ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ ๆ เพื่อน ๆ คิดยังไงเรื่อง "การอยู่ด้วยกันก่อนแต่ง" ครับ ไม่สมควรลบได้ครับ  (อ่าน 5145 ครั้ง)

ออฟไลน์ yacoolsa9

• Full Member
อยากทราบหลาย ๆ ความคิดเห็นครับ
ความคิดส่วนตัวผม อดีต ค่อนข้างถูกปลูกฝังว่า เราควรเป็นคนแรกของผู้หญิง อะไรแบบนี้
แต่ทัศนในปัจจุบัน คิดว่า เป็นเรื่องปกติไปแล้วครับ สำหรับการ อยู่ด้วยกันก่อนแต่ง หรือ การมีอะไรกันก่อนแต่งงาน 
ตอนนี้สำหรับผม ถ้ามีแฟน แฟนจะเคยเป็นของใครมาก่อนไม่สำคัญ แต่สำคัญ ว่าเค้าจะหยุดที่เรารึเปล่า

ออฟไลน์ 911turbo

• Full Member
อยู่กันตอนไหนหล่ะ
ถ้าอยู่ตอนเรียน ผมไม่เห็นด้วยนะ
แต่ถ้าทำงาน แล้วทั้งคู่ ก็พอไหว

(หรือผมจะหัวเก่าไป)

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
หายากครับ ชายหญิงที่ไม่เคยได้เสียกันมาก่อน แล้วมาแต่งงานกัน

ออฟไลน์ The Godfather

• Jr. Member
  • **
แหม เป็นเรื่องธรรมดาครับผู้หญิงมีอะไรกับใครมาก่อนที่จะเจอเรา แต่มันจะไม่ธรรมดาแน่หากแฟนเราไปมีอะไรกับใครตอนที่คบกับเราอยู่นี่สิ อิๆ ฮ่าาาาาาาาาาา แต่ผมยังเชื่อว่ามีผู้หญิงอีกเยอะที่บริสุทธิ์ที่ยังรักษาความดีงามเอาไว้ เหมือนผมนี่ไง อิๆ ฮ่าาาาาาาาาาา ^_0

ออฟไลน์ 6162002

เอาตามตรงนะครับ ฟังดูเห็นแก่ตัวไปหน่อย

ผมอยากอยู่ก่อนแต่งครับ ผมไม่อยากให้มีปัญหาครอบครัวภายหลัง อย่างน้อยอยู่ก่อนแต่ง ก็ทำให้แน่ใจได้มากขึ้น ว่าเราพอจะไปกันได้ไหม

แต่ผมไม่อยากได้ผู้หญิงที่ผ่านผู้ชายมาเยอะเหมือนกันครับ

ดีที่แฟนผมตอนนี้ไม่ใช่แบบนั้น >_<

ออฟไลน์ The Godfather

• **
ผู้หญิงบางคนทำสิ่งที่ยิ่งใหญ่ที่ผู้ชายไม่สามารถทำได้ เธอจะเป็นแม่บ้านแม่เรือนเป็นแม่ที่ดีของลูก บางคนไม่ได้รักกับสามีที่แต่งงานกันแต่เธอก็ทำเพื่อครอบครัวตัวเองและครอบครัวสามี สามารถเชื่อมโยงความรักทั้งหมดทั้งสองตระกลูเข้าหาด้วยกันจนถึงรุ่นลูกรุ่นหลาน  ^_0

ออฟไลน์ Devil13

ถ้าอยู่ตอนเรียน ผมไม่เห็นด้วยนะ
แต่ถ้าทำงาน แล้วทั้งคู่ ก็พอไหว

ไม่หัวโบราณเหรอกครับ ผมก็เห็นด้วย
และส่วนใหญ่คนที่อยู่กันนานๆ ไปจนแก่เฒ่าก็คือคนที่ทำงานเก็บเงินแต่งงานกันเองครับ
พวกที่แบมือพ่อแม่แล้วไปขอหญิง ส่วนใหญ่จะไปกันไม่รอด

