ผู้เขียน หัวข้อ: Oversteer รถใครเหยียบส่งตรงโค้่งอุโมงค์ดินแดงแล้วนิ่งบ้าง มีเส้นชะลอความเร็วไว้กลางโค้ง  (อ่าน 7831 ครั้ง)

ออฟไลน์ pong_ru

• Full Member
Oversteer รถใครเหยียบส่งตรงโค้่งอุโมงค์ดินแดงแล้วนิ่งบ้าง ตรงที่ตีเส้น (เตือน ?? ไม่รู้ไปเตือนกลางโค้งทำไม)
ผมขับ bm e39. และ Kia Sportage ท้ายปัดทุกครั้ง
     อยากรู้ว่่ารถที่มีระบบป้องกัน มันจะนิ่งเพียงใด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2012, 12:43:01 โดย pong_ru »

ออฟไลน์ crucifixzz

• Sr. Member
รถผม understeerครับ จังหวะที่รถอยู่บนแถบเตือน หน้าจะแถไปข้างหน้า

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
โปรทีเจผมก็ Oversteer ครับ
ยิ่งเจอช็อคอัพ Short Stroke เข้าไปด้วย ยิ่งหนักเลย

มีเมืองไทยที่นี่ที่เดียว ตีเส้นชะลอความเร็วกลางโค้งให้มันนูน
ทำให้รถมันกระโดด และกระเด็นออกไปจากเลน ช่วยให้เกิดอุบัติเหตุง่ายขึ้น
ทางในภูเก็ตก็เหมือนกัน ชอบทำเนินกระโดดเป็น Speed Hump อยู่ตรงหัวโค้ง
ซึ่งเป็นจุดที่กำลังจะ Turn-in พอดี ใครมาเร็วเบรกไม่ทัน ได้ลอยข้าม Speed Hump ลงข้างทางแน่นอน

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
จุดนี้ถ้าจำไม่ผิดเมื่อหลายปีมาแล้ว

มี porsche ของลูกเจ้าของห้างดังของเมืองไทย แข่งกับ taxi altis limo อันเลื่องชื่อของไทยเราเช่นกัน

ผลคือ porsche แหกโค้งเกิดอุบัติเหตุ ส่วนtaxi โค้งผ่านอย่างสวยงามและหายไปกับสายลมครับ  ;D ;D ;D ;D ;D
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ก็อย่างนี้แหละครับ

คนทำถนนบ้านเรา คงไม่เคยขับรถ
คนขับรถบ้านเรา ก็ไม่เคยทำถนน

มันเลยเป็นแบบนี้ ฉะนี้แล

ออฟไลน์ Newhang

ลองไปแถวพังงา-ภูเก็ตดูครับ  อันนั้นเนี่ยทำหลังเต่าเลย ไม่รู้ว่ามันจะหลุดเพราะโค้งหรือหลังเต่า

ออฟไลน์ FyGI

อิมเพรสซ่า ยังเหวอนิดๆ เลยครับ

ออฟไลน์ domo24

ลองไปแถวพังงา-ภูเก็ตดูครับ  อันนั้นเนี่ยทำหลังเต่าเลย ไม่รู้ว่ามันจะหลุดเพราะโค้งหรือหลังเต่า

สนุกสนานกันครับแต่ละโค้ง เบรคตัวโก่ง...
BMW 318i e36 94'
Benz C220 Elegance 94'
Toyota AE100 96'
Toyota Prado lc90 00'
Toyota VX100 06'
Toyota Altis 10'
Chevrolet Cruze 12'
Chevrolet Captiva 13'
Toyata Yaris 15'

ออฟไลน์ YenChar

ลองโค้งซอยเอแบคบางนาดูครับ

อิมฯเด็กในชมรมผม ทำเต็มๆทั้งคัน ยังเข้าไม่ไหวถ้าไม่ตัดโค้ง
ใครขับมาเพลินๆ ลืมเบรค เหวอทุกคัน

