ผู้เขียน หัวข้อ: จะทำอย่างไรดีกับคนแบบนี้ ขอความเห็นครับ  (อ่าน 5250 ครั้ง)

ออฟไลน์ Andromeda

• Jr. Member
  • **
เรื่องมีอยู่ว่า ถนนเส้นหนึ่งเป็นถนน 2 เลน ไป 2 เลน กลับ 2 เลน

มีเกาะกลางถนนเป็นตัวคั้นกลาง ที่นี้จะมีคนที่ข้ามถนนไปมาอยู่เป็น

ประจำซึ่งตรงที่คนข้ามๆกันนั้นเดินไปอีกไม่ถึง 100 เมตรก็จะมีสะพานลอย

แต่คนกลุ่มนี้ไม่ยักใช้อาศัยว่าสะดวกตัวเอง ซ้ำร้ายกว่านั้นพวกรถจักรยานยนต์

มันก็เอาเป็นเยี่ยงอย่างผมขับรถอยู่เลนขวาดีๆ มันก็ขี่จากซ้ายแล้วมาปาดหน้าผม

เพื่อจะได้มาข้ามฝั่งโดยขี่ขึ้นเกาะกลางที่ผู้คนข้ามๆกัน ผมคิดในใจสักวันหนึ่งถ้าผม

เกิดขับชนไอ้คนพวกนี้โดยเฉพาะไอ้พวกรถจักรยานยนต์ที่ขี่ข้ามเกาะกลาง

ผมอยากทราบว่าความผิด จะเป็นเช่นไร ผิดคงผิดแน่ๆ เพราะเป็นฝ่ายชน

ขอความคิดเห็นด้วยครับว่าจะจัดการพวกนี้ยังไงดี เคยแจ้งทางตำรวจไปแล้ว

ให้หาอะไรหรือจัดทำที่กั้นเกาะกลาง แต่ก็ไม่มีประโยชน์เรื่องก็เงียบ

ปล.ใครขับรถแถวถนนเทพารักษ์ สมุทรปราการ แถวๆคลองสี่ศอก คงน่าจะเคยเจอบ้าง

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
Re: จะทำอย่างไรดีกับคนแบบนี้ ขอความเห็นครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 10:40:51 »
อันดับแรกเลยไปติดกล้องหน้ารถก่อนครับและ ป.1 อย่าให้ขาด
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ kez

Re: จะทำอย่างไรดีกับคนแบบนี้ ขอความเห็นครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 10:43:50 »

ทำใจ  อยู่กับคนหมู่มาก  ต่างความคิด

ทำตัวเองให้รอด ปลอดภัย

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• Sr. Member
  • I am different
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 10:52:55 »
ทำอะไรไม่ได้ครับ เราต้องระวังด้วยตัวเอง ความมักง่ายเป็นคุณสมบัติที่อยู่คู่คนไทยบางจำพวกมานาน การศึกษาก็ช่วยอะไรไม่ได้ ความตายเท่านั้นคือคำตอบสุดท้ายที่อาจทำให้พวกเขาพึงสังวรณ์ถึงประโยชน์ของสะพานลอยก่อนหมดลมหายใจ แต่ท่านอาจเดือดร้อนเสียเงินเสียอนาคต เพราะฉะนั้นถ้ารู้ว่าเข้าใกล้บริเวณนี้เมื่อไหร่ จงระวังให้มาก อย่าไปหวังพึ่งหน่วยงานรัฐ เรื่องมันจิ๊บจ๊อย มีสติแล้วขับต่อไปครับ
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 11:06:44 »
ทำไรไม่ได้ครับ สุดท้ายเราจะเครียดและหัวเสียเอง
ทำใจร่มๆ สห้เราปลอดภัย ก็พอ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ slate

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 11:16:24 »
ทำใจคับ.... กำ

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 11:27:11 »
ประเด็น,,, ไม่ได้อยู่ที่ว่า เค้าปาดเพื่ออะไร, ข้ามเกาะกลาง มันผิดอยู่แล้ว
....แต่ว่า,,, เขาจะข้ามเกาะกลาง, ไม่ได้หมายความว่า เราจะชนเค้าได้ตามใจ

ประเด็น,,, อยู่ที่ว่า เค้าปาดมาในลักษณะไหน, เปลี่ยนเลนกระทันหัน ไม่ให้สัญญาณ ไรงี้
....อย่างที่ท่านอื่นแนะนำ,,, ติดกล้องซะ ช่วยได้เยอะครับ  :)

