ผู้เขียน หัวข้อ: สงครามรอบใหม่ กำลังจะมาถึง ในสนามรบ 1000+ HP "hypercar and megacar level"  (อ่าน 6800 ครั้ง)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
จากที่ก่อนหน้านี้ Hennessey Venom GT มาทำลาย Bugatti Veyron Super Sport ที่เคยทำไว้ ตอนนี้ถึงตา Koenigsegg Agera RS มาแซง Venom GT แล้ว

ก่อนหน้านี้ Koenigsegg Agera R เหมือนเคยทำได้เสมอหรือพอๆ กันกับ Venom GT แล้ว แต่คงเอาตัว RS มาแซงแบบเด็ดขาดซะที

แล้ว Bugatti Chiron ได้ข่าวว่า เหมือนจะตัดที่ 463 km/h นะ อาจจะมี version Bugatti Chiron Super Sport หรือป่าว???

คลิปนี้ดูอัตราเร่ง 0-400 และเบรค 400-0 นะครับ

ออฟไลน์ apinui

สองคลิปนี้ให้ความรู้สึกต่างกันนะ

ฝั่ง Koenigsegg ก่อนขับนี่ใส่ชุดเต็ม จนเรารู้สึกว่า น่ากลัว เข้าถึงยาก ฝีมือไม่มีอุปกรณ์ไม่พร้อมอย่าทำ...

ส่วน Bugatti ใส่เสื้อเชิตธรรมดาให้ความรู้สึกว่ามันง่าย ใครๆก็ขับได้ กับความเร็วขนาดนี้ ....

ออฟไลน์ O_o"

คนขับต้องมีฝีมือด้วยครับ รถแรงอย่างเดียวไม่พอ แต่ปกติส่วนใหญ่เจ้าของรถเหล่านี้ ไม่ค่อยอัดความเร็วสูงกันบ่อยๆเท่าไร ส่วนมากคงเน้นขับโชว์หล่อในเมือง โชว์เสียงเครื่องยนต์ V8 V12

ออฟไลน์ BigCat

คนขับBugatti แต่งตัวชิวมาก555
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ JMT_Car

• Newbie
  • *
ตอนถ่ายคลิป bugatti นี่ เขาใช้อะไรรถอะไรขับตามถ่ายอ่อครับ ดูเร็วพอๆกับ Bugatti เลย
Toyota Innova 2.0G 2011
Honda City 1.5 SV 2012
Honda Jazz 1.5 S 2013

ออฟไลน์ Karn2002

• Jr. Member
  • **
คนขับ Chiron คือ Juan Pablo Montoya อดีตนักขับ F1 ใช่ไหมครับ คลับคล้ายคลับคลา

ออฟไลน์ Nott1959

• Sr. Member
ขับไปเชียงใหม่ไม่ถึง2ชั่วโมงครับ :-X :-X :-X
V8 V10 V12 ONLY!!!!

ออฟไลน์ choomodify

คนขับ Chiron คือ Juan Pablo Montoya อดีตนักขับ F1 ใช่ไหมครับ คลับคล้ายคลับคลา

ใช่ครับ JP  Montoya

ออฟไลน์ BRT

• Newbie
  • *
ตอนถ่ายคลิป bugatti นี่ เขาใช้อะไรรถอะไรขับตามถ่ายอ่อครับ ดูเร็วพอๆกับ Bugatti เลย

ตอนแรกมีคนอ้างว่าเอาซูปร้ามาถ่ายครับจนกลายเป็นมีม

แต่จริงๆแล้วก็แค่เอารถอีกคันมาใช้ถ่ายนั้นแหละครับ

ออฟไลน์ SM.

เคยฟังจาก web ตปท ว่าจริงๆแล้ว Chiron วิ่งได้เร็วมากกว่านี้นะครับ เพียงแต่ยางไปไม่ไหว ต้องรอ ผู้ผลิตยาง ทำยางออกมารองรับความเร็วที่มากกว่านี้ก่อน

ออฟไลน์ localgame

ดูแล้ว chiron น่าขับกว่านะ จากในคลิปดูรถกระเทือนน้อยกว่าเยอะเลย ออกแนวเหมือนรถบ้านอะ ดูน่าจะขับแล้วสบายกว่า ส่วน Koenigsegg เหมือนรถแต่งไงไม่รู้

สองคลิปนี้ให้ความรู้สึกต่างกันนะ

ฝั่ง Koenigsegg ก่อนขับนี่ใส่ชุดเต็ม จนเรารู้สึกว่า น่ากลัว เข้าถึงยาก ฝีมือไม่มีอุปกรณ์ไม่พร้อมอย่าทำ...

