ผู้เขียน หัวข้อ: ทำธีสิสเกี่ยวกับพิพิธภัณฑ์รถยนต์แบรนด์อะไรดี ที่จะมีคนมาเยี่ยมชมตลอดครับ  (อ่าน 1697 ครั้ง)

ออฟไลน์ MGmogolf

• Newbie
  • *
เป็นนิสิตสถาปัตยกรรมที่ชื่นชอบรถยนต์มากๆ จึงอยากทำธีสิสเกี่ยวความเป็นมา รถยนต์แต่ละรุ่นของยี่ห้อนั้นๆที่ขายในบ้านเรา หรือรถพิเศษที่มีแต่บ้านเรา แล้วนำมาจัดแสดงที่อาคารที่ผมจะออกแบบให้เข้ากับแบรนด์รถนั้นๆ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ PorrMacKenna

• Full Member
แบบ global destination น่าจะยาก
เพราะแต่ละแบรนด์ก็ทำในบ้านตัวเองอยู่แล้ว

จะทำได้ คง automotive industry ใน ASEAN
น่าจะดึงคนได้มากกว่าของไทยอย่างเดียว

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

• Hero Member
ส่วนตัวคิดว่าหลายๆรุ่นที่ขายในไทยมันไม่ได้มีอะไรน่าสนใจ แล้วไม่ได้มี story ครับ ไม่เหมือนตลาก JDM / USDM ที่รถผลิตในกระเทศไม่มีภาษีมากวนใจ และรายได้คนค่อนข้างสูง

ถ้าเป็นรุ่นที่ขลัง และน่าจะทำ museum สำหรับในไทย ผมคิดว่าเป็นพวก Honda Civic ครับมีฐานลูกค้าประมาณนึง เอาตัวธรรมดาวางคู่กับ TypeR เป็น Theme Motorsport ใน Track จริงงเป็นแนวๆซิ่งหลังถนน บนทางด่วนอาจตรงกว่า แต่ส่วนตัวคิดว่ามันควรจะสนับสนุนให้มันไปทางนั้นเท่าไหร่ครับ

อีกกลุ่มนีงคือพวก Evolution / STI ครับ
พวก 911 ก็น่าสนใจแต่ งบในการทำน่าจะสูงมาก และหลายคนเองมองว่า 911 มันเกินเอื้อมไป

สุดท้ายผมคิดว่าการทำ Museum มันเหมาะกับให้ทางแบรนนั้นๆ ทำเองมากกว่า ด้วยงบประมาณที่ต้องใช้ การบำรุงรักษามันน่าจะดีกว่าให้เอกชนทำครับ

ออฟไลน์ apinui

แนะนำ ถ้าอยากได้ไอเดีย พิพิธภัณฑ์รถยนต์ ที่แสดงความเป็นมาแต่ละรุ่นได้ดี แนะนำให้ไปชม พิพิธภัณฑ์โชคชัยเลย

ที่นี่มีรถเก่าหายากและมีไม่กี่คันในไทย บางคันมีแค่ที่นี่ที่เดียวด้วย

ขนาดเค้ามีรถหายากมากๆจัดแสดงให้ดูตลอด คนยังไม่ค่อยจะอยากเข้าไปดูเลยครับ

และก็แนะนำอีกที่ สวนนงนุช  มีทั้งรถใหม่รถเก่า รถหายากมากมาย ลองไปมองๆดูเป็นไอเดียได้

ป.ล.ผมชอบรถที่สวนนงนุชเป็นพิเศษ เพราะทุกคันที่โชว์ มีทะเบียนหมด และต่อทะเบียนทุกปีด้วย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2024, 20:38:35 โดย apinui »

ออฟไลน์ InBkk

ไม่ง่ายเลยครับ เพราะบ้านเราไม่ใช่ต้นกำเนิดแบรนด์รถยนต์ เลยยากที่จะเชื่อมโยง Story เข้ากับพื้นที่

ที่พอจะ Relate ได้ก็คงมี Thailand Pickup truck & cultural museum ในฐานะที่บ้านเราเป็นเมืองหลวงของรถปิ๊กอัพขนาดกลาง และมีการดัดแปลง หลายแบบมากๆ

ออฟไลน์ Tien.W

พวกแบรนด์ที่อยู่ในไทยมานานๆ อย่าง isuzu / toyota / nissan / honda ก็ได้นะ

บางแบรนด์ ประวัติว่า ก่อตั้งในไทยได้ยังไง นำเข้ามา หรือ มีโรงงานประกอบเมื่อไหร่ รุ่นไหนขายดี ในแต่ละยุค ก็น่าสนใจนะ

อย่างของนิสสัน น่าจะมีทำไว้ที่ พัทยา ของตระกูล พรประภา น่ะครับ

ออฟไลน์ samaklen

ถ้าเป็นเรื่องการจัดแสดงรถยนต์โบราณ
ลองติดตามเจษฎาออโต้ ดูครับ
ไม่รู้ที่ใหม่ใกล้เปิดหรือยัง

ออฟไลน์ muzaa

• Sr. Member
ผมมองอีกส่วนอาจไม่ใช่เป็น Brand รถยนต์ที่ขายในไทยครับแต่เป็นพิพิธภัณฑ์ Motorsport ครับ หากสามารถรวบรวมรถแข่งตามของคนไทยหรือที่แข่งในไทย ทั้งรถยนต์ รถจักรยานยนต์ ทั้ง Circuit / Rally / Drift / Drag / Enduro etc. และประวัติรายการแข่งที่สำคัญในอดีตจนถึงปัจจุบัน สนามแข่งต่างๆในอดีตถึงปัจจุบันก็อาจมีจุดขายในระดับหนึ่งครับ

ออฟไลน์ Devil13

เท่าที่รู้บ้านเราตลาดรถกระบะใหญ่มาก
และ ตปท. ไม่ได้มีหลายรุ่นหลายยี่ห้อขนาดนี้
คุณจับสายนี้เลย ไล่มาตั้งแต่ ไดฮัทสุ รุ่นคุณปู่ มายันแรฟเตอร์
อันนี้เน้นต่างชาตินะ คนไทยเห็นชินตาอาจไม่ว้าว แต่ต่างชาติว้าวแน่
โดยเฉพาะญี่ปุ่น บ้านค้ารถกระบะน้อยมากๆเและแพงมาก

ออฟไลน์ turbofever

• Sr. Member
ยี่ห้อไรดีเอาที่ชอบของเจ้าของเงิน แต่คนมาเยี่ยมชมตลอดมันก็ต้องเป็นเรื่องทำเลที่ตั้ง ถ้าอยู่ต่างจังหวัดเมืองรองมันก็ไม่มีทางมีคนมาชมตลอดเหมือนเปิดในห้างดังกลางกรุงฯ

ออฟไลน์ GOBBS

จากรุ่นพี่(จริงๆน่าจะรุ่นอาได้แล้ว) สถาปัตย์
ผมมองที่ car culture of thailand มากกว่าครับ
มัดรวมประวัติรถยนต์ที่มีเฉพาะประเทศไทย ที่แตกต่างกับประเทศอื่นๆในโลก ทั้งรถตลาด รถพาณิชย์ / motorsport เท่านี้ก็มีเรื่องให้เล่นเยอะมาก
มากกว่าไปเจาะจงแค่ brand เดียว
และถ้าเจาะจงเป็น brand คุณถูกกรรมการ/อ.ที่ปรