ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่อง Mazda recall Mazda 3 Skyactiv ให้ไปเปลี่ยนชิ้นส่วนระบบเชื้อเพลิง  (อ่าน 11571 ครั้ง)

ออฟไลน์ TG333

• Full Member
พอดีแอบเห็นในคลับมาว่า มาสด้าไทยได้เริ่มส่งจดหมายให้ลูกค้า ไปเปลี่ยนชิ้นส่วนระบบเชื้อเพลิงเพื่อแก้ปัญหาที่ใช้ไประยะนึงแล้วไฟเครื่องโชว์ หรือรถบางคันมีอาการดับ ไม่ทราบ มีใครไปดำเนินการมากบ้างรึยังครับ

พอดีอยากทราบว่ามีการเปลี่ยนชิ้นส่วนอะไร ตรงไหนบ้าง แล้วถ้ามันส่งผลกระทบต่อหัวฉีด เค้าจะมีการเช็คหัวฉีด หรือทำความสะอาดหัวฉีดให้ด้วยมั้ย

ปล. ถ้ายังไมได้รับจดหมาย แต่เป็นรถล็อตแรกที่คาดว่าจะต้องไปเปลี่ยนด้วย อันนี้เข้าไปเช็คที่ศูนย์ได้เลยมั้ยครับ
All New Mazda 3 Skyactiv 2.0S Sedan

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• Hero Member
  • My Beloved Pal !
อ้อ ผมจำได้ละ มันต้องเป็นปัญหามหากาพย์ที่สมาชิกในคลับบ่นกันมานานเรื่องไฟเอ็นจิ้นโชว์นั่นใช่มั้ยคับ โห แต่มันก็นานแล้วนะตั้งแต่รถล๊อตแรกๆละ เพิ่งมีการรีคอลเหรอคับ แต่ก็ยังดีนะคับที่มาสด้ารับทราบปัญหาแล้ว ดีใจด้วยคับที่มีทางแก้ไขแล้ว ;)

ออฟไลน์ Activehybrid

Mazda recall Mazda 3 Skyactiv ให้ไปเปลี่ยนชิ้นส่วนระบบเชื้อเพลิง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 17:12:00 »
กว่าจะขยับได้ ต้องรอให้พี่หวิกมากระตุ้น พ่อ3เอ๋ย

ออฟไลน์ Chris Evn

เป็นตั้งแต่ล๊อตแรกๆยันปัจจุบัน

ออฟไลน์ Pegasus7700

Recall คือไปเปลี่ยนชิ้นส่วนหรือครับ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ TG333

Recall คือไปเปลี่ยนชิ้นส่วนหรือครับ

ใช่ครับ เท่าที่อ่านๆ คือเปลี่ยนพวกท่อเชื้อเพลิงเป็นแบบใหม่ ที่เค้าบอกว่าได้ทดสอบแก้ปัญหาการกัดกร่อนไปเรียบร้อยแล้ว น่าจะเปลี่ยนหลายชิ้นอยู่ครับ แต่ผมยังไม่ทราบข้อมูล รอสมาชิกทานอื่นที่ไปเปลี่ยนมาแล้วมายืนยัน
All New Mazda 3 Skyactiv 2.0S Sedan

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• Sr. Member
  • เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
น่าจะเป็นหัวฉีดกับตัวเลกูเรเตอร์ ปั๊มติ๊กไม่แน่ใจ เดานะ
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ Anvers30

ของผมก็ล็อตแรกครับ ยังไม่ได้รับจดหมาย แต่ไม่เคยมีปัญหาเครื่องดับ ไฟมรณะขึ้นแม้แต่ครั้งเดียว มารอฟังเพื่อนสมาชิกที่ไปเปลี่ยนมาเช่นกัน

ออฟไลน์ SM.

กว่าจะทำอะไรได้ ต้องส่งเรื่องไปญี่ปุ่น คุยกันกว่าจะจบ กว่าจะคิดหาทางออกกลับมา นานตลอด

ออฟไลน์ lepon

• Jr. Member
  • **
ระบบน้ำมันเชื้อเพลิงรั่วแน่นอน ..

เจอเองเลย ช่วงสงกรานต์ ไปเที่ยวชลบุรี แวะกินข้าวร้านข้างทาง (ทางเข้าอ่างศิลา)
mz3 สีฟ้า คันนึงมาจอดตรงหน้าร้าน แล้วมานั่งทานอาหาร
นั่งมองไปเรื่อย เห็นมีน้ำหยดใกล้ๆล้อหลังซ้าย .. หยดแบบน้ำแอร์เลย (จอดเกิน 10 นาที ก็ยังไม่หยุดหยด)
กินเสร็จ เช็คบิล แอบไปดมกลิ่น แต่ไม่ชัด .. เลยเดินไปโต๊ะเจ้าของรถดีกว่า บอกขออนุญาติ

