ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนใบปัดน้ำฝนของศูนย์แต่ก็ยังเสียงดังเหมือนเดิม  (อ่าน 4788 ครั้ง)

ออฟไลน์ APIJACK

• Full Member
ขอปรึกษาเพื่อนๆหน่อยครับเปลี่ยนใบปัดน้ำฝนของศูนย์มาเปลี่ยนทั้งใบนะครับไม่ได้เปลี่ยนแค่ยาง เสียงก็ยังดังดังตอนขึ้นและดังก้านเดียว ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะการตั้งก้านที่ไม่ได้องศาหรือเปล่าเนื่องจากผมถอดก้านไปทำสีด้วยครับ แต่ทำสีก้านก่อนไปเปลี่ยนใบปัดน้ำฝนที่ศูนย์นะครับ ขอคำแนะนำเพื่อนๆทุกคนด้วยคครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Dubee

• Hero Member
กลับไปปรับตั้งก้านปัดน้ำฝนใหม่ที่ศูนย์ครับ

ออฟไลน์ tsubasa

ศูนย์บริการ ช่างน่าจะปรับตั้งให้ใหม่ได้ครับ
แต่มีจุดนึงที่ผมสงสัยเรื่องยางปัดน้ำฝน toyota เดี๋ยวนี้มันแพงขึ้นมาก ข้างละ 4-5 ร้อยบาท และไม่ทนเลย ต้องเปลี่ยนทุกปี ทั้งๆที่รถไม่ได้จอดตากแดด

ออฟไลน์ 6162002

เป็นเหมือนกันเลยครับ

ดังข้างขวาตอนปัดขึ้น เปลี่ยนมาทั้งใบเหมือนกัน

เดี๋ยวจะลองเปลี่ยนศูนย์ให้ตั้งก้านอีกทีนึงก่อนครับ ถ้าไม่หายนี่เงิบ -.-

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
พึ่งรู้ว่ามีตั้งก้านด้วย เขาตั้งกันยังไงเหรอครับ? ผมก็นึกว่ากระจกรถผมมันฝืดเพราะไม่เคยขัดกระจกมาก่อนเลย เปลี่ยนใหม่ได้แป๊บๆ ดัง ^^"
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Boycm009

• Sr. Member
มีปรับตั้งก้าน ด้วยเหรอครับ ปรับตั้งยังไงครับ คิดเหมือนกันเลยว่ากระจกมันหนืดขึ้นเลยเกินเสียง 5555

ออฟไลน์ adis

ลองใช้น้ำยาเคลือบสีรถมาเคลือบกระจกดูครับ ส่วนยางใบปัดใช้น่ำยาปรับผ้านุ่มผสมน้ำ ในอัตรา 1 ต่อ 10 เช็ดทำความสะอาดยางปัดครับ
อีกอย่างหลาย ๆ ท่านชอบยกก้านปัดขึ้นเวลาจอดตากแดด แนะนำว่าไม่ควรครับ เพราะจะทำให้สปริงล้าและใบปัดจะไม่แนบกระจก

ออฟไลน์ rojsak2021

ดังครืดๆจนชินแล้ว แต่ถ้าฝนตกหนักๆก็ไม่ดัง

ออฟไลน์ testmaster

สงสัยเหมือนกันว่ามีปรับตั้งด้วยปกติผม ถ้าใบปัดเก่าแล้วผมเปลี่ยนของ bosch อะครับที่ศูนย์ คู่ละประมาน 400

ออฟไลน์ Tomz

รถผมก็เคยดังนะ คันเก่าผมมันเป็นแบบ ใบปัดบอสก้านเหล็กๆแข็งๆอะ ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ของ 3m ใบปัดมันจะอ่อนๆนิ่มๆคล้ายๆยาง พอเปลี่ยนแล้ว มันก็ไม่ดังอีกเลย ใช้ได้นานด้วย เกือบ2ปีแน่ะ อันไม่กี่ร้อยเอง
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ SM.

กลับไปให้ช่างทำใหม่ครับ

ผมก็เคยเจอ ช่างบอก ยางเสื่อม เลยเปลี่ยนใหม่ สุดท้ายก็ไม่หาย แต่พอยางใหม่ เสียงจะเบาลง แค่นั้น

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ผมเจอปัญหามา 2 คัน ทั้งเปลี่ยนยางใบปัดกระจอก-ศูนย์ฯ
ตั้งก้าน เปลี่ยนก้านศูนย์ ก้านบ๊อซ ล่าสุดก้านฝรั่งเศส ไม่หาย
     สุดท้ายรู้แล้ว เกิดจากกระจกฝืด ไม่ว่าระบบก้าน เนื้อสัมผัสยังไงก็ฝืด
     ผมแก้หายคือ น้ำฉีดกระจก เติมน้ำยาเคลือบสีรถไปด้วย อ่านไม่ผิดน้ำยาเคลือบสีรถ หายเลยกระจกลื่นปัดไม่กระโดด เหมือนเติมน้ำเปล่า หรือเติมน้ำยาล้างจานบางส่วน
'19 Honda Civic EL