาทำแบบนี้ติดๆๆๆๆ กัน ต่อเนื่องสิครับ

มันยังไม่น่าเบื่อมากนักหรอก แต่มันเริ่มไม่ค่อยสนุกเหมือนแต่ก่อนแล้วละ
เพราะสุนทรีย์ในการขับรถ มันค่อยๆเริ่มหายไป....

ยิ่งมารู้เบื้องลึก เบื้องหลังในการพัฒนา รถยนต์บางรุ่นแล้ว
แทบจะซื้อกันไม่ลงเลยทีเดียว!

เงินอาจเป็นส่วนหนึ่ง ที่ทำให้ผมคุมกิเลสได้

แต่ ผมมักท่องไว้เสมอว่า

ของพวกนี้ มันไม่จีรัง มันล้วนแต่อนิจจัง ทั้งนั้น
เมื่อมันเข้ามาได้ วันนึง ถ้าเราทำตัวไม่ดี
หรือ งานของเรา ออกมาไม่ดี คุณผู้อ่านเสื่อมความนิยมในตัวผมเมื่อไหร่
รถพวกนี้ ก็จะหายไปจากชีวิตเราเองอยู่ดี

ปลงให้ได้ มียศ เสื่อมยศ มีลาภ เสื่อมลาภ มันคือเรื่องธรรมดาของโลก

แค่นั้นครับ...