ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอความรู้เรื่องท่อไอเสียรถยนต์ครับ  (อ่าน 2127 ครั้ง)

ออฟไลน์ bittersweett1st

• Full Member
สวัสดีครับทุกๆท่าน ผมอยากจะได้ความรู้เกี่ยวกับท่อไอเสียไว้ศึกษาและประดับความรู้สักหน่อยครับเลยมารบกวนสอบถามว่า

1.ท่อไอเสียตามร้านท่อทั่วไป มันสามารถเพิ่มสมรรถนะรถยนต์ได้จริงเหมือนที่ร้านเค้าบอกรึปล่าว "ว่าใส่ตัวนี้พุ่งขึ้นนะน้อง" หรือได้เพียงความรู้สึก เพราะเสียงมันดังหลังเปลี่ยน

2.ท่อไอเสียจากสำนักแต่งต่างๆ ที่รับประกันว่าเคลมม้าได้มากขึ้น 5-10 ตัว มันจริงหรือป่าวครับ เพราะที่เคยลองผ่าดู เทียบกัน ยกตัวอย่างเช่นท่อมูเก้นแท้กับก๊อป ผ่าใส้ออกมาดูปรากฏว่าใส้คล้ายๆกัน แต่ทำไมราคามันต่างกันมากมาย

รบกวนขอคำชี้แนะด้วยครับ ขอบพระคุณอย่างสูง

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
Re: รบกวนขอความรู้เรื่องท่อไอเสียรถยนต์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 17:49:38 »
ได้ครับ แต่การขับจะเปลี่ยนไปกดน้อยอาจจะพุ่งแต่ลากยาวไม่เร็วเท่าเดิม หรืออาจจะต้องกดมากกว่าเดิมเพราะท่อโล่ง กดเบาๆรถก็ไม่ค่อยไปเปลืองน้ำมัน

ส่วนจากสำนักแต่งต่างๆก็ได้ครับ แต่ไม่เหมือนกันทุกคัน แล้วเปลี่ยนทีต้องเปลี่ยนตั้งแต่เฮดเดอลงไปทั้งหมดถ้าเปลี่ยนแค่บางอย่างไม่ได้หรอกครับ

ออฟไลน์ Parinceo

Re: รบกวนขอความรู้เรื่องท่อไอเสียรถยนต์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 18:12:57 »
ถ้าเครื่องไม่ได้ทำมา ใส่ท่อไอเสียไป เปลี่ยนแค่เสียงครับ เผลอๆแรงน้อยลงด้วย
เพราะท่อเดิมๆก็เหมาะกับเครื่องเดิมๆแล้ว(ขนาดท่อนะครับ พวกแคท ใส้ใน ตัวกรองต่างๆน่าจะช่วย)

Stroke8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 18:26:38 »
ท่อไอเสียที่ใหญ่กว่า ลื่นกว่า แรงกว่าของเดิมๆติดรถแน่นอนครับ อันนี้ยืนยันด้วยตัวเลขบนไดโนได้

แต่

ถ้าระบบไอเสียเดิมนั้นไม่อั้นอยู่แล้ว (ด้วยเหตุผลเรื่องความเงียบหรืออะไร) เปลี่ยนเป็นระบบที่ไม่ได้มาจากโรงงาน ก็ไม่มีวันเห็นผลชัดจนเหมือนวีเทคเข้าตลอดเวลาหรอกครับ 5-10แรงม้า ความรู้สึกมันต่างกันนิดเดียวจริงๆ แต่ถ้าระบบเดิมมันอั้นอยู่ อันนี้ก็ไม่แน่ แล้วทำไมถึงมีคนบ่นว่าเปลี่ยนท่อแล้วแรงมันน้อยลงหละ? อันนี้ก็เพราะว่าท่อใหม่ที่เขาใส่เข้าไป มันหักมุมเยอะกว่า หรือว่าใช้หม้อพักที่ยังไงไม่รู้ อั้นกว่าของติดรถ (ของก๊อปที่คุณว่านั่นหละ มีความเสี่ยงเจอแบบนี้สูงอยู่พอสมควร แต่ก็ใช่ว่าจะเป็นทุกอัน) ทั้งคู่ส่งผลให้แรงม้าน้อยลงได้ครับ แต่ถ้าท่อที่ทำถูกต้องแล้ว ยังไงก็มีผลเป็นตัวเลขชัดเจนกว่า