ออฟไลน์ S6

เราอยู่ในสังคมที่มีวัฒนธรรมไทยอยู่
จะคิดจะทำอย่างไร ยึดถือหลักปฎิบัติไว้ด้วยครับ
ถึงตอนหนุ่ม ตัวเราเองก็แหกกฎ แต่เมื่อตอนเป็นผู้ใหญ่ เรายังปฎิบัติตามขนบธรรมเนียม เป็นแบบอย่างให้แก่ลูกหลานสืบไปครับ
ถ้าเป็นผู้ชาย ก็ควรจะให้เกียรติผู้หญิง ให้เกียรติพ่อและแม่ฝ่ายหญิง
ลองคิดย้อนกลับไปถ้าเราเป็นพ่อของผู้หญิงบ้างเราจะคิดอย่างไร ฝากไว้ด้วยนะครับ ^^

ออฟไลน์ Ruksadindan

ผมวางแผนว่าจะอยู่กินฉันสามีภรรยา โดยที่ยังไม่จดทะเบียนสมรสอ่ะครับ แล้วงานแต่งงานต้องทำก่อนหรือเปล่า? เพราะเรียนรู้ข้อกฎหมายมานิดนึงจึงต้องยังไม่แต่ง

แต่ให้จีบเขาติดก่อนเหอะ -*-
เขาคงไม่ได้ผ่าน ผู้ชาย มาแน่นอนครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ยุคสมัยเปลี่ยนไปเยอะครับ สมัยก่อนกลางคืนไม่ค่อยมีอะไรค่ำมาก็กลับบ้านใครบ้านมันแต่สมัยนี้สิ่งยั่วยุเยอะเหลือเกินประกอบกับคนไม่ได้อยู่บ้านมากขึ้นต้องออกไปเรียนหรือทำงานนอกบ้านกัน อย่างผมจบม.6 แล้วก็กลายเป็นพเนจรไปเรื่อยเลยทำให้มีโอกาสได้อยู่ก่อนแต่งมากกว่าคนที่อยู่กับบ้านตลอด
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ส่วนตัวคิดว่า

ไม่ชอบการอยู่ก่อนแต่งนะครับ 

ผมว่าเป็นการไม่ให้เกียรติ ผญ  และเป็นการทำร้ายเขากลายๆในอนาคตเมื่อเขาต้องมีภูมิหลังที่ไม่อยากเล่าใ้ห้ใครฟัง

การศึกษาดูใจกันว่าจะไปรอดไม่รอด ผมไม่เชื่อว่าการ อยู่ด้วยกันก่อนจะเป็นแนวทางในการแก้ปัญหา 

แต่ผมว่าการเรียนรู้กันด้วย ประสบการณ์ การมองวิธีการแก้ปัญหา  รับฟังปัญหาและช่วยกันหาแนวทางแก้ไข   การเปิดตัวให้เข้านอก-ออกใน ของบ้านแต่ละฝ่าย

น่าจะเป็นอะไรที่เป็นทางเลือกที่ดีกว่า 

ยังไงซะถ้าคบกันได้ซักระยะ การที่คุณไปบ้านเขาบ่อย ถ้าช่างสังเกตุก็ต้องรู้ว่า ผญ ที่คุณจีบอยู่เป็นอย่างไร ลักษณะอุปนิสัยใจคอเป็นคนอย่างไร

ผมเชื่อว่าัมันดูได้หลายอย่างนะ

ป.ล. ส่วนถ้ายังขอเงินพ่อแม่ใช้อยู่  อย่าเพิ่งอยู่ด้วยกันเลยครับ เชื่อเถอะว่า วุฒิภาวะคุณยังไม่พอ  ถ้ามีการมีงานทำแล้ว ผมว่าไปเที่ยวด้วยกันบ้าง 2-2 ผมว่ามันก็ยังดูไม่น่าเกลียด
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ poon japan

