ผู้เขียน หัวข้อ: หุ้มแบตเตอรี่รถยนต์ด้วยฉนวนกันความร้อน ยืดอายุการใช้งานของแบตตารี่ได้จริงหรือเปล  (อ่าน 7327 ครั้ง)

ออฟไลน์ paopaoman00

• Newbie
  • *
เห็นเคยมีกระทู้แนะนำ ให้ใช้ฉนวนกันความร้อน หุ้มแบตเอาไว้จะช่วยให้แบตอายุยืนขึ้นจริงไหมครับ มีใครเคยทดลองบ้าง

ออฟไลน์ J_Serie5

• Hero Member
ถ้าเป็นรถทั่วไปที่แบตเตอรี่อยู่ในห้องเครื่องยนต์ การหุ้มฉนวนผมว่าไม่เกิดประโยชน์ เพราะยังไงก็โดนความร้อนที่แผ่ออกมาจากเครื่องยนต์อยู่ดี ส่วนรถยุโรปบางคันที่ battery อยู่ใต้เบาะนั่งหลัง หรืออยู่ในท้ายรถ แบบนั้นช่วยยืดอายุได้ครับเพราะแทบไม่โดนความร้อนเลย รถผมแบตอยู่ใต้เบาะนั่งข้างหลัง ลูกนึงใช้ได้ประมาณ 3ปีขึ้นไป แต่ผมมักเปลี่ยนก่อนโดยให้ร้านแบตที่มีเครื่องเช็คสภาพแบตเตอรี่คอยเช็ค ที่เปลี่ยนก่อนเพราะว่าผมขับรถไปต่างจังหวัดบ่อย ชอบเดินทางตอนกลางคืน ถ้ารถเสียขึ้นมา ค่ารถสไลด์และค่าความเสี่ยงอันตรายที่จะเกิดขึ้นต่อชีวิต มันแพงกว่าค่าแบตเตอรี่ลูกละไม่กี่พันบาทครับ และที่สำคัญแบตเตอรี่ในไทยส่วนใหญ่แข่งกันลดต้นทุนการผลิตครับ คุณภาพก็เลยเป็นอย่างที่เห็น ใช้ได้ไม่กี่ปีก็ต้องเปลี่ยน แต่แบตที่ไว้ใจได้ก็ยังมี Panasonic , Puma , Boliden ถ้าของนอกคุณภาพดีแต่ราคาก็สูงพอสมควรก็มี Optima และควรเปลี่ยนแบตให้มีขนาดใหญ่กว่าแบตติดรถเสมอ เอา size ใหญ่สุดเท่าที่กับช่องเก็บแบตได้ เช่น 45Ah เปลี่ยนเป็น 60Ah

ออฟไลน์ sukhontha

ถ้าแบตไม่ต้องจ่ายไฟเลย ไม่ต้องรับการชาร์ตเลย ดีครับ  แต่กระบวนการข้างต้นทำให้เกิดความร้อน....

ที่ถูกควรแยกออกและระบายความร้อน 

เช่นภาพนี้   แยกแบตฯออกเป็นห้องต่างหาก มีท่อรับลมด้านหน้า  เป่าลมระบายความร้อนแบตฯ ...

ออฟไลน์ ps000000

ผมไม่เคยคิดถึงเรื่องนี้เลยแฮะ  :-*

ออฟไลน์ decptt

เห็นเคยมีกระทู้แนะนำ ให้ใช้ฉนวนกันความร้อน หุ้มแบตเอาไว้จะช่วยให้แบตอายุยืนขึ้นจริงไหมครับ มีใครเคยทดลองบ้าง

ถ้าเกิด กรณี "ไดชาร์ท เสีย จ่ายไฟแล้วไม่ตัดไฟเวลาแบตเต็ม" จะแย่นะครับ
เนื่องจากไฟจะถูกชาร์ทเข้าแบตตลอดเวลา ทำให้ร้อนจัด แบตอาจจะบวมมากนะครับ อย่าลืมกรณีนี้ด้วยครับ ยิ่งถ้ามีฉนวนกันความร้อน ความร้อนในแบตไม่สามารถคายออกมาได้ครับ

