ผู้เขียน หัวข้อ: --สอบถามผู้รู้เรื่องโช็คและช่วงล่างครับ--  (อ่าน 13416 ครั้ง)

ออฟไลน์ TOrRyKunG

• Newbie
  • *
พอดีว่าผมจะถามเรื่องโช็คและช่วงล่างของ swift eco ครับ
คือผมอยากใส่แม็ก 17*7.5 offset +40 กับยาง 215/40R17 ครับไม่ทราบว่าจะเป็นไรมั้ย
และอยากถามเรื่องโช็คหรือสปริง(อาจจะเป็นชุดก็ได้ครับ)ว่าใส่ของอะไรดี
ผมสนใจอยู่ 2 ตัวครับ คือ tein ss กับ kayaba new sr+nanabe NF210 ครับ(หรือว่ามีรุ่นอื่นจะแนะนำมาก็ยินดีอย่างยิ่งครับ)
ผมทำงานอยู่ กทม. ครับ ใช้รถไปทำงานและกลับบ้านต่างจังหวัด (600 กม.) ประมาณปีละ 4-5 ครั้งครับ
รบกวนผู้รู้ช่วยมาตอบหน่อยนะครับ
ต้องขออภัยที่ถามหลายเรื่องครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2012, 04:13:30 โดย TOrRyKunG »
TOrRyKunG

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
Re: --สอบถามผู้รู้เรื่องโช็คและช่วงล่างครับ--
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 08:47:57 »
Tein SS กับ New SR ของสวิฟออกแล้วเหรอครับ มาไวมากๆ

จากที่เคยลองมา SS จะไม่เหมาะกับ Street Use บนถนนทั่วไปเท่าไหร่เพราะมันค่อนข้างแข็ง
ยิ่งในรถ B Segment น้ำหนักเบาๆ ช่วงล่างคานบิด จะยิ่งแข็งเข้าไปใหญ่

ส่วน New SR เหมือนโช๊คเดิมอัพเกรด
ใส่กับสปริงเดิมก็เฟริม์ขึ้นมากพอตัว อาการย้วยๆเวลาขึ้นลงคอสะพานดีขึ้น
เข้าโค้งหรือขับความเร็วสูงๆดีขึ้นกว่าเดิมชัดเจน แต่ถ้ามุดหนักๆคงไม่ไหว
ส่วนที่ว่า จับกับสปริงโหลดอันนี้แล้วแต่ดวง
รถผมวีออส ใส่สปริง Tein คู่กับ SR ลงตัวพอดีๆ
ในขณะที่เพื่อนผมแจ๊ส ใส่ Tein เขียว คู่กับ SR กลับไม่ลงตัว พอเปลี่ยนใส่ Tein H สีทองกลับขับดีขึ้นมาก

เีรื่องล้อ ขอบ 17 ผมไม่อยากให้ใส่ในรถอีโค้คาร์เท่าไหร่
ขนาดเครื่อง 1.5 แรงดีๆอย่างซิตี้ พอใส่แล้วอืดลงชัดเจน แถมกระด้างขึ้นมากทั้งๆที่ใส่สปริงเดิม
ถ้าสมมุติใส่ SS คู่กับขอบ 17 อาจจะแข็งเป็นเกวียน

ผมแนะนำว่าลอง ล้อขอบ 15 เบาๆซักวงก่อน คู่กับยาง 195/55/15 เกรดดีๆอย่าง RE002
แค่นี้ก็ขับสนุกแล้ว เรื่องโช๊ค อย่าเพิ่งรีบ ขับไปซักพัก ให้รู้จักรถก่อน ให้รู้ตัวเองก่อนว่าพอหรือยัง ค่อยอัพเกรดมันต่อไปครับ

ออฟไลน์ TJA

• Sr. Member
Re: --สอบถามผู้รู้เรื่องโช็คและช่วงล่างครับ--
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 09:58:24 »
ของแต่งออกมาทันใจจริงๆ ทั้งสปริงทั้งช็อค