• **
ตอบในฐานะแม่ที่มีทั้งลูกสาวและลูกชาย

อยู่ก่อนแต่งดีไหม อย่างไร

ตอบ  ถ้าเรียนอยู่ไม่ดีอย่างยิ่ง  เสียทั้งตัว  ทั้งการเรียน  ชื่อเสียง(โดยเฉพาะผู้หญิง)  สำคัญกว่านั้นอาจมีภาระทั้งที่ไม่พร้อมและโรคติดต่อที่ร้ายแรงทั้งหลาย  ผู้ชายแทบจะร้อยทั้งร้อย มักจะชอบโม้กับเพื่อนถึงเรื่องพวกนี้เสมอ (ทั้งที่อาจไม่อยากแต่อารมณ์มันพาไปเข้าใจได้อยู่และไม่เห็นว่าจะผิดอะไร  ธรรมด๊า ธรรมดา) และเวอร์เกินจริงด้วย ดังนั้นคุณผู้หญิงพึงระวัง  ดังนั้นวัยเรียนมีหน้าที่เรียนก็เรียนไปเถอะ  สงสารพ่อแม่บ้างหนูๆ เด็กๆ ทั้งหลาย

ตอนทำงานด้วยกันทั้งคู่ก็พอได้  แต่อย่างให้เยอะเกิน  มันเหม็นโฉ่  เรื่องอย่างนี้เจ๋ฉอด เจ๋อ้อยเม้าชอบนักแล  และอีกเช่นเคยผู้ชายแทบจะร้อยทั้งร้อย มักจะชอบโม้กับเพื่อนถึงเรื่องพวกนี้เสมอ 

และที่สำคัญผู้ชายที่เลือกผู้หญิงที่จะมาเป็นเมียส่วนใหญ่มักบอกว่ารับได้สำหรับผู้หญิงที่ผ่านมาแล้ว  แต่จริงๆ มันก็ตะขิดตะขวงใจอยู่ไม่น้อย  และรับไม่ด้กับผู้หญิงที่มีประสบการณ์มากเป็นพิเศษ

ต้องขอโทษที่พาดพิงท่านชายเยอะไปหน่อย(แต่ถ้าท่านเปิดใจให้กว้างก็คงต้องยอมรับว่ามันเป็นอย่างนี้จริงๆ)

ออฟไลน์ scotch_fillet

อันนี้เห็นด้วยครับ :)

แต่ ... ทั้งนี้ทั้งนั้น ... พี่น้องคร้าบบบบ จะอยากอยู่ก่อนแต่งไปทำไมคร้าบ !?!?!?!

ส่วนมากคนไทยแต่งแล้ว แต่งเลย ไม่ค่อยหย่าน่ะครับ
ตอนก่อนแต่ง อยากอยู่ด้วยกันก่อนแต่ง พอเป็นไปได้
แต่พอหลังแต่ง จะขอแยกอยู่ซักเดือนละวัน ยังแทบเป็นไปไม่ได้เลยครับ

แล้วเราจะรีบอยู่ก่อนแต่งไปทำไมครับ? พอแต่งกันแล้ว ก็ต้องอยู่ด้วยกันไปจนตาย
เพราะงั้นใช้ชีวิตโสดให้คุ้มค่าก่อนแต่งงาน ด้วยการไม่อยู่ด้วยกันก่อนแต่งดีกว่าครับ

;D ;D ;D

ออฟไลน์ H.

ผมไม่เห็นความสำคัญของการแต่งงาน แต่เห็นความสำคัญของใบสมรส ดังนั้นเลยเฉยๆกับการอยู่ก่อนแต่งจะได้เป็นการ Pre-Test ก่อนที่จะตกลงปลงใจมีข้อผูกพันทางกฏหมายร่วมกัน
H.

ออฟไลน์ Freekick042

• Sr. Member
ถ้าทำงานแล้วก็เห็นด้วยครับ
งานแต่งเป็นงานสำหรับไถตังจากญาติๆมาเก็บไว้ใช้ตอนอยู่ด้วยกันครับ

ว่าไปนั่นไปนี่ผมอยากแต่งแต่ยังหาเจ้าสาวไม่ได้เลย จนที่บ้านบอกไม่ต้องเก็บตังแต่งงานเดี๋ยวออกให้หมด