สรุป .. เป็นน้ำมันรั่วจริงๆ

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
ผมอ่านมาเหมือนกัน เกิดจากสารเคลือบอะไรซักอย่างในระบบท่อน้ำมัน (ผมไม่มีความรู้ด้านนี้) ทางมาสด้าจริงๆแก้มาหลายปัญหา หาต้นตอไม่เจอ ค่อยๆไล่มาตั้งแต่หน้ารถจนมาเจอที่เกิดจากภายในเพราะสารเคลือบในระบบท่อน้ำมัน มันถูกน้ำมันประเภทที่มี แอลกอฮอล์ผสมกันกร่อน จนไปอุดตันหัวฉีด ไม่แปลกว่าทำไมบางครั้งจึงเกิดอาการเครื่องดับ มันจะเกิดขึ้นได้หมดทุกน้ำมันที่ไม่ใช้น้ำมัน 100% แต่ E85 จะมีโอกาสเกิดไวกว่าชนิดอื่น

ตอนนี้ทางมาสด้าได้บทสรุปตามที่ผมบอกไปแล้ว จะ recall ฟรีซึ่งหลายๆคนได้เข้าไปเปลี่ยนมาแล้ว และเพิ่มเติมฟังจากรายการวิทยุ ทางมาสด้าบอกว่า อาการแบบนี้ถ้าเป็นหลังหมด warranty 3 ปี ก็จะสามารถเข้าไปเคลมได้อยู่เช่นกัน สำหรับอาการไฟเครืองยนต์โชว์ รถดับ ครับ

ตอนนี้แก้ปัญหาและ หมด defect ให้กลัวแล้ว พี่น้อง

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
ผมอ่านมาเหมือนกัน เกิดจากสารเคลือบอะไรซักอย่างในระบบท่อน้ำมัน (ผมไม่มีความรู้ด้านนี้) ทางมาสด้าจริงๆแก้มาหลายปัญหา หาต้นตอไม่เจอ ค่อยๆไล่มาตั้งแต่หน้ารถจนมาเจอที่เกิดจากภายในเพราะสารเคลือบในระบบท่อน้ำมัน มันถูกน้ำมันประเภทที่มี แอลกอฮอล์ผสมกันกร่อน จนไปอุดตันหัวฉีด ไม่แปลกว่าทำไมบางครั้งจึงเกิดอาการเครื่องดับ มันจะเกิดขึ้นได้หมดทุกน้ำมันที่ไม่ใช้น้ำมัน 100% แต่ E85 จะมีโอกาสเกิดไวกว่าชนิดอื่น

ตอนนี้ทางมาสด้าได้บทสรุปตามที่ผมบอกไปแล้ว จะ recall ฟรีซึ่งหลายๆคนได้เข้าไปเปลี่ยนมาแล้ว และเพิ่มเติมฟังจากรายการวิทยุ ทางมาสด้าบอกว่า อาการแบบนี้ถ้าเป็นหลังหมด warranty 3 ปี ก็จะสามารถเข้าไปเคลมได้อยู่เช่นกัน สำหรับอาการไฟเครืองยนต์โชว์ รถดับ ครับ

ตอนนี้แก้ปัญหาและ หมด defect ให้กลัวแล้ว พี่น้อง

สามารถนำรถเข้าไปเลยได้ใช่ไหมครับ
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ john

แสดงว่าพอเปลี่ยนคราวนี้จะเติม E85 ได้อย่างสบายใจแล้วสิครับ
ก่อนหน้านีเติมมามีลุ้น ควันขาว เครื่องดับ สตาร์ดไม่ติด เลยทีเดียว

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
เจอปัญหาก้อดีแล้วครับ มาช้านังดีกว่าไม่มา ดีกว่าลอยแพลูกค้า

มาสด้า2 ปัญหาแบตกับโชครั่วกำลังฮิตด้วย
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ nonp

ถือเป็นข่าวดี และแสดงให้เห็นว่าค่ายนี้มีความรับผิดชอบต่อผู้บริโภคครับ

ผมเลยกล้าที่จะใช้ค่ายนี้ต่อไป ไม่เหมือนบางค่ายที่มีปัญหาคาราคาซังก็ไม่ยอมแก้ให้มันจบสักที ความซวยก็มาตกที่คนที่เสี่ยงซื้อไป

ออฟไลน์ -Brian

สมควรจะRecall ตั้งนานแล้วครับ ปล่อยให้ผู้บริโภคคาใจอยู่ตั้งนาน หรือที่นานเพราะตรวจสอบหาต้นตอของปัญหาอยู่
ถ้าแก้ไขได้ 100% ก็ขอชมเชยครับ  อย่างน้อยมาช้าก็ดีกว่าไม่มา

ทางที่ดีควรประกาศอย่างเป็นทางการไปเลยครับ ผู้บริโภคจะได้เชื่อมั่น ยอดขายจะได้ดีขึ้น ตอนนี้ยอดขาย CX3 แซงไปแล้ว