ผมไม่ทราบข้อมูลล้อเดิมๆขอบ16"ของสวิฟต์อีโคคาร์นะ
แต่ถ้าให้เดา ก็น่าจะประมาณ16x6.5" ET+50(บวกลบนิดหน่อย)
ถ้าใส่แม็กหน้า7นิ้วครึ่ง ออฟ40 แล้วใช้ช่วงล่างเดิม ผมว่าหนั่ง5คนหรือจั๊มมีติดแน่ๆ
เพราะเพิ่งไปเห็นตัวจริงมา รถเดิมๆล้อก็ค่อนข้างยื่นออกมาเกือบเสมอซุ้มแล้ว
แม็กหน้ากว้างขึ้นอีกนิ้วนึง ต่อให้ใช้ออฟเซตเดิม ก็น่าจะล้นออกมาจากเดิมอีก1เซนกว่าๆ ผมกลัวว่าจะได้พับหรือเจียรซุ้มกันนะครับ
ผมว่าถ้าเอาชัวร์ หาแม็ก17x7" ยาง205/45ดีๆพวกตระกูลRE002 หรือToyo T1R น่าจะเวิร์คกว่าครับ กำลังพอดีซุ้ม
ยางทั้งสองตัวทั้ง215/40 กับ205/45 เส้นผ่านศูนย์กลางล้อจะเพี้ยนไม่มากทั้งคู่
ใช้215ไมล์จะอ่อนนิดหน่อย 205ไมล์แข็งกว่า แต่17" 205/45 ขับสบายกว่านะครับ
ถ้าเอาสวย ไม่เน้นขับเร็วหรือประหยัดน้ำมัน อันนี้ก็แล้วแต่จขกท.ครับ ล้อ17x7.5" ยาง215/40 อาจจะสวยสะใจกว่าแน่ๆ
แต่ถ้าอยากอีโค และสวยพอประมาณ ขับสบายกว่ากันนิดหน่อย ก็17x7" 205/45ครับ   ;D

.-_-.

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 11:23:28 »
ผมว่า ออฟ 40 มีเสี่ยงในการ Jump แล้วครูดกับซุ้มล้อครับ

ถ้าปลอดภัยลองหา ออฟ 42 ดูครับ

เพราะคันเก่าผม Jazz GE จากที่เคยใส่ แม็ก 16 กับ 17 มา

17 x 7 ออฟ 42  ยาง 205/45R17 ไม่ติดครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 11:48:31 »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับคุณ YenChar, Jun Asawa,FyGI
TOrRyKunG

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 12:09:49 »
ลองนั่งดูของคนที่เคต้าใส่แล้วก่อนดีกว่า คายาบ้ากับteinมันแตกต่างกันมากในเรื่องของความกระด้างกระเทือน คุณอาจพอใจแค่คายาบ้าเท่านั้นก็ได้ ส่วนตัวแล้วอยากให้ดูสตรัทยี่ห้ออื่นๆนอกจากteinไว้ด้วยเพราะteinมีข้อจำกัดในเรื่องการปรับโช๊คให้เข้ากับเรามากกว่ายี่ห้ออื่นมาก
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 12:22:26 »
ลองนั่งดูของคนที่เคต้าใส่แล้วก่อนดีกว่า คายาบ้ากับteinมันแตกต่างกันมากในเรื่องของความกระด้างกระเทือน คุณอาจพอใจแค่คายาบ้าเท่านั้นก็ได้ ส่วนตัวแล้วอยากให้ดูสตรัทยี่ห้ออื่นๆนอกจากteinไว้ด้วยเพราะteinมีข้อจำกัดในเรื่องการปรับโช๊คให้เข้ากับเรามากกว่ายี่ห้ออื่นมาก

ไม่ทราบว่ามีโช็คยี่ห้ออื่นแนะนำมั้ยครับ ขอบคุณครับ
TOrRyKunG

ออฟไลน์ Art130

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 12:30:15 »

พี่ยังใส่silver's อยู่มั้ยครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 12:46:47 »
มองเหมือน ท่านอื่นๆ ครับ
ควรหารถที่ใส่ช่วงล่างพวกนี้นั่งดูก่อน
ถึงแม้จะไม่เป๊ะ 100% แต่ก็เป็นแนวทางได้
เพราะความรู้สึก และความชอบ ของแต่ละคนไม่เหมือนกัน
บางคนรู้สึกว่านิ่มไปหน่อย แต่อีกคนกลับบอกว่าแข็งแล้วก็มี

