ผู้เขียน หัวข้อ: โปรเเกรมไรไว้สร้างรถครับ  (อ่าน 4134 ครั้ง)

ออฟไลน์ mixku131

• Newbie
  • *
โปรเเกรมไรไว้สร้างรถครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 19:58:07 »
พอดีผมยังเป็นเด็ก ผมยังไม่ค่อยรูั่เรื่องโปรเเกรมมาก ผมเป็นคนที่ชอบรถมากครับเลยถาม ว่ มีโปรเเกรมไหนไว้สร้างรถมากครับ เเบบออกเเบบรถเองครับ

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
  • Hero Member
Re: โปรเเกรมไรไว้สร้างรถครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 20:25:09 »
เรื่องโปรแกรมไม่ทราบครับ รอผู้รู้มาตอบ
ลองเอาเจ้านี่ไปเล่นดู http://www.3dtuning.com/
ถ้าอยากออกแบบรถจริงๆ แนะนำให้เรียน Car Design Sketch ไปเลยครับ น่าจะได้อะไรมากกว่าการออกแบบด้วยโปรแกรม 3D อยู่ไม่น้อย

ออฟไลน์ Tharit

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 23:56:27 »
ไม่รู้ว่า จขกท.หมายถึงการปั้นโมเดลสามมิติ หรือว่าการสร้างรถที่อยู่ในจินตนาการให้ออกมาเป็นรูปเป็นร่างจริงๆ?

ถ้าเป็นเรื่องการออกแบบ เบสิคสุดๆก็กระดาษ+ดินสอ+ยางลบนี่แหละครับ ยุคก่อนๆ ไม่มีคอมพิวเตอร์เค้าใช้แบบนี้กันทั้งนั้นแล  ;D

ก็ไม่ต่างอะไรกับพวกสถาปัตย์ ตรงที่ต้องใช้ความคิดสร้างสรรค์และความรู้ทางด้านศิลปะเข้าช่วยครับ

วาดออกมาให้ได้เป็นรูปๆ ก่อน เพื่อวางรูปทรง+ลักษณะหน้าตา ถ้าเป็นสมัยนี้อาจจะมีโปรแกรมวาดรูปในคอมฯช่วย เช่น Photoshop ฯลฯ

ที่นี้จะเอาไปปั้น 3D ต่อก็ได้ ใช้โปรแกรมปั้นโมเดล 3D ที่มีอยู่ทั่วไปนั่นแหละครับ

แต่ถ้าถึงขนาดออกแบบเพื่อสร้างจริง มันจะมีเรื่องโครงสร้างทางวิศวกรรมมาเอี่ยวด้วย ตรงนี้ยังซับซ้อนเกินไปครับ  ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2013, 23:58:04 โดย tharitkung »

ออฟไลน์ Cleaner

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 06:52:28 »
บางที่ใช้ CATIA

ออฟไลน์ artzzz001

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 19:17:01 »
3D MAX เลยครับปั้นสนุกดี  ;D

ออฟไลน์ Headman

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 19:37:53 »
สร้างรถ ไม่ค่อยรู้เท่าไหร่อ่ะครับ แต่ท่า สร้างอะไรบางชิ้น แล้วเอาไปให้ร้านไฟเบอร์ตัดให้...

Solid Work ครับ ผมเคยสร้างกันชนหน้า Citroen Gs แล้วเอาไปให้ร้านขึ้นรูปให้ครับ...เหมือนของเดิมโคตรๆ
ดูแทบไม่ออกครับ

อีกอย่าง Solid Work....ผมว่ามันใช้ง่ายดีอ่ะครับ ยากตรงจับมาเมิด กันเท่านั้นเอง....บางทีมันไม่ค่อยตรง
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ art_duron

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 21:21:33 »
บางที่ใช้ CATIA
เสริมครับ
เท่าที่ดู vdo เบื้องหลังออกแบบรถแล้วได้เห็นบริษัทที่ใช้ CATIA เช่น
Mercedes Benz, Ferrari และที่รู้มาจากคนที่ทำงานในบริษัทนั้นคือ Toyota