ออฟไลน์ alpha14

เคยอ่านเจอมานานมากนึกว่าแก้ปัญหาได้แล้วเห็นรถขายดี จริงๆเขาไม่ทดสอบมาก่อนออกขายเลยเหรอให้ผู้บริโภคเป็นหนูลองยาแบบนี้เข้าข่ายหลอกลวงจูงใจให้ซื้อรึป่าวทางวิศวกรน่าจะรู้ตั้งแต่ขั้นตอนออกแบบแล้ว เกิดลูกค้าใช้ไปแล้วดับกลางอากาศเกิดอุบัติเหตุมาใครรับผิดชอบนี่ ใช้อีแปดห้าไม่ได้ก็บอกลูกค้าไปเลยแมนๆออกแบบมาเป็นสกายแอคทีฟได้เจ๋งแล้วแต่มาตายน้ำตื้นนี่เสียฟอร์มจริงๆ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
เคยอ่านเจอมานานมากนึกว่าแก้ปัญหาได้แล้วเห็นรถขายดี จริงๆเขาไม่ทดสอบมาก่อนออกขายเลยเหรอให้ผู้บริโภคเป็นหนูลองยาแบบนี้เข้าข่ายหลอกลวงจูงใจให้ซื้อรึป่าวทางวิศวกรน่าจะรู้ตั้งแต่ขั้นตอนออกแบบแล้ว เกิดลูกค้าใช้ไปแล้วดับกลางอากาศเกิดอุบัติเหตุมาใครรับผิดชอบนี่ ใช้อีแปดห้าไม่ได้ก็บอกลูกค้าไปเลยแมนๆออกแบบมาเป็นสกายแอคทีฟได้เจ๋งแล้วแต่มาตายน้ำตื้นนี่เสียฟอร์มจริงๆ

รถมันชิ้นส่วนหลากหลายนะครับ  รถทดสอบกับรถผลิตจริงอะไหล่หลายตัวอาจจะไม่ได้มากจากบริษัทเดียวกัน

พอรถที่ต้องผลิตขายจริง ส่งตัวอย่างวัสดุไปให้ซับพลายเออร์แข่งขันกันด้านราคา  ถามจริงๆครับเค้าจะเอาชิ้นส่วนนั้นมาเทสในระยะยาวจริงๆรึครับ

เปิด คุณสมบัติออกมามันเหมือนกันก็แปลว่ามันตรงตามสเปคใช้ได้แน่นอน แต่ระยะยาวอันนี้ไม่ทราบ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออนไลน์ muza

อาจจะ ช้าไปซักนิด สำหรับ บางท่าน
แต่ ก็ดี แล้วครับที่แก้ไข คนใช้รถ อย่างเราๆ ท่านๆ ก็สบายใจไปครับ
 ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ VenusF

แม้จะช้าไปบ้างแต่ก็ถือว่าใส่ใจรับฟังแก้ปัญหา
มีความรับผิดชอบครับไม่เหมือนบางค่าย ด่าก็แล้วฟ้องก็แล้วประจานก็แล้ว ไม่รู้ไม่ชี้ไม่ฟังไม่สนพิจารณาเป็นรายๆไปแล้วก็ปล่อยให้เรื่องเงียบไปเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2016, 13:15:16 โดย VenusF »

ออฟไลน์ Pegasus7700

สังเกตว่าศิษย์แต่ละสำนักมีบุคลิกแตกต่างกัน
แปลกใจที่สำนักที่ไม่ยังสุด จะมักออกอาการเสมอ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ rtong

2 ปี กับการหาสาเหตุ  รับได้นะครับ
เพราะมันใหม่หมดทั้งคัน  เครื่องเกียร์
ยังมีค่ายที่หนักกว่านี้นะ  ขายจนจะตกรุ่นอยู่แล้ว
ยังหาสาเหตุเกียร์พังไม่เจอ

ออฟไลน์ muying

สังเกตว่าศิษย์แต่ละสำนักมีบุคลิกแตกต่างกัน
แปลกใจที่สำนักที่ไม่ยังสุด จะมักออกอาการเสมอ
สำนักบู๊ตึ๊ง สำนักเส้าหลิน สำนักง้อไบ๊ หรือว่าสำนักยาจก ครับ ;D

ออนไลน์ meeuwarn

ซื้อรถ ต้องรอไมเนอร์

มันแก้ปัญหาไปหมดแล้ว ;D

ออฟไลน์ zipp

ยังไม่ได้รับแจ้งจากมาสด้าเลยครับ  :(

ออฟไลน์ burst

Re: ว่าด้วยเรื่อง Mazda recall Mazda 3 Skyactiv
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2016, 00:47:26 »
รอดูว่าแก้แล้วจะหายมั้ย
ถ้าแก้แล้วหาย เติม E85 ได้
MC เจอกัน
Toyota Soluna Vios MC 1.5 S '06 1NZFE
BMW 3-Series 320D LCI Sport line '16 B47D20
Nissan Navara NP300 VL 4WD '17 YD25DDTi