ออฟไลน์ flybigbear

แบตเตอรี่อยู่ใกล้เครื่องยนต์ ให้เช็คทุกๆ 6 เดือน ครับ

แบตเตอรี่อยู่ด้านท้าย ให้เช็คทุกๆ 1 ปี ครับ

ออฟไลน์ NavaneS

• Sr. Member
รถคันที่ทำเครื่องเสียง ผมหุ้มแบตตลอดครับ..เพราะแบตลูกละหมื่นกว่าๆ ไม่อยากให้บวมง่ายๆ
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ออฟไลน์ meeuwarn

2 ปี เปลื่ยน กลัวกินข้าวลิง :P

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
คิดว่าไม่ แต่ถ้าหุ้มเพื่อกันน้ำเข้านั้นช่วยได้ครับ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Nouiii1

ออฟไลน์ SIK

• Newbie
  • *
ของผมใช้รถ 2 คัน เดิมแบตเตอรี่ติดรถจะมีที่ครอบที่ทำจากพลาสติกลูกฟูกมาให้ พอมาเปลี่ยนลูกใหม่ใหญ่ขึ้น เลยต้องถอดที่ครอบแบตฯออก จากการสังเกตุ ความร้อนจากห้องเครื่องขณะที่พัดลมหม้อน้ำทำงาน จะทำให้น้ำกลั่นระเหยเร็วขึ้น และต้องเติมน้ำกลั่นบ่อยมากกว่าตอนที่หุ้มด้วยที่ครอบ ตอนหลังเลยหันไปเลือกใช้แบตเตอรี่ขนาดที่ติดรถ (แต่ยี่ห้อดีๆหน่อย) แล้วเอาที่ครอบเดิมมาสวม ผมคิดว่าช่วยยืดเวลาการเติมน้ำกลั่นไปได้ครับ

ออฟไลน์ SM.

เพิ่งรู้ มีทำแบบนี้กันด้วย  :-X :-X :-X

ออฟไลน์ nut25784

รถผมทำเครื่องเสียง แบต stringer ไม่ได้หุ้มก็ใช้มา 2 ปีกว่าแล้ว ผมว่าไม่ต้องหุ้มก็ได้ ความร้อนมันก็อบอยู่ในห้องเครื่องนั่นละครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2016, 19:04:14 โดย nut25784 »

ออฟไลน์ tvm

ถ้ารถบ้านๆ แบตลูกไม่กี่ตังค์ อย่าไปยุ่งกับมันเลยครับ ปีสองปี เปลี่ยนก็ได้ รถค่าเสื่อมเท่าไร ซื้อกันมานี่ ค่าแบตเรื่องเล็กครับผม

ออฟไลน์ sutipongkongpan

• Newbie
  • *
ขึ้นอยู่กับ การใช้งานของรถด้วยครับ ใช้สมบุกสมบันมากแค่ไหน ผมใช้ 3K อยู่ ไม่เห็นต้องหุ้มอะไรก็อยู่ได้เกือบ 3 ปีนะ

promt

• บุคคลทั่วไป
หุ้มกับไม่หุ้ม ผลที่ได้จากการหุ้ม ยังยืนยันไม่ได้

ออฟไลน์ delete

ร้านแบตเค้าแนะนำผมว่า
ขับรถเข้าบ้านมาจอด ก็เปิดฝากระโปรง ให้ระบายความร้อนในห้องเครื่องออกไปบ้างก็ดี
จะช่วยยืดอายุของแบต
เค้าบอกมาอย่างนี้ครับ

ออฟไลน์ Fat Pig

• Jr. Member
  • **
ร้านแบตเค้าแนะนำผมว่า
ขับรถเข้าบ้านมาจอด ก็เปิดฝากระโปรง ให้ระบายความร้อนในห้องเครื่องออกไปบ้างก็ดี
จะช่วยยืดอายุของแบต
เค้าบอกมาอย่างนี้ครับ

ผมใช้วิธีนี้ครับ และยังช่วยยืดอายุอุปกรณ์ต่างๆในห้องเครื่องด้วย แบตฯ สำคัญตอนสตาร์ทเครื่องควรปิดอุปกรณ์ไฟฟ้าทุกอย่างก่อนครับ