ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องการล้างหัวฉีดเครื่องยนต์ดีเซลครับ  (อ่าน 4254 ครั้ง)

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
คือที่บริษัทผมมีรถกระบะใช้งานอยู่ 8 คัน
หลากหลายยี่ห้อครับ
แต่ว่าไม่เคยล้างหัวฉีดเลย

ทีนี้ต้องการลดค่าใช้จ่ายค่าน้ำมันเชื้อเพลิงล่ะครับ เลยมีคำถามว่า

1 การล้างหัวฉีดเครื่องยนต์ดีเซลรถกระบะ มันมีผลให้ประหยัดน้ำมันเชื้อเพลิงมากขึ้นหรือไม่ และมีความจำเป็นหรือไม่ครับ
2 ควรจะล้างทุก ๆ ปี ๆ ละครั้ง หรือ 6 เดือนครับ
3 ล้างที่ไหนครับ ที่ศูนย์หรือว่าตามร้านล้างหัวฉีดครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
Re: ถามเรื่องการล้างหัวฉีดเครื่องยนต์ดีเซลครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 13:24:07 »
1. มีผลครับ แต่ไม่มาก ถ้าเครื่องยังใหม่ฟิตปั๋งอยู่
2. ถ้าเห็นว่าควันดำออกมาเยอะผิดปกติแล้วค่อยเอาไปล้างดีกว่าครับ
3. ไม่ทราบครับ แต่เร็วๆ นี้ที่บ้านผมจะเอา fortuner อายุ 6 ปีไปเช็ค + ล้างหัวฉีดที่ Bosch ครับ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2012, 13:35:04 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Valkilrey

• Sr. Member
Re: ถามเรื่องการล้างหัวฉีดเครื่องยนต์ดีเซลครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 15:49:11 »
ที่ Bosch คิดค่าล้างหัวฉีดเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 18:52:29 »
รถยุโรป 1500 รถญี่ปุ่น 1000 ครับ
เมื่อ 2 อาทิตย์ก่อนผมเอารถผมไปเช็คช่วงล่างพอดีเลยเห็นน่ะครับ :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก