ผู้เขียน หัวข้อ: BMW320d G20 ต้องเปิดเเอร์ที่ 22 องศาถึงจะเย็นจริงมั้ยคะ  (อ่าน 4327 ครั้ง)

ออฟไลน์ PP

• Full Member
Re: BMW320d G20 ต้องเปิดเเอร์ที่ 22 องศาถึงจะเย็นจริงมั้ยคะ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2022, 14:19:18 »
ได้ค่ะเดี๋ยวจะลองไปดูตรงจุดนี้ค่ะ ขอบคุณมากเลยนะคะคุณ OXYGEN เเล้วจะเเวะมาส่งข่าวค่ะ :D :D :D

ออฟไลน์ tom46

• Hero Member
Re: BMW320d G20 ต้องเปิดเเอร์ที่ 22 องศาถึงจะเย็นจริงมั้ยคะ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2022, 05:30:24 »
Tom46 กำลังสงสัยเรื่องฟิล์มมากๆเลยค่ะว่ามันต่างไปจากสมัยก่อนรึเปล่า เพราะสมัยก่อนที่ติด F30 คือ 10 ปีมาเเล้ว ไม่รู้สึกว่ามีความร้อนสะท้อนเข้าหน้าเท่าคันปัจจุบันนี้ค่ะ

OXYGEN2 หน้าจอตรงนี้ของรถต้องให้ขีดสีขาวมาอยู่ตรงกลางถึงจะเย็นสูงสุดใช่มั้ยคะ

ผมก็สงสัยเหมือนกันละครับ เพราะ vkool เมื่อก่อนเขาจะมีแต่ vk40 vk70 ที่เขาจัดอยู่ในกลุ่มที่ราคาเท่ากัน เพียงแต่แยกความมืด ความใส หลังๆเริ่มมีออกมาให้เลือกหลากหลายขึ้นเลยไม่รู้ว่าจะเหมือนกันไหม

ที่เคยดูฟิล์มเขาจะแยกกันว่า มีกี่ชั้นฟิล์ม ของแต่ละรุ่น บางยี่ห้อ ตัว top จะ 9 ชั้น รองลงมาก็ไล่ไป 5 ชั้นบ้าง 2 ชั้นบ้าง ก็ไล่กันไปตามราคา เลยไม่รู้ว่าเคสนี้จะเหมือนกันด้วยไหมนะครับ

ส่วนเรื่องช่องลมแอร์หลายๆท่านก็บอกไว้อยู่แล้ว ว่าให้ปรับมาที่ ขีดสีฟ้า ก็ถูกต้องอยู่ เรื่องทางออกลม ก็เหมือนกัน ของรุ่นผมเป็นรถรุ่นเก่ามันใช้ระบบ กดปุ่ม สั่งให้ออกด้านที่ต้องการได้ แต่รุ่นใหม่ๆไม่รู้จะเป็นระบบออโต ที่กล่องมันคิดเองหรือเปล่า

ลองหาวิธีกดสั่งช่องลมออกดูก่อนก็ได้ ให้ออกเฉพาะ ช่องแอร์ ช่วงหน้าตรงปกติที่ออกสี่ช่องของกลางคอนโซลดูก่อน พวกเป่าเท้า เป่ากระจก ไม่ใช้ ดูอีกทีก่อนก็ได้ครับ บางทีออกไปหลายทาง ลมมันจะเบาลง เลยทำให้รู้สึกร้อนกว่าปกติก็ได้ครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ PP

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2022, 08:05:33 »
สวัสดีค่ะทุกท่าน มาส่งข่าวค่ะ
Oxygen ได้ลองปรับให้เเอร์ออกทางช่องหน้าที่คล้ายลำโพงเเล้วนะคะ ปรากฏว่าลมออกจริงเเต่ก็ไม่ช่วยเรื่องความเย็นค่ะ ต้องปรับ mode ของเเอร์เป็น AUTO เเทน ซึ่งเเอร์ก็เร่งการทำงานเเบบกระหึ่มมากจนน่ากลัว เเต่ช่วงเช้าที่ออกจากบ้านเเอร์ก็เย็นดีเเม้ตั้งค่าที่ 24 องศาค่ะ สรุปว่าเเอร์สู้ความร้อนของเเสงเเดดในยุคนี้ไม่ไหวเเล้วค่ะ