หลายกรณี,,, ที่ผู้รักษากฏหมาย ไม่ได้ใช้กฏหมาย ในการชี้ถูกชี้ผิด
....แต่ใช้กฏหมาย,,, เพื่อป้องกัน และไกล่เกลี่ยเหตุ, ผมโดนมาแล้ว  :-\

ออฟไลน์ tosa

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 11:29:14 »
มันคือความล้มเหลวของระบบการศึกษาของไทย...เกี่ยวกันมั๊ยเนี่ย :(

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 11:31:00 »
ผมเห็นด้วยเรื่องกล้องในรถ ควรมีแล้วครับยุคนี้

แถวเจริญราษฎร์ มีทางม้าลายให้คนข้าม เอาไฟแดงมาติดให้กดอย่างดีครับ

กลายเป็นทางกลับรถมอเตอร์ไซด์ไปเรียบร้อยโรงเรียนแวนซ์
คนไปร้องเรียนกันเยอะ เลยต้องเอาเสามาฝังตรงเกาะกลางที่เป็นทางข้าม แล้วเว้นให้แค่คนเดินผ่านได้แต่แคบ คนอ้วนหน่อยต้องเอียงตัวเดินผ่าน แต่ก็ดี เพราะมอเตอร์ไซด์ผ่านไม่ได้

ผมรอดูอยู่นี่แหละว่า จะอยู่ได้นานแค่ไหน บ้านเราก็เป็นแบบนี้แหละครับ แก้ไม่ยาก แต่อย่าหวังให้คนอื่นแก้ เราต้องแก้และเอาตัวเราให้รอดก่อน

ชนตูมไปก็เราผิดอยู่แล้ว ไม่มีประโยชน์ที่จะไปคิดแลกหรืออะไรกับคนพวกนี้

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 11:44:08 »
ทำตามป้ายเตือนครับ

เขตชุมชน ลดความเร็ว

มันเป็นแบบนี้ทั่วทุกถนนของเมืองไทยครับ

อยู่ที่ตัวเราเท่านั้น ปลอดภัยใว้ก่อนครับ  ;)

ออฟไลน์ checkmate

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 11:53:56 »
อันดับแรกเลยไปติดกล้องหน้ารถก่อนครับและ ป.1 อย่าให้ขาด

สังคมทุกวันนี้ ป.1 เผลอๆช่วยชีวิตคุณไม่ทัน ต้องมี ป.4 ติดตัว แต่ย้ำว่าต้องมีสติครับ  :P

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 12:23:57 »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ เรื่องกล้องเดี๋ยวคงต้องพิจารณาดูครับ

แต่รถผมมันไม่เอื้ออำนวยเพราะเฟียสต้ามันจ่ายไฟตลอดเวลา

กลัวเสียบไว้แล้วลืมแล้วแบตจะหมดจะสต๊าร์ทไม่ติด

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 12:48:04 »
น่าจะต่อผ่านไฟจาก outlet ก็ได้มั้งครับ พวกนั้นถ้าปิด switch off แล้ว ก็ดับหมดเอง

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 13:04:13 »
เทพารักษ์ก็เคยเจอครับ พวกโง่ที่ใช้สะพานลอยกันแดด ห่างกันสิบเมตร

แต่ถามว่าทำอย่างไรก็ขอให้มีประกันชั้น 1 และกล้องติดรถ สั่งสอนแว้นมันสักหน่อย

ออฟไลน์ kikumarru

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 13:24:50 »
อย่าว่าสะพานลอยห่าง ร้อยเมตรเรย อนุเสาวรี ข้ามแบบสะพานลอยอยุ่บนหัวมันแท้ๆ ข้ามกันบ่อย และเยอะด้วย

ออฟไลน์ valent

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 13:59:08 »
ปล่อยวางครับ ขับผ่านจุดนั้นเมื่อไหร่ ก็ต้องระวังเป็นพิเศษ
แถวบ้านผม มอไซค์ขับตัดเกาะกลาง โดนชนมานักต่อนัก ทั้งตาย ทั้งพิการ
ไม่เห็นมีใครเข็ดหลาบ
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 14:20:21 »
ปล่อยวางครับ ขับผ่านจุดนั้นเมื่อไหร่ ก็ต้องระวังเป็นพิเศษ
แถวบ้านผม มอไซค์ขับตัดเกาะกลาง โดนชนมานักต่อนัก ทั้งตาย ทั้งพิการ
ไม่เห็นมีใครเข็ดหลาบ