นี่ไม่ต้องลงลึกถึง 2-Way Cat หรือ 3-Way Cat นะครับ รถใหม่ๆใช้ 3-Way Cat หมดแล้ว แต่ละรุ่นลดไอเสียได้ดีพอๆกัน อั้นน้อยอันมากแล้วแต่คัน มีอยู่แล้วก็อย่าเอาออกละกัน ถ้าอยากให้อั้นน้อย ก็มีของแต่งขายอยู่

ออฟไลน์ Bier

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 18:47:25 »
ขอตอบคำถามเป็นข้อๆดังนี้นะครับ
1.ท่อไอเสียตามร้านท่อทั่วไป มันสามารถเพิ่มสมรรถนะรถยนต์ได้จริงเหมือนที่ร้านเค้าบอกรึปล่าว "ว่าใส่ตัวนี้พุ่งขึ้นนะน้อง" หรือได้เพียงความรู้สึก เพราะเสียงมันดังหลังเปลี่ยน

-เราต้องดูว่า ร้านเค้าทดสอบท่อเค้ามาแบบไหน วัดบนไดโน หรือว่าจากเสียงลูกค้าบอกเล่ามา หรือประสบการณ์ส่วนตัวของร้านครับ ถ้าใช้ความรู้สึกจะวัดยากครับ  ;)

2.ท่อไอเสียจากสำนักแต่งต่างๆ ที่รับประกันว่าเคลมม้าได้มากขึ้น 5-10 ตัว มันจริงหรือป่าวครับ เพราะที่เคยลองผ่าดู เทียบกัน ยกตัวอย่างเช่นท่อมูเก้นแท้กับก๊อป ผ่าใส้ออกมาดูปรากฏว่าใส้คล้ายๆกัน แต่ทำไมราคามันต่างกันมากมาย

-อันนี้คำตอบก็คล้ายๆด้านบนครับ ขึ้นอยู่กับว่าเราเชื่อถือสำนักไหน ถูกใจรูปทรงท่อไอเสียแบบไหน ส่วนมากจะวัดกราฟแรงม้ามาให้ดูเลยครับ ;)

ออฟไลน์ Freekick042

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 21:44:57 »
ถ้าเครื่องไม่ได้ทำมา ใส่ท่อไอเสียไป เปลี่ยนแค่เสียงครับ เผลอๆแรงน้อยลงด้วย
เพราะท่อเดิมๆก็เหมาะกับเครื่องเดิมๆแล้ว(ขนาดท่อนะครับ พวกแคท ใส้ใน ตัวกรองต่างๆน่าจะช่วย)
เคยขับรถชาวบ้านก็ตามนี้เลย 5ม้า10ม้าแทบไม่รู้สึกรถผมเลยไม่เปลี่ยนท่อเดี๋ยวรอซัก3ปีชัวร์ว่าไม่มีดีเฟคเอาไปแต่งทีเดียวเยอะๆไปเลย

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 21:46:16 »
ได้ความหล่อไปเต็มๆ เพอฟอร์มานส์ไม่รู้  ;D
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 22:47:37 »
ต้องผ่านการทดลองจากไดโน่มาแล้วนะครับ ว่ามันเพิ่มมาห้าตัว สิบตัว
ของผมเองเคยซื้อมาเปลี่ยน อัตราเร่ง 0-100 ก็ดีขึ้นประมาณไม่มากกว่าหนึ่งวินาที แต่ถ้าอยากเห็นชัดๆก็คงต้องเร่งจากต้นจนสุด ซึ่งคงไม่ใช่วิธีที่ดีเท่าไหร่ แต่คุ้นๆว่าความเร็วปลายหายอ่ะ (ไม่ได้ลองบนสภาพถนนโล่งแบบตอนแรกครับ)