ผู้เขียน หัวข้อ: -- ชม MINEMOBILITY SPA1 รถไฟฟ้าของคนไทยครับ --  (อ่าน 6735 ครั้ง)

ออฟไลน์ masuoka

• Hero Member
-- ชม MINEMOBILITY SPA1 รถไฟฟ้าของคนไทยครับ --
« เมื่อ: มีนาคม 28, 2019, 20:18:01 »
พอได้มั้ยครับ MINE SPA1 วิจัย​ พัฒนา​ และผลิตโดยคนไทย​ แบต 100% ระยะทางวิ่งได้ 200km ปัจจุบันอยู่ระหว่าง​การ Setup ราคา​จากการปรับสเปคล่าสุด​ คาดการณ์ราคาไม่เกิน 1.2 ล้าน ถ้าสนใจสามารถลงทะเบียนจองสิทธิ์​โดยไม่มีค่าใช้จ่าย​ และสามารถส่งมอบรถได้ประมาณต้นปี​ 2563

ออฟไลน์ O_o"

Re: -- ชม MINEMOBILITY SPA1 รถไฟฟ้าของคนไทยครับ --
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 28, 2019, 20:55:00 »
กระจกประตูบานหลัง เปิดไม่ได้ใช่มั้ยครับ

ออฟไลน์ Whatman

• Full Member
Re: -- ชม MINEMOBILITY SPA1 รถไฟฟ้าของคนไทยครับ --
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 29, 2019, 08:04:55 »
กระจกมองข้างยาริส eco ?

ออฟไลน์ sudlor_gang

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 29, 2019, 08:11:07 »
ราคาสูงไปหน่อย แต่ก็ไม่ได้ขี้เหร่อะไร เจ๋งดีนะ

ออฟไลน์ VORA

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 29, 2019, 09:11:49 »
ดูดีครับ  เป็นจุดเริ่มต้นที่ดี ออกแบบเองแทบทุกชิ้น
ความจริงจะทำในจีนก็ไม่ซีเรียสครับ เข้าใจ economy of scale
เราไม่จำเป็นต้องผลิตเอง ขอให้เราคิด และออกแบบเอง  เอาใจช่วยครับ

รูปทรงสวยนะ แต่น่าจะมีการระดมบุคลากรด้านออกแบบอีกนิด เหมือนยังไม่สุด
เหมือนมีการแก้ผิวงานจาก clay model ค่อนข้างเยอะใน CAD 3D เส้นออกมาค่อนข้างแข็ง

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 29, 2019, 09:22:29 »
ผมว่าดูดีเลยนะ

สำหรับกลุ่มคนที่ก่อนหน้านี้
ที่อยากใช้ EV ในราคาที่สูงกว่ารถร้ำมันไม่มาก
และกลุ่มคนที่อยากสนับสนุนรถที่สร้างโดยคนไทย

คงได้สมหวังกันสักที
ข่วยกันอุดหนุนให้บริษัทมีทุนไปต่อยอดพัฒนา
รุ่นถัดๆ ไปให้ดีขึ้นด้วยนะครับ

แล้วต่อไปเราก็จะได้ไม่มาตั้งกระทู้ถามว่า
“ทำไมประเทศไทยไม่มีรถที่เป็นยี่ห้อของตนเอง”

แล้วก็จะมีแต่คำตอบทำนองที่ว่า
“รัฐบาลไม่สนับสนุน”
“คนไทยไม่ชาตินิยม”
กันสักทีครับ

ออฟไลน์ imvile

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 29, 2019, 09:35:45 »
กระจกประตูบานหลัง เปิดไม่ได้ใช่มั้ยครับ

ดูจุดยึดแล้วน่าจะแง้มได้นะครับ คือผลักออกได้นิดนึง
พอระบายลมได้ แต่ซื้อกับข้าวข้างถนนไม่ได้ 5555

สนใจ crash test มากกว่า
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 29, 2019, 09:36:46 »
มาเถอะ พัฒนาไปเรื่อยๆ รอสนับสนุน

ออฟไลน์ boomizz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 29, 2019, 10:06:27 »
กระจกมองข้างยาริส eco ?

ต้องบอกว่า กระจกมองข้างยกมากจาก toyota (Genที่แล้ว) ครับ
เค้าใช้ตั้งแต่ยารีส ไปยัน camry เลย

ออฟไลน์ Jacob

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 29, 2019, 10:22:12 »
รอดูรีวิว ถึงจะรักชาติ แต่ใจตอนนี้อยู่กะฮุนได kona
ปล. ผลิตไทยแต่ยังราคาแรง น่าจะทำแบบโปรตอนนะ รัฐสนับสนุนจนราคาถูกสู้กะชาวบ้านได้

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 29, 2019, 10:45:21 »
กรณี โปรตอน รัฐมาเลย์ ใช้วิธีดีดราคารถต่างชาติให้แพงลิ่ว
เพื่อให้ดูเหมือนรถแห่งชาติถูกว่าครับ

