ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง Mazda 5 ครับ  (อ่าน 10130 ครั้ง)

ออฟไลน์ patanin

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่อง Mazda 5 ครับ
« เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 11:06:49 »
เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา คุณพ่อได้ไปดูรถ Mpv Mazda5 ที่โชว์รูมหน้ารามมาครับ คุณพ่อสนใจมาก แต่ก็กลัวเรื่องอะหลั่ย เพราะโชว์รูม Mazda อื่นๆไม่เห็นมีโชว์เลย เลยอยากสอบถามพี่ๆหน่อยครับว่า
1 พี่ๆพอทราบไหมครับว่า อะหลั่ย mazda5 ในท้องตลาดทั่วๆไป(ของแท้) จะมีไหมครับ เพราะที่บ้านใช้รถทีก็เป็นสิบปีครับ
2 ตอนนี้ในตลาดรถยนต์บ้านเราหา Mpv คันเล็กๆยากจัง มีแต่ H1 ที่เค้านิยมกันอนาคต จะมี Mpv เข้ามาเมืองไทยไหมครับ อยากหายี่ห้อตลาดๆหน่อย เพราะที่บ้านเคยใช้ Mpv Chrysler Voyager มาก่อน เข็ดแล้วครับ อะหลั่ยแพงมาก แถมรออะหลั่ย นานอีกต่างหาก
ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากครับ
ปล. ผมอ่านรีวิวพี่จิมมี่แล้วครับเกี่ยวกับรถที่จะเข้าตลาดเมืองไทยในอนาคตข้างหน้าไม่มี Mpv เข้ามาทำตลาดเลย เลยอยาก สอบถามเผื่อพี่อีกที่ครับ เผื่อว่าพี่มีข้อมูลเพิ่มเติมมากขึ้นครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ rtong

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่อง Mazda 5 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 12:29:44 »
รู้สึกว่า Mazda  ประเทศไทย  ไม่มีรุ่นนี้

จำหน่ายอย่างเป็นทางการนะครับ

อะไล่ก็คงหายากน่าดู 

ที่จริงตลาด MPV น่าจะโตได้

Mazda 5 เองก็น่าใช้  น่าจะลองประกอบขายดูนะ...

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 12:39:21 »
หน้ารามที่เป็นสำนักแต่งหรือเปล่าครับ ที่ผมนึกอยู่คือ ข้างๆ FBT นะ ซึ่งที่นี่ดูแล้วไม่น่าขึ้นตรงกับมาสด้าไทย? แต่ถนนเส้นนี้มีมาสด้าเยอะครับอาจจะจำผิดก็ขออภัย

เคยเห็นรุ่นนี้แค่ในเมกาเองครับ ถ้ามาไทยก็คงสวยขึ้นอีกไม่น้อย

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 12:50:00 »
MPV ลองเปลี่ยนมาดู Estima ดูมั๊ยครับ ไม่ทราบว่าคุณพ่อซีเรียสเรื่องประตูสไลด์หรือเปล่า

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 12:51:43 »
MPV ลองเปลี่ยนมาดู Estima ดูมั๊ยครับ ไม่ทราบว่าคุณพ่อซีเรียสเรื่องประตูสไลด์หรือเปล่า
เจ้านี่ก็ประตูเลื่อนครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 13:01:13 »
ขอโทษด้วยครับ ผมอาจจะสื่อสารไม่ดีไปหน่อย ผมหมายถึงว่าหากไม่สนใจเรื่องประตูสไลด์จะมีตัวเลือกเพิ่มขึ้นครับ

ออฟไลน์ 12345678910

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 13:07:36 »
ไม่สนใจ มิตซูสเปชวากอนหรอครับ ผมว่าเป็นอีกหนึ่งตัวเลือกที่น่าสนใจนะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 13:08:52 »
ขอโทษด้วยครับ ผมอาจจะสื่อสารไม่ดีไปหน่อย ผมหมายถึงว่าหากไม่สนใจเรื่องประตูสไลด์จะมีตัวเลือกเพิ่มขึ้นครับ
ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากครับ คุณพ่อก็อยากได้ Estima เหมือนกันครับ แต่กลัวว่าเป็นเกรย์มาเก็ตครับ กลัวตั้งแต่ Chrysler voyager ครับ กระป๋องใส่น้ำที่ปัดน้ำฝนใบละ 2500 บาท แถมต้องรออะหลั่ย 3 เดือน เข็ดจริงๆครับ ส่วนเรื่องประตูยิ่งเป็นแบบสไลด์ยิ่งชอบครับ มีเพื่อนคุณพ่อบอกว่าทำไมไม่เอา H1 แล้วแต่งภายในใหม่หมดแบบ Alphard คุณพ่อก็สนใจอยู่เหมือนกัน แต่ก็กลัวเรื่องอะหลั่ยอีก เพราะที่บ้านใช้รถเป็นสิบปี แถม H1 ก็ใหญ่มากกลัวคุณพ่อขับไม่ได้ด้วย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 13:26:39 »
ถ้าขนาดย่อมลงมาหน่อย ผมเชียร์ Kia Carnival กับ Mitsubishi Space Wagon นะครับ (แต่ Carnival อาจจะมีปัญหาเรื่องอะไหล่)

ว่าแต่ถ้าอยากได้ประตูสไลด์ แล้วขับง่ายๆ ไม่ไปดู Honda Freed เลยละครับ?
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ framedown

• Newbie
  • *
    • รับทำ seo ราคาถูก
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 13:31:28 »
เหอๆ
FOOTBALL SHIRTFOOTBALL SHIRT
SOCCER JERSEYSOCCER JERSEY
กล้องวงจรปิดกล้องวงจรปิด

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 14:17:16 »
ยิ่งใช้รถนาน ยังไงรถญี่ปุ่นก็ได้เปรียบครับ รถที่ต้องซ่อมจริงๆจะอยู่ในช่วงปีที่ 4 - 5 เป็นต้นไป อย่างนี้เข้าทาง Estima เลยครับ เอาตัวธรรมดานะ ( เลี่ยง Hybrid )
อย่างน้อย อะไหล่สิ้นเปลืองพอจะเทียบกับรุ่นอืนได้บ้าง หรือไม่ หาหัว-ท้าย ตัดมากองไว้หลังบ้านยังได้เลยเอ้า

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 14:18:38 »
แนะนำ spacewagon อีกเสียงครับ ใช้มาตั้งแต่เริ่มเข้าล๊อตแรกจนถึงตอนนี้

ขับดี นั่งสบาย ตัวรถแข็งแรง อุปกรณ์ครบ ราคาถูกที่สุดในรุ่นระดับเดียวกัน

เสียอย่างเดียว ทางไกลได้ไม่ถึง 10โล/ลิตรครับ จะอยู่ที่ 9ปลายๆ ในเมืองประมาณ7โล/ลิตร
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 14:55:39 »
ถ้า mpv ตอนนี้ที่เป็นรถตลาดก็ space wagon, Innova กับ Exora ครับ
ตอนนี้ผมหันมาใช้ Innova ตามท่าน Pwut อืดเหมือนกันแต่ขับง่าย นั่งสบายกว่าที่คิดมาก ๆ
เป็นตัวเลือกในราคาไม่เกิน 1,064,000 บ. ครับ
'19 Honda Civic EL

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 17:04:42 »
ขอบคุณพี่ๆทุกๆคนมากครับ ยังไงจะนำตำแนะนำพี่ๆไปปรึกษาคุณพ่ออีกทีนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 19:14:08 »
ขอบคุณพี่ๆทุกๆคนมากครับ ยังไงจะนำตำแนะนำพี่ๆไปปรึกษาคุณพ่ออีกทีนะครับ ขอบคุณครับ

ถ้าอยากเล่น MPVรถนำเข้าแนะนำ Estima อีกเสียงครับตัวธรรมดาเนี่ยแหละไม่ต้อง Hybrid อะไหล่ครบไม่จุกจิก spacewagon ก็ดีครับแต่อายุตลาดถือว่านานมากแล้วและขนาดห้องโดยสายจะเล็กกว่านิดหน่อยรวมทั้งช่วงศรีษะด้วยครับและกินน้ำมันกว่าด้วย

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 20:12:50 »
ถ้าอยากได้คันเล็กกว่านี้ ลองELYSIONไหมครับ คันจริงทำได้น่าใช้งานนะ แต่อายุตลาดนานมากแล้วครับ และก็ไม่รู้่ว่าฮอนด้าจะเอายังไงต่อไปกับเจ้านี่

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 21:27:24 »
แนะนำ spacewagon อีกเสียงครับ ใช้มาตั้งแต่เริ่มเข้าล๊อตแรกจนถึงตอนนี้

ขับดี นั่งสบาย ตัวรถแข็งแรง อุปกรณ์ครบ ราคาถูกที่สุดในรุ่นระดับเดียวกัน

เสียอย่างเดียว ทางไกลได้ไม่ถึง 10โล/ลิตรครับ จะอยู่ที่ 9ปลายๆ ในเมืองประมาณ7โล/ลิตร

สเปซวาก้อนนี่ติดตรงที่ถูกวิจารณ์จากเอกสารภายในของแคปติว่าว่ามีแค่ สี่เกียร์เดินหน้านั่นล่ะครับ
ซึ่งก็คาดว่าเป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้กินได้ขนาดนี้ ไม่งั้นอาจจะสูสีซีอาร์วี นอกนั้นถือว่าเป็นรถดีเยี่ยมครับ

ออฟไลน์ sejuro321

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 11:40:57 »
รู้สึกว่า Mazda  ประเทศไทย  ไม่มีรุ่นนี้

จำหน่ายอย่างเป็นทางการนะครับ

อะไล่ก็คงหายากน่าดู 

ที่จริงตลาด MPV น่าจะโตได้

Mazda 5 เองก็น่าใช้  น่าจะลองประกอบขายดูนะ...

สวสัดีครับคุณ Rtong

ขออนุญาติตอบในฐานะส่วนตัว แต่พอมีความรู้บ้างเนื่องจากที่เกี่ยวข้องกับบริษัทนี้น่ะครับ

รุ่นที่ท่านกล่าวถึงคือ Mazda Biante [Midsize MPV] เครื่อง2.0 พ่วงระบบ I-Stopมาด้วย

สำหรับอะไหล่ Biante รุ่นนี้ สามารถใช้อะไหล่ตัวเดียวกับ New Mazda3 และ Mx5 ครับ

และเนื่องจากเราเป็นหนึ่งในบริษัท มาสด้า ซิตี้ เพราะฉนั้นการบริการหลังการขายของคันนี้ หายห่วงได้ครับ

ถ้าผิดผลาดประการใด ขออภัย มา ณ ที่นี้

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 14:07:04 »
Mazda 5 = Premacy นะครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 17:53:36 »
อ้าว เป็นงั้นไป....คุณ Sejiro

Biante ผมมองว่า เป็นมินิแวนที่ใช้ได้ ติดเรื่องเดียวคือทัศนวิสัยของเสาคู่หน้า ที่เมื่อรนั่งบนตำแหน่งคนขับแล้ว
อาจจะมองลำบากนิดนึงครับ

แต่ถ้ามีตัวเลือกที่ดีกว่าอย่าง Premacy ผมเลือก Premacy แน่ๆครับ น่าใช้กว่าเยอะ เว้นแต่ว่าต้องการพื้นที่เหนือศีรษะมากกว่าปกติ

ออฟไลน์ tokyo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 20:33:01 »
ถ้า mpv ตอนนี้ที่เป็นรถตลาดก็ space wagon, Innova กับ Exora ครับ
ตอนนี้ผมหันมาใช้ Innova ตามท่าน Pwut อืดเหมือนกันแต่ขับง่าย นั่งสบายกว่าที่คิดมาก ๆ
เป็นตัวเลือกในราคาไม่เกิน 1,064,000 บ. ครับ
ว่าแต่ท่านpwutหลังจากประสบอุบัติเหตุแล้วหายไปเลยแหะ
07 mazda 3

ออฟไลน์ sejuro321

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 15:20:00 »
Mazda 5 = Premacy นะครับ

สวัสดีครับ Iwata

ถูกต้องเลยครับ Mazda 5 = Premacy

แต่ความหมายผมคือ ที่ท่านเจ้าของกระทู้ไปเห็นรถตู้หน้ารามมา และเขาเข้าใจว่าเป็น Mazda 5

ผมเลยบอกว่า ที่ท่านเจ้าของกระทู้เห็นคันนั้น คือ Biante ไม่ใช่ Premacy  :)

อ้าว เป็นงั้นไป....คุณ Sejiro

Biante ผมมองว่า เป็นมินิแวนที่ใช้ได้ ติดเรื่องเดียวคือทัศนวิสัยของเสาคู่หน้า ที่เมื่อรนั่งบนตำแหน่งคนขับแล้ว
อาจจะมองลำบากนิดนึงครับ

แต่ถ้ามีตัวเลือกที่ดีกว่าอย่าง Premacy ผมเลือก Premacy แน่ๆครับ น่าใช้กว่าเยอะ เว้นแต่ว่าต้องการพื้นที่เหนือศีรษะมากกว่าปกติ

สวัสดีครับพี่ J!MMY

เห็นด้วยเลยครับ กะพื้นที่หน้ายากหน่อย คอนโซลหน้าสูง ฝากระโปรงหน้าโค้งลง เสาเอหนานิดๆ ต้องรอความเคยชินนิดหนึ่ง ครับ

แต่ความชอบส่วนตัวที่เคยนั่งทั้งคู่ ชอบ Biante ครับ