ยังไงก็สมน้ำหน้าไอ้พวกที่โดนแล้วกันครับ

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 14:20:41 »
ตรงหน้าตลาดสะพานใหม่ก็เป็นครับ มีสะพานลอยตั้งอบู่หน้าตลาด แต่ก็ยังเลือกเดินข้ามถนนกัน
ถนนมีสามเลน ซ้ายสุดรถตู้จอดรอรับผู้โดยสาร เลยกลางรถเมล์จอดส่งผู้โดยสาร เหลือเลนขวาไห้รถไปได้
แต่พอพ้นมาได้ก็จะเจอกลุ่มฝูงชนเดินข้ามถนนกัน รถจะไม่หยุดก็ไม่ได้เพราะเป็นทางม้าลาย
ทำไห้รถติดมากๆ บางทีหางแถวต่อไปถึง รพ.ภูมิพลเลยก็มี

พอเลยตลาดสะพานใหม่มาก็ต้องระวัง คนเดินข้ามถนน เพราะไม่ยอมใช้สะพานลอยกัน
เดี๋ยวนี้ดีหน่อย เริ่มมีการกั้นรั้วบนเกาะกลางใต้สะพานลอยกันแล้ว น่าจะพอช่วยลดปัญหา
คนไม่ยอมใช้สะพานลอยลงได้เยอะครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 16:25:17 »
ผมก็อยากปล่อยวางน่ะครับ แต่ผ่านทุกวัน เห็นทุกวัน บางที่ไม่ใช่ผมที่เจอ

รถคันหน้าผมเจอ แล้วต้องเบรคกระทันหัน ถ้าผมไม่เบรคตามผมก็ชนคันหน้า

แต่ถ้าผมเบรคกระทันหันตาม คันหลังก็ชนท้ายผมอีก ผมแค่อยากให้ตัวต้นเหตุ

คิดถึงผลที่จะตามมาบ้าง ทางกลับรถเค้าก็สร้างให้แค่วิ่งไปอีกสักนิดจะเป็นไรไป

น้ำมันไม่หมดหรอกมั้ง ส่วนคนที่เดินข้ามไปข้ามมา ผมเค้าใจว่าต้องการความสะดวก

รวดเร็ว คนข้ามยังพอรับได้ แต่ขี่จักรยานยนต์ข้ามนี่รับไม่ไหว

ออฟไลน์ beercs

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 18:17:21 »
ผมคิดว่าถึงแม้เค้าจะผิด   แต่อย่าไปขับชนใครเลยครับ  ยิ่งมอเตอร์ไซค์ด้วย  เราคาดเดาความเสียหายไม่ได้เลย
การลงโทษคนอื่นไม่ใช่หน้าที่ของเรา  เราขับรถกลับให้ึถึงที่หมายอย่างปลอดภัยก็พอแล้ว

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 19:25:48 »
สำหรับผม อย่าหาเรื่องใส่ตัวครับ

ซักวันนึงถ้าเค้าจะประสบอุบัติเหตุ โดนชนหรืออะไร .. ก็เป็นกรรมของเค้าที่เกิดจากการกระทำของตัวเค้าเอง

เราขับรถ เพื่อตัวเราเอง ปลอดภัยครับ แค่นั้น

ออฟไลน์ kbo1980

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 19:33:18 »
ถ้าบอกเจ้าหน้าที่บ้านเมืองแล้วเค้าเฉยเราปฏิบัติได้ดังนี้ครับ
1. ปล่อยวาง ถ้าปล่อยวางไม่ได้ไปข้อ 2.
2. เลี่ยงไปวิ่งถนนเส้นอื่น ถ้าเลี่ยงไม่ได้เพราะบ้านหรือที่ทำงานอยู่บริเวณนี้ไปข้อ 3.
3. ย้ายบ้านหรือที่ทำงานหนีซะ ถ้าย้ายบ้านหรือที่ทำงานแล้วยังประสบปัญหาเดิมอยู่กลับไปทำข้อ 1 ใหม่

ปล.ไม่ได้กวน-ีนนะครับ ถึงโวยวายไปเราก็เหมือนคนบ้า คนใจแคบ ไม่มีใครเค้ามองว่าเราดีหรือเราถูกต้องหรอกครับ
ยิ่งถ้าขับไปชนใครยิ่งแล้วใหญ่เลย ถูกผิดไม่รู้แต่เป็นบาปเป็นกรรมแน่ๆ แถมยังปวดหัวและเสียเวลาเรื่องคดีอีก

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 23:42:10 »
เคยมีน้องในคลับ EX หักหลบจนพลิกคว่ำหลายตลบเพราะแบบนี้มาแล้ว   ปัจจุบันยังพูดอยู่เลยว่า  ถ้าวันนั้นไม่หลบซะจะดีกว่า

