ผู้เขียน หัวข้อ: [บ่น]ใช้ระบบขนส่งสาธารณะกันบ้างเถอะครับ  (อ่าน 2680 ครั้ง)

ออฟไลน์ rob

• Jr. Member
  • **
  • I'm ET
วันนี้วันเลือกตั้งล่วงหน้า
ผมเองก็ลงทะเบียนไว้
และได้ไปเลือกตั้งมาเรียบร้อยแล้ว ไปถึงเขต 8 นาฬิกาพอดี
คนไทยไปใช้สิทธิ์กันเยอะมากครับผม ผมใช้เวลาเกือบ 1 ชั่วโมงกว่าจะได้หย่อนบัตร เพราะคิวยาวมากกกกกก

ผมไปที่เขตโดยนั่งรถเมล์ไปเพราะเอาสะดวก
หลังจากเลือกเสร็จผมก็กลับห้อง
และก็ออกเดินทางมาทำภาระกิจตามปกติ

ปรากฏว่า วันนี้รถติดมากกกกกกกก
เพราะอะไรเหรอ ก็เพราะข้างถนนมีรถมาจอดเยอะกว่าปกติ เปลี่ยนเลนกันให้วุ่น
ยอมรับว่าวันนี้เป็นอีกวันที่ขับรถแล้วเหนื่อยมาก ต้องระวังรถเปลี่ยนเลน ต้องระวังคนข้ามถนน
และมอร์ไซต์ที่ขวักไขว่

การจราจรบางจุดก็เสียไป 1 เลน
แสดงว่าระบบขนส่งสาธารณะของไทย ไม่ดีเอาซะเลย
คนหลายๆคนจึงใช้รถส่วนตัวกันมาก

ขอบ่นหน่อยแล้วกันครับ  :P

สุดท้าย อย่าลืมไปใช้สิทธิ์กันนะครับ ทั้งท่านที่ใช้ล่วงหน้า และใช้ในวันที่ 3 กรกฏาคม

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: [บ่น]ใช้ระบบขนส่งสาธารณะกันบ้างเถอะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 13:01:40 »
ในเมื่อ เรารู้กันอยู่แล้วว่า ระบบขนส่งสาธารณะของเรา มันไม่ดีเอาเสียเลย
ฉะนั้น การจะบอกให้ทุกคน หันมาใช้บริการกัน ทั้งๆที่เรารู้อยู่ว่าไม่ดี
นั่นก็ดูไม่น่าใช่ทางแก้ปัญหาครับ

ทางแก้ คือ ปรับปรุงบริการให้ดี ลงทุนโฆษณา ป่าวประกาศเล็กน้อย
ให้คนมาลองใช้ ถ้าพบว่าดี คนจะบอกต่อๆกันไปว่าดี และคนจะเริ่มหันมาใช้บริการกันเอง
แบบเดียวกับ BTS ไงครับ ส่วน MRT กว่าจะมีคนเริ่มใช้บริการเยอะๆ ก็ต้องหลายปีผ่านไป
ต้องอดทนนิดนึง

หลักง่ายๆ แต่ไม่ยักมีคนกล้าลงทุนทำ กับ ขสมก. บริษัท ขนส่ง หรืออะไรก็ตาม
ที่มีสภาพองค์กรเหมือนแดนสนธยา มีขาใหญ่แอบแฝง และดูจะแตะต้องไม่ได้

ออฟไลน์ rob

• Jr. Member
  • **
  • I'm ET
Re: [บ่น]ใช้ระบบขนส่งสาธารณะกันบ้างเถอะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 13:30:29 »
บางครั้งผมยังคิดเลยว่า ถ้าน้ำมันแพง
และทำให้รถบนถนนน้อยลงก็อาจจะดีกว่า
ซึ่งก็เคยเห็นมาช่วงหนึ่ง แต่ก็มีผลกระทบกับหลายๆส่วน

บางทีเอาเงินอุดหนุนน้ำมันต่างๆ
ไปปรับปรุงเรื่องการขนส่งอย่างที่คุณจิมมี่แสดงความเห็นมาก็อาจจะดีกว่าด้วยซ้ำ

ผมคิดว่าการส่งเสริมด้านต่างๆของไทย มันขัดๆกันเองอยู่หลายอย่าง
ซึ่งมันก็อาจทำให้ ส่งเสริมอีกอย่าง แต่กลับทำให้อีกอย่างแย่ลง

ไม่ใช่เรื่องแปลกของคนทำงานที่อยากมีบ้านมีรถเป็นของตัวเอง
และมีก็อยากใช้มันให้คุ้ม
ผมเองก็เป็นเช่นนั้นใช้รถตัวเองรู้สึกสบายกว่า
แต่ผมเลือกสะดวกมากกว่าสบายในบางเรื่อง

แต่สำหรับเรื่องรถเยอะวันนี้ในทางกลับกันก็แสดงให้เห็นว่า
คนไทยไปใช้สิทธิ์เยอะมากกกกกกกก ซึ่งน่ายินดี   :)

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 14:08:41 »
เห็นด้วยครับ แต่ต้องจับพวกจอดกีดขวางจราจร ซึ่งก็ย้อนไปถึงตะกวดและส่วยนั่นล่ะครับ รถเมล์ถึงจะวิ่งได้สบาย

แล้วทำไมไปเลือกตั้งล่วงหน้ากันเยอะจังครับ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 22:09:44 »
รถเมล์โดนมองเป็นทางเลือกสำหรับคนไม่มีรถ มากกว่าจะเป็นสิ่งโดยสารสำหรับคนเมืองหนะครับ

ปล.พวก Metro bus คันสีขาวใหญ่ๆ ขับดีอยู่นะครับ ผมอยากให้ให้พวกรถเมล์ธรรมดาอบรมมาแบบนั้นบ้าง
H.