Tom46 ขอบคุณมากนะคะสำหรับข้อมูล วันก่อนโทรคุยกับวีคูล ทางนั้นบอกว่า Vk ที่ใช้อยู่นี้เป็นรุ่นดีที่สุดของเค้าค่ะ ติดไปกับรถยุโรปหลายรุ่นก็เย็นดี ทำให้คิดเหมือนคุณ TOM46 เลยค่ะว่ามันต้องมีอะไรเป็น trick ในการปรับทิศทางลมซึ่งกำลังหาทางอยู่ค่ะ ไม่รู้เป็นป้าเองที่ปรับผิดหรือเพราะรถมัน set ทิศทางลมมาต่างจาก F30 ก็ไม่ทราบค่ะ เเต่ที่เเน่ๆ F30 เเอร์เย็นกว่ามากกกกกก ทั้งๆที่ตั้งอุณหภูมิที่ 25 องศา เเละเป็นรถเก่ากว่าด้วยค่ะ

ถามน้องเซลส์เเละ product genieus เเล้วก็ได้คำตอบเดียวกันว่า ให้ตั้งอุณหภูมิที่ 22 องศา เเละเร่งพัดลม อืมเข้าใจค่ะเเต่ยังข้องใจอยู่ดี จริงๆก็ตอบมาเลยก็ได้นะคะว่ารถรุ่นนี้ระบบเเอร์มีจุดอ่อน ไม่รู้ว่ารถที่รุ่นสูงกว่านี้เช่น Series 5 รุ่นใหม่เเอร์เย็นน้อยกว่า F10 มั้ยนะคะ คือไม่ได้เบลมรถนะคะยังไงก็รัก ร้อนเเค่ไหนก็ทนได้ค่ะ ป้ารัก BMW มาตั้งเเต่สาวยันเเก่ค่ะ :-* :-* :-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2022, 08:10:51 โดย PP »

ออฟไลน์ vasin

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2022, 15:48:27 »
สวัสดีค่ะทุกท่าน มาส่งข่าวค่ะ
Oxygen ได้ลองปรับให้เเอร์ออกทางช่องหน้าที่คล้ายลำโพงเเล้วนะคะ ปรากฏว่าลมออกจริงเเต่ก็ไม่ช่วยเรื่องความเย็นค่ะ ต้องปรับ mode ของเเอร์เป็น AUTO เเทน ซึ่งเเอร์ก็เร่งการทำงานเเบบกระหึ่มมากจนน่ากลัว เเต่ช่วงเช้าที่ออกจากบ้านเเอร์ก็เย็นดีเเม้ตั้งค่าที่ 24 องศาค่ะ สรุปว่าเเอร์สู้ความร้อนของเเสงเเดดในยุคนี้ไม่ไหวเเล้วค่ะ

Tom46 ขอบคุณมากนะคะสำหรับข้อมูล วันก่อนโทรคุยกับวีคูล ทางนั้นบอกว่า Vk ที่ใช้อยู่นี้เป็นรุ่นดีที่สุดของเค้าค่ะ ติดไปกับรถยุโรปหลายรุ่นก็เย็นดี ทำให้คิดเหมือนคุณ TOM46 เลยค่ะว่ามันต้องมีอะไรเป็น trick ในการปรับทิศทางลมซึ่งกำลังหาทางอยู่ค่ะ ไม่รู้เป็นป้าเองที่ปรับผิดหรือเพราะรถมัน set ทิศทางลมมาต่างจาก F30 ก็ไม่ทราบค่ะ เเต่ที่เเน่ๆ F30 เเอร์เย็นกว่ามากกกกกก ทั้งๆที่ตั้งอุณหภูมิที่ 25 องศา เเละเป็นรถเก่ากว่าด้วยค่ะ