ออฟไลน์ peterpat

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 01:21:54 »
เรื่องวินัยของคนไทยนี้ไม่อยากจะพูดเลยครับ...ละเหี่ยใจจริงๆ

ออฟไลน์ aoddy1

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 02:55:09 »
คนแบบนี้มีทั่วทุกแห่งในประเทศไทยครับ ผมเห็นหมาเดินข้ามสะพานลอยยังคิดในใจหมามันยังมีวินัยกว่า

ออฟไลน์ Minny

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 07:58:56 »
อยู่ที่กฏหมายไทยด้วยค่ะ กฏหมายไทยให้ความคุ้มครองคนเดินข้ามถนนมากเกินไป แต่ถ้าเป็นต่างประเทศ เช่นที่เกาหลีใต้ ถ้าคนเดินข้ามถนน โดยไม่ได้ข้ามตรงทางม้าลาย หรือทางสำหรับให้คนข้ามได้ แล้วถ้าเกิดโดนรถชน ถึงแม้ว่าจะบาดเจ็บเท่าไร ก็เป็นฝ่ายผิด คนขับรถไม่ต้องรับผิดชอบ แล้วถ้ารถเสียหาย ก็ไปเรียกเก็บกับคนที่โดนชนได้อีก ถ้าเสียชีวิต ก็ไปเรียกเก็บกับทายาทของเขา แบบนี้ค่ะ

อยากให้ไทยมีกฏหมายแบบนี้มั่งค่ะ ทำให้คนไทยมีวินัยขึ้นเยอะ
ก็แค่ผู้หญิงตัวเล็กๆ
I'm waiting for you, Ford Ecosport Ecoboost!

ออฟไลน์ neutrino

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 22:46:00 »
ผมก็อยากปล่อยวางน่ะครับ แต่ผ่านทุกวัน เห็นทุกวัน บางที่ไม่ใช่ผมที่เจอ

รถคันหน้าผมเจอ แล้วต้องเบรคกระทันหัน ถ้าผมไม่เบรคตามผมก็ชนคันหน้า

แต่ถ้าผมเบรคกระทันหันตาม คันหลังก็ชนท้ายผมอีก ผมแค่อยากให้ตัวต้นเหตุ

คิดถึงผลที่จะตามมาบ้าง ทางกลับรถเค้าก็สร้างให้แค่วิ่งไปอีกสักนิดจะเป็นไรไป

น้ำมันไม่หมดหรอกมั้ง ส่วนคนที่เดินข้ามไปข้ามมา ผมเค้าใจว่าต้องการความสะดวก

รวดเร็ว คนข้ามยังพอรับได้ แต่ขี่จักรยานยนต์ข้ามนี่รับไม่ไหว

ผมก็เบื่อ...มากเลยครับเช่นเดียวกับคุณ สภาพการจราจรบนท้องถนนทุกวันนี้ไม่มีระเบียบขาดวินัยไร้ความกลัวอุบัติเหตุ ทำให้ผมเบื่อมากๆในการที่จะออกไปไหนมาไหนด้วยการขับรถด้วยตัวเอง แม้ว่าจะระวังดีอย่างไรก็ตาม สักวันคงต้องมีอุบัติเหตุเบาๆแน่ ไม่เราชนเขา เขาก็มาชนเรา แต่ก็ขอให้ปล่อยวางเถอะครับ การจะฝึกให้คนมีวินัยมันยากครับ

ออฟไลน์ Amaranthe

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 09:18:46 »
ให้ระวังและมีสติไว้ตลอดเวลา สักวันเขาจะโดนดีเอง

อยู่ที่กฏหมายไทยด้วยค่ะ กฏหมายไทยให้ความคุ้มครองคนเดินข้ามถนนมากเกินไป แต่ถ้าเป็นต่างประเทศ เช่นที่เกาหลีใต้ ถ้าคนเดินข้ามถนน โดยไม่ได้ข้ามตรงทางม้าลาย หรือทางสำหรับให้คนข้ามได้ แล้วถ้าเกิดโดนรถชน ถึงแม้ว่าจะบาดเจ็บเท่าไร ก็เป็นฝ่ายผิด คนขับรถไม่ต้องรับผิดชอบ แล้วถ้ารถเสียหาย ก็ไปเรียกเก็บกับคนที่โดนชนได้อีก ถ้าเสียชีวิต ก็ไปเรียกเก็บกับทายาทของเขา แบบนี้ค่ะ

อยากให้ไทยมีกฏหมายแบบนี้มั่งค่ะ ทำให้คนไทยมีวินัยขึ้นเยอะ

เจ๋งอะ