ส่วน Bugatti ใส่เสื้อเชิตธรรมดาให้ความรู้สึกว่ามันง่าย ใครๆก็ขับได้ กับความเร็วขนาดนี้ ....

555 อาจจะมองแบบนั้นก็ได้ สำหรับ Bugatti นะ

แต่เอาเข้าจริงๆ แล้วผมเชื่อเลยว่า กับความเร็ว 300 km/h ขึ้นไป มันไม่ง่ายสำหรับมือใหม่ นะครับ ตามด้านล่างครับ เขาเป็นอดีตนักขับ F1 นะครับ ส่วนเรื่องชุด สถานะที่ ทีมงาน มันคงแล้วแต่ theme ที่เขาอยากให้ออกมามากกว่า ไม่ได้เน้นว่า ต้องเป็น circuit จ๋า หรือทางการมาก ผมมองน่ะ

ใช่ครับ

คนขับต้องมีฝีมือด้วยครับ รถแรงอย่างเดียวไม่พอ แต่ปกติส่วนใหญ่เจ้าของรถเหล่านี้ ไม่ค่อยอัดความเร็วสูงกันบ่อยๆเท่าไร ส่วนมากคงเน้นขับโชว์หล่อในเมือง โชว์เสียงเครื่องยนต์ V8 V12

ใช่ครับ คนขับรถแบบนี้ ความเร็วขนาดนี้ ปิด traction วิ่ง ฝีมือไม่ธรรมดาหรอกครับ

ส่วน Koenigsegg  V8 vs Bugatti W16 เครื่องยนต์ต่างกันตั้ง 1 เท่าลูกสูบ ทำได้ขนาดนี้ ผมว่า Koenigsegg มันสุดยอดแล้วครับ

ออฟไลน์ apinui

555 อาจจะมองแบบนั้นก็ได้ สำหรับ Bugatti นะ

แต่เอาเข้าจริงๆ แล้วผมเชื่อเลยว่า กับความเร็ว 300 km/h ขึ้นไป มันไม่ง่ายสำหรับมือใหม่ นะครับ ตามด้านล่างครับ เขาเป็นอดีตนักขับ F1 นะครับ ส่วนเรื่องชุด สถานะที่ ทีมงาน มันคงแล้วแต่ theme ที่เขาอยากให้ออกมามากกว่า ไม่ได้เน้นว่า ต้องเป็น circuit จ๋า หรือทางการมาก ผมมองน่ะ

ใช่ครับ

ใช่ครับ คนขับรถแบบนี้ ความเร็วขนาดนี้ ปิด traction วิ่ง ฝีมือไม่ธรรมดาหรอกครับ

ส่วน Koenigsegg  V8 vs Bugatti W16 เครื่องยนต์ต่างกันตั้ง 1 เท่าลูกสูบ ทำได้ขนาดนี้ ผมว่า Koenigsegg มันสุดยอดแล้วครับ

อันนั้นก็ใช่ครับ แต่ผมหมายถึง"สื่อสารการตลาดครับ"

เพราะคลิปนี้ นำเสนอรถ 2ยี่ห้อที่สามารถทำความเร็วได้ระดับ 400 กม/ชม . ซึ่งสื่อโฆษณาที่จะให้กลุ่มลูกค้ารับรู้ได้นั้น สื่อออกมาต่างกันตามที่ผมบอกด้านบน
ถ้าผมมีเงินพอที่จะซื้อ 2 คันนี้ได้ และผมต้องเลือก คันใดคันนึง ผมเลือก  Bugatti แบบไม่ต้องลังเลเลย เพราะมันสื่อถึงความหรูหรา และแรง พร้อมกับขับขี่ที่ง่าย ไม่รู้สึกว่าความเร็ว ระดับ400 กม/ชม. มันเป็นไปไม่ได้สำหรับคนทั่วไป (ไม่จำเป็นต้องเป็นนักขับมืออาชีพเท่านั้นที่ทำได้)

คือถ้าอยากวิ่ง 400 เนี่ย ขับได้เลยหลังเลิกงาน ไม่ต้องลงไปเปลี่ยนชุดใส่หมวก ให้วุ่นวาย ...