ออฟไลน์ mengkubs

• Jr. Member
  • **

อิมฯเด็กในชมรมผม ทำเต็มๆทั้งคัน ยังเข้าไม่ไหวถ้าไม่ตัดโค้ง
ใครขับมาเพลินๆ ลืมเบรค เหวอทุกคัน
555++

ตอนนี้ทำโค้งใหม่แล้วครับ รับมากขึ้น แต่ก็ยังมีท้ายโผล่กันเหมือนก่อนทำโค้ง

ไม่ทราบว่าไปลองมารึยังครับ 

ปล. ตรงโค้งนั้นมีสร้างหอยังไม่เสร็จซักที ทรายตรงโค้งเยอะอยู่ ระวังๆด้วยครับ

ออฟไลน์ Tonge

อุโมงดินแดงนี่ ถ้าคนไม่เคยผ่านมาก่อน เหวอทุกราย ตอนลงไปครั้งแรก มันมืด ลงเนิน โค้งกลางอุโมง แต่ละอย่างสุดๆทั้งนั้น

ส่วนโค้งเอแบค ผมขับตัดโค้งเลยครับ ขับช้าๆเข้าโค้งให้ตรงเลนยังยากเลย มีรถลงไปนอนโพรงหญ้าทุกเดือน

ออฟไลน์ neung23

e39 ผมผ่านไปสบายๆ ที่60 แต่เกินนั้น เหวอเหมือนกันคับ K-Sport นะคับ

แต่ camry พอเจอเส้นๆดีดๆนั่น ตรูดลอย น่ากลัวมากก แต่ก็ไม่หลุดจริงๆ แต่ฟีลลิงมันเหมือนกับ ตายแล้วกลับมาเกิดเลยคับ
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ VeepZ

• Newbie
  • *
406 ก็ลอยนะครับ ต้องเบรคลงมาให้ต่ำกว่า 70 ถึงจะพอไหว

ออฟไลน์ nonp

อันนี้คือตรงในอุโมงถูกป่าวครับ

มีอีกที่นึง ใกล้ๆกันคือถ้ามาจากอนุสาวรีย์ชัย แต่ไม่ลงอุโมง ให้ออกซ้ายไปดินแดง
ผมว่าโค้งตรงนั้นก็เอาเรื่องเหมือนกันนะ

ออฟไลน์ applebees

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ลงอุโมงไม่เคยเกิน 40 เลยครับ ;) เพราะอันตราย เราไม่รู้ว่าคันหน้าเราจะมีไหมเวลาขึ้นมา และยิ่งโค้งนี่ไม่ทำเด็ดขาดครับ :D

ออฟไลน์ TTL

ส่วนมากรถเยอะ อุโมงค์ดินแดงไม่ค่อยวิ่งเร็วอยู่แล้วครับ อีกที่ๆอยากด่าคือ ทางสนามดอลฟ์Northpark ไอเนิน กระโดด
มันจะทำสูงไปไหน บางคนไม่เคยมาทางนี้หรือไม่ชิน ได้ตกใจกันทุกคันน่ากลัวมาก
แต่เคยเจอโค้งๆนึง ที่เชียงใหม่ตรงช่วงโค้งก่อนถึงแยกที่เลี้ยวไป เขื่อนแม่งัด  ดูเหมือนว่าจะโค้งนิดๆ แต่พอวิ่งเข้าไปจริงๆ
แถบชิบหาย เหวี่ยงจนพ่อแม่ยังบ่นเลยครับ ตอนนี้พอเจอโค้งนี้ชะลอแบบโคตรๆ ไม่รู้ออกแบบโค้งกันยังไง เฮงซวยมากๆ

ออฟไลน์ Ohmmypp

ยังไม่เคยเลยครับ น่าจะยังไม่เร็วพอ 5555+
ส่วนโค้งที่ออกซ้ายไปดินแดง มันยังไม่มืดและค่อนข้างกว้างถ้าจะตัดในกรณีที่ไม่มีรถเลนซ้าย...
โค้งเอแบค เพื่อนพา crv gen 1 กินหญ้าไปรอบ