ถามน้องเซลส์เเละ product genieus เเล้วก็ได้คำตอบเดียวกันว่า ให้ตั้งอุณหภูมิที่ 22 องศา เเละเร่งพัดลม อืมเข้าใจค่ะเเต่ยังข้องใจอยู่ดี จริงๆก็ตอบมาเลยก็ได้นะคะว่ารถรุ่นนี้ระบบเเอร์มีจุดอ่อน ไม่รู้ว่ารถที่รุ่นสูงกว่านี้เช่น Series 5 รุ่นใหม่เเอร์เย็นน้อยกว่า F10 มั้ยนะคะ คือไม่ได้เบลมรถนะคะยังไงก็รัก ร้อนเเค่ไหนก็ทนได้ค่ะ ป้ารัก BMW มาตั้งเเต่สาวยันเเก่ค่ะ :-* :-* :-*

มีวิธีนึงที่ทำให้แอร์เย็นฉ่ำ แต่ช่างเขาไม่บอกเรา เพราะเป็นการดัดแปลงระบบแอร์ให้ผิดจากสเปกเดิมของรถ คือ ใช้คอมพิวเตอร์ปรับค่าแอร์ให้ต่ำสุดครับ วิธีนี้ผมใช้กับรถญี่ปุ่น (Nissan Teana J32) (Nissan จะเรียกว่าเครื่องคอนเซาท์) โดยให้ช่างตั้งค่าให้ต่ำสุดคือ -3 แอร์เย็นฉ่ำกว่าเดิมมากครับ

ออฟไลน์ PP

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2022, 08:14:34 »
สวัสดีค่ะ ขอถามเรื่องปรับเเอร์ค่ะ ช่างที่ปรับได้คือ ช่างที่ศูนย์ใช่มั้ยคะ ต้องเป็นชางที่มี software เรื่องเเอร์ด้วยใช่มั้ยคะ

ออฟไลน์ vasin

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2022, 09:38:37 »
สวัสดีค่ะ ขอถามเรื่องปรับเเอร์ค่ะ ช่างที่ปรับได้คือ ช่างที่ศูนย์ใช่มั้ยคะ ต้องเป็นชางที่มี software เรื่องเเอร์ด้วยใช่มั้ยคะ

ใช่ครับ  ต้องเป็นช่างศูนย์ถึงปรับได้  เพราะที่ศูนย์จะมีเครื่อง software อยู่  จะสามารถปรับค่าแอร์ตรงนี้ได้  เพราะปกติรถทุกยี่ห้อตั้งแต่รถป้ายแดงค่าแอร์ตรงนี้  จะถูก set มาที่ 0 องศา  อาจจะทำให้แอร์เย็นไม่ฉ่ำได้

ถ้าอธิบายง่ายๆ คือ เป็นการตั้งค่าอุณหภูมิหลอก  เพื่อให้คอมแอร์ต่อนานขึ้นครับ

ถ้าช่างทำท่า งงๆ ไม่เข้าใจ  ก็ให้อ้างถึงรถยี่ห้ออื่นว่ามีเครื่อง software สามารถปรับค่าแอร์ตรงนี้ได้  ช่างจะเข้าใจทันทีเลยครับ

ผมแน่แน่ใจว่า BMW ปรับค่าแอร์ที่เครื่อง software ได้ต่ำสุดเท่าไร  ต้องปรึกษาช่างศูนย์ดูนะครับ

ปล.
1. ตอนช่างใช้ software set ค่าแอร์  เจ้าของรถจะต้องไปที่รถ  และดูที่เครื่อง software ให้เห็นด้วยตาตัวเองว่า  ช่างได้ set ค่าแอร์ตามที่เราต้องการจริงๆ  และต้องให้ช่างกดคำว่า update ที่เครื่อง software ด้วย  เพื่อเป็นการยืนยันว่าได้ตั้งค่าแล้ว  และป้องกันช่างมั่วตัวเลขครับ
2. ถ้าได้ตั้งค่าแอร์แล้ว  ค่าก็อยู่ตลอดนะครับ  ไม่ได้หายไปไหน  เว้นแต่ว่ามีการถอดแบต หรือทำอะไรเกี่ยวกับระบบไฟ  ค่าที่ตั้งไว้ก็จะหายไป  ต้องใช้เครื่อง software ตั้งค่าใหม่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2022, 09:47:44 โดย vasin »

ออฟไลน์ PP

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2022, 09:40:18 »
รับทราบเเละขอบคุณมากค่ะ