แถม spec ล้อ swift ไปให้ดูเล่น
http://www.enkei.co.jp/webmagazine/matchingdata/md_31.html#a

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 12:56:26 »
ถ้าโช๊คที่ใส่ในสวิฟนี่ไม่รู้เลยครับว่ายี่ห้ออะไรรุ่นไหนใส่แล้วได้ความกระด้างเท่าไหนมีอาการอย่างไร เรื่องนี้ต้องลองไปถามในเว็บบอร์ดของสวิฟโดยตรงน่ะครับน่าจะมีคนรู้เรื่องนี้มาบอกเยอะแยะเลย อย่างผมก่อนใส่โช๊คสตรัทนี่ไม่รู้มาก่อนเลยว่าความแตกต่างระหว่างโช๊คที่เพิ่มความหนืดจับคู่สปริงแต่งกับโช๊คสตรัทปรับเกลียวมันจะแตกต่างกันมากมายในเรื่องของความแข็ง จนถึงตอนนี้ยังไม่เคยใช้ความสามารถของมันจนเต็มที่เลยสักทีแต่ผมชอบเผื่อเหลือไว้เยอะๆสำหรับฉุกเฉินเลยยอมรับความแข็งได้(แต่คนนั่งบ่นกันทุกคนเลยนะ)  :P

จะเลือกยี่ห้ออะไรนั่นอยากให้จำไว้อย่างนึงครับว่าโช๊คเป็นชิ้นส่วนที่มีการเสื่อมสภาพและค่อนข้างเร็วสำหรับผิวถนนที่ขรุขระมากในบ้านเรา จะถูกจะแพงแค่ไหนใช้ไป3ปีมันก็เสื่อมสภาพลงแน่ๆไม่ทางใดก้ทางหนึ่ง อาจจะเป็นที่น้ำมันในโช๊คเกิดเริ่มเสื่อมเพราะความร้อนหรือสิ่งสกปรกที่มีมากมายบนท้องถนนบ้านเราหรือเรื่องของซีลภายในที่ฉีกขาดเพราะเจอถนนขระขระบ่อยๆ อยากให้เลือกยี่ห้อที่มีศูนย์บริการรับซ่อมการเสียเหล่านี้ไว้ได้ (TEINขายดีในบ้านเราเพราะเรื่องมีศูนย์ซ๋อมนี่แหละแต่ราคารกับคุณภาพของมันผมว่าไม่สมเหตุสมผลเท่าไรนัก) หรือหากว่าไม่มีศูนย์ซ่อมก็ขอให้มีการขายเฉพาะกระบอกแยกก็ยังดี ในยามที่ข้างไหนเสียขึ้นมาจะได้เปลี่ยนเป็นคู่ๆไปใช้ต่อได้ไม่ใช่ว่าเสียอันนึงแล้วที่เหลือซวยไปด้วย ที่ผมสำรวจมาส่วนใหญ่ซื้อส่วนกระบอกโช๊คเปลี่ยนใหม่ไม่เกิน5000บาทต่อแท่งกันครับ ซึ่งถ้าใช้ไปสัก3ปีแล้วมีนเสียมั่นรั่วขึ้นมาก็พอจะเป็นราคาที่ยอมรับได้เมื่อเทียบกับชุดใหม่ทั้งหมด เห็นตอนนี้มีสตรัทยี่ห้อ H drive กำลังมาใหม่เลยไม่รู้ว่ายี่ห้อนี้มีศูนย์ซ่อมไหมหรือว่ามีเปลี่ยนเฉพาะกรอบอกยังไงเท่าไหร่ ต้องลองค้นดูครับ  :)

ตอนนี้ผมยังใส่ซิลเวอร์อยู่ครับแต่ไม่ได้หมายความว่ายี่ห้อนี้มันดีที่สุดนะ ตอนนี้มีโช๊คหน้าใหม่ๆมาขายเพิ่มขึ้นอีก อยากให้ลองดูลองเปรียบเทียบเยอะๆ สินค้าที่ไม่ได้มาจากญี่ปุ่นก็มีคุณภาพดีไม่แพ้กันเหมือนกัน  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ PowerOil

• **
  • ก็แค่ขับYaris คันเล็กๆ"ได้โปรด.....อย่าเบียดผม"
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 14:39:49 »
ให้ผมคิดต่างนะครับ ล้อและยางผมไม่ออกความเห็นนะครับ เพราะสเปกมันโอเคแล้วใส่มาสวยแน่นอนมิติจะสวยโชว์แม็กเต็มๆ

แต่โช็คผมแนะนำนะครับ Tein ssไม่เหมาะแข็งไปและกระด้างถ้าไม่เชื่อลองดูก็ได้ครับไม่ว่าอะไร ผมขับรถของเพื่อนๆผมบอกตรงๆครับคุณวิ่งทางไกลใช้ชีวิตประจำวันไม่เหมาะ

ส่วนคายาบ้า บวก Tein มีพี่ในคลับที่เชื่อถือได้ใส่เซทนี้อยู่ความหนึบของโช็คและความแข็งของสปิงใส่มาแล้วลงตัวดีการขับโอเคมากในชีวิตประจำวันแต่ก็แอบแพงอยู่ดีที่ตัวโช็คก็ไปเท่าไรแล้วต้องมาเสียเงินกับสปริงอีก บวกกับปรับแข็งอ่อนไม่ได้ก็ลองดูครับ

ส่วนตัวผมว่าเชียร์ตัวนี้ดีกว่าของ Silver น่ะครับเป็นแบรนใต้หวันอันนี้เพื่อนผมใช้เองเลยนั่งก็โอเค ราคาก็คุ้มและเหมาะกับชีวิตประจำวันที่สุด
อย่ายึดติดยี่ห้อครับแล้วจะรู้ของถูกและดีก็มีครับ

ขอให้สนุกกับการแต่งรถครับ ;)

ขอแก้ไขที่เน้นสีครับลืมดูไปว่าเป็น Tanabe NF210 ถ้าจับคู่กับตัวนี้ไม่รู้ครับแต่คิดว่านิ่มกว่าแน่นอนและสปริงตัวนี้ใช้นานๆจะย้วยนะครับและล้าเมื่อใช้ไประยะเวลาเท่าไรนี่ไม่แน่ใจแต่เป็นอย่างที่บอกแน่นอนรถในคลับผมเปลี่ยนออกไปหลายคนแล้วครับลองดู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2012, 14:46:37 โดย PowerOil »
>>>I LOVE HEADLIGHTMAG!!!<<<

http://www.facebook.com/chanwut.suksomrean <<แอดมาคุยเล่นกันได้ครับ^^

ออฟไลน์ nong99

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 15:47:21 »
swiftก่อนอีโคไม่แน่ใจใส่กันได้เปล่ายังไม่เคยลองครับแต่เร็วๆๆนี้มีลองครับ
SR ได้เรื่องหนึดครับ tein เขียวแข็งมากครับต้องใส่สีทองครับ
หรือสตรัท h.drive ไม่กระด้างเหมือนสตรัททั่วไปครับ ลองๆหาดูครับราคาไม่แรงด้วยครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 20:43:28 »
ผมขอขอบคุณสำหรับทุกๆคำแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
TOrRyKunG

ออฟไลน์ nouiii_1

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 23:30:33 »
SR ครับ มันยืด 120% ขึ้นลงเนิน หลุม ตัวรถไม่โคลงมาก ชอบเลยหละ รุ่นอื่น แกนมันจะสั้นเกิน เวลาลง มันจะกระทั้นเกินไป วิ่งทางไกล ถ้าไม่เร็วหรือมุดเกินไปเกิน 150 สบายครับ ผ่านรอยต่อเก็นรายละเอียดดี ยิ่งแมค 17 ด้วย โช๊คต้องอ่อนๆหน่อย ไม่งั้นกระเทือนหน้าย่นเลยหละ