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Bugatti เค้าเคลมเรื่องความนุ่มนวล ความเสถียรและความสะดวกสบายว่าเทียบเท่า
Bentley Continental GT ไว้ตั้งแต่สมัย Veyron แล้วครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ boogie2020

โห เด๋วนี้  hypercar บลัฟกันระดับ 0-400-0  กันแล้ว

แล้วค่ายญี่ปุ่น มี street car ตัวไหน แรง ๆ ระดับเจ้าพวกนี้บ้างอะคับ    แล้วอย่างพวกรถ Le man ที่มีเวอร์ชั่น street use ในอดีตอย่างพวก Nissan R390 GT1 เนี่ย มันจะสุ้เจ้า hypercar ใหม่ ๆ นี้ได้ป่าวคับ
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

โห เด๋วนี้  hypercar บลัฟกันระดับ 0-400-0  กันแล้ว

แล้วค่ายญี่ปุ่น มี street car ตัวไหน แรง ๆ ระดับเจ้าพวกนี้บ้างอะคับ    แล้วอย่างพวกรถ Le man ที่มีเวอร์ชั่น street use ในอดีตอย่างพวก Nissan R390 GT1 เนี่ย มันจะสุ้เจ้า hypercar ใหม่ ๆ นี้ได้ป่าวคับ

น่าจะไม่มีแล้วครับ เช่น Toyota TS050 หรือ Nismo VRX30A เองก็ไม่มี street version เน้นเป็นรถ GT/LMP เลย

ส่วน japan car ตัวที่เขาเรียกว่า japan supercar ในปัจจุบันน่าจะมีแค่ระดับ 500-600 ม้า แล้วก็ top speed อยู่แถวๆ 300-350 km/h ละครับ ซึ่งที่เห็นๆ ก็น่าจะมี Nissan GTR, Honda NSX และก็ Lexus LFA ประมาณนี้

ออฟไลน์ choomodify

R390 มันเป็นรถแข่ง ที่สามารถ จดทะเบียนและวิ่งถนนได้มากกว่า ครับ ดูจาก Platform และระบบส่งกำลัง ยังไงก็รถแข่งชัดๆๆๆ  5 5 5

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
ทำรถแรงทางตรง ไม่ยากเลย รถ Drag เดี่ยวนี้ 1000-2000HP กันหมดแล้ว ทำรถแรงในสนามยากกว่าเยอะ

ทำรถแรงทางตรง ไม่ยากเลย รถ Drag เดี่ยวนี้ 1000-2000HP กันหมดแล้ว ทำรถแรงในสนามยากกว่าเยอะ

ที่บอกว่าไม่ยาก คือ หมายถึงรถโรงงาน ใช่ไหมครับ ผมว่าไม่น่าใช่นะครับ ออกจากโรงงานมา 1000 กว่าม้า นี่โครต!!! ยากนะ ไม่งั้นคงเห็น 1000 ม้าโรงงาน วิ่งกันแทบทุกยี่ห้อแล้วละครับ

เพราะรถเดิมๆ หรือ รถโรงงาน ได้ขนาดนี้ มันต้องทุ่มทุนสร้าง ใส่ทุกอย่างที่คิดว่าดีที่สุด เหมาะที่สุด แล้ว แล้วรถพวกนี้มันไม่ใช่ว่าจะวิ่งแค่ทางตรงนะครับ รถแบบนี้เขาทำมาวิ่งทางทางตรงและสนามอยู่แล้ว(อาจจะไม่ใช่แนว GT จ๋า) และที่สำคัญม้าโรงงานมันเหนียว แช่ได้ ช่วงล่างและระบต่างๆ เขาเซ็ตมารับกันหมดแล้ว