ส่วนตัว โค้งที่น่ากลัวน่าจะตรง 5 แยก ที่จากวิภาไปหน้าเซ็นลาด (ถ้าถนนแห้งรถโล่งก็ตัดสนุกดีนะ...)
JC TU #54

ออฟไลน์ Headman

ถ้าเป็น Citroen ผมว่า ไม่มีหลุดน่ะครับ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
จำได้ว่าผมเคยบ่นกับอุโมงค์นี้เมื่อห้าหกปีที่แล้วในเวปรถ เวปหนึ่ง ถึงกะวาดเป็นการ์ตูน

นึกว่าวิ่งเหยียบกระดานไม้ ทั้งสูง ทั้งกว้าง แถมลื่นอีกตะหาก

บร้าไปแล้ว คนออกแบบ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

555++

ตอนนี้ทำโค้งใหม่แล้วครับ รับมากขึ้น แต่ก็ยังมีท้ายโผล่กันเหมือนก่อนทำโค้ง

ไม่ทราบว่าไปลองมารึยังครับ 

ปล. ตรงโค้งนั้นมีสร้างหอยังไม่เสร็จซักที ทรายตรงโค้งเยอะอยู่ ระวังๆด้วยครับ

ตอนนี้ทำโค้งใหม่แล้วครับ ใช้ได้เลยหล่ะ แต่ก็เห็นรถไปอยู่ข้างทางบ่อยมาก

ออฟไลน์ nonp

ส่วนตัว โค้งที่น่ากลัวน่าจะตรง 5 แยก ที่จากวิภาไปหน้าเซ็นลาด (ถ้าถนนแห้งรถโล่งก็ตัดสนุกดีนะ...)

ใช่ตรงที่จะลงจากสะพานข้ามแยก (ลงไปเป็นเซ็นทรัล) ใช่ไหมครับ

ถ้าตรงนั้นผมเคยเหวอมารอบนึง
แต่พี่ที่ทำงานอีกคน มาเร็วเกิน กดเบรคทีนึง ท้ายปัดหมุนไปชนกะกำแพงเลย

ออฟไลน์ caori888

• Newbie
  • *

ใช่ตรงที่จะลงจากสะพานข้ามแยก (ลงไปเป็นเซ็นทรัล) ใช่ไหมครับ

ถ้าตรงนั้นผมเคยเหวอมารอบนึง
แต่พี่ที่ทำงานอีกคน มาเร็วเกิน กดเบรคทีนึง ท้ายปัดหมุนไปชนกะกำแพงเลย

โค้งนี้ก็เคยครับ ครั้งแรก ก็เหวอเหมือนกัน เพื่อน ๆ นั่งคุยกันสนุก ๆ มาดี ๆ เงียบกริบกันทั้งคันเลย แต่เดี๋ยวนี้ ok ล่ะ เพราะวิ่งแทบทุกวัน :)

ออฟไลน์ mckyparty

มีหลายชีวิตฝากไว้ที่นั่นครับ ผ่านไปก้อตั้งสติกันดีๆ อุทิศให้พวกเค้า และเตือนใจเราเองด้วย

ออฟไลน์ pong_ru

มีหลายชีวิตฝากไว้ที่นั่นครับ ผ่านไปก้อตั้งสติกันดีๆ อุทิศให้พวกเค้า และเตือนใจเราเองด้วย
ที่จริงผมชะลอก่อนถึงโค้งแล้ว แต่เมื่อถึงหัวโค้งเห็นข้างหน้าว่าง เหยียบส่งตามธรรมชาติรถล้อหลัง ผลคือท้ายปัดเมื่อออกจากโค้ง.... !!!  ผมว่าไม่น่ามีเส้นชะลอความเร็วในโค้ง ควรมีก่อนโค้ง พอแล้ว ......