เขาไม่ได้ใช้วิธีปล่อยให้รถต่างชาติมีราคาปกติ แต่กดราคารถแห่งชาติลงฮะ

ออฟไลน์ Jacob

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 29, 2019, 11:01:07 »
ราคารถมาเลก็พอๆกะไทยนะครับ เช่นมาสด้าสามเริ่มต้นก็แปดแสนกว่าบาทเหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2019, 11:03:19 โดย Jacob »

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 29, 2019, 12:03:40 »
ผมว่าดูดีเลยนะ

สำหรับกลุ่มคนที่ก่อนหน้านี้
ที่อยากใช้ EV ในราคาที่สูงกว่ารถร้ำมันไม่มาก
และกลุ่มคนที่อยากสนับสนุนรถที่สร้างโดยคนไทย

คงได้สมหวังกันสักที
ข่วยกันอุดหนุนให้บริษัทมีทุนไปต่อยอดพัฒนา
รุ่นถัดๆ ไปให้ดีขึ้นด้วยนะครับ

แล้วต่อไปเราก็จะได้ไม่มาตั้งกระทู้ถามว่า
“ทำไมประเทศไทยไม่มีรถที่เป็นยี่ห้อของตนเอง”

แล้วก็จะมีแต่คำตอบทำนองที่ว่า
“รัฐบาลไม่สนับสนุน”
“คนไทยไม่ชาตินิยม”
กันสักทีครับ

เห็นด้วยครับ

EV ไทย เกิดแล้วนะครับ ... ท่านๆที่ตั้งตารอตอนนี้ถึงเวลาที่พวกท่านจะมาสนับสนุนกันแล้วนะ

หรือจะบอกแพงไปอีก รอราคา 3-4 แสนอีกล่ะ 

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 29, 2019, 12:10:36 »
ตอนนี้ที่ราคารถมาเลย์พอๆ กับไทยเพราะรัฐไม่สามารถใช้นโยยายแบบเดิมได้
อีกแล้วครับ
และผลก็คือโปรตอนเองก็ระเนระนาดหลังจากผลาญเงินอุดหนุนจากรัฐบาลซึ่งก็คือ
เงินภาษีจากประชาชนทั้งประเทศ

บริษัทเล็กๆ ความสามารถในการแข่งขันด้านเทคโนโลยีมีไม่พอ ต้องพึ่งพาจากผู้อื่น
ที่อยู่รอดผ่านมาได้ก็มาการการอุ้มชูของเงินภาษี ยังไงก็ไม่มีความจีรังยั่งยืน
จะให้คนในประเทศสนับสนุนกิจการแบบนี้ตลอดไปไม่ได้หรอกครับ

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตนครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 29, 2019, 13:32:21 »
พึ่งกลับจากประชุมงานเซินเจิ้น-ฮ่องกงมา
จะบอกว่าตอนนี้ ข้างถนนที่เซินเจิ้น น่าเดินกว่าฮ่องกง

ทั้งกลิ่น ทั้งเสียง เรียกได้ว่าคนละเรื่องเลย ตอนข้ามจากเซินเจิ้น มาเดอนเล่นตรงถนนนาธาน ระหว่างรอ Airport bus ที่ป้ายรถเมล์ แบบว่ามึนกลิ่นรถเมล์มาก

รถเมล์ที่เซินเจิ้น(เขตตัวเมือง)​ เป็นรถไฟฟ้าเกือบหมดแล้ว เหลือก็แต่รถทัวร์และรถเมล์ท้องถิ่น

แท๊กซี่ของ byd แบบเดียวกับที่ไทยก็วิ่งกันเต็มบ้านเต็มเมืองเลย

ถ้ารัฐไทยสนับสนุนเต็มที่ ท่าจะดีไม่น้อยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2019, 13:36:16 โดย kiwiwi »

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 29, 2019, 15:26:35 »
รถเก๋งกลุ่มราคาล้านอัพ market cap ผมว่ามีไม่ถึง 5 % ยากครับที่จะขายได้ ราคา/คุณภาพ มันยังสวนทางกันอยู่ คงต้องรออีกพักใหญ่ๆ

ไม่เห็นด้วยว่าจะต้องรีบมี เพราะเทคโนโลยีมันยังไม่พร้อม แพงกว่า วิ่งได้ไม่ไกล ชาร์จใช้เวลานาน ข้อเสียเยอะและเป็นเรื่องสำคัญ แก้ไม่ได้ง่ายซะด้วย

ข้อดีในเรื่องรักษ์โลก.......ดีเซลบ้าพลัง ชังโลก ขายได้ ขายดี แปลว่าอะไร คนไทยยังไม่ตระหนักกัน ขนาดค่า PM 2.5 ขึ้นสูงลิ่ว ก็ยังพ่นหมึกกันอยู่เนืองๆ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 29, 2019, 17:41:11 »
ไม่ทราบว่าผลิตจากที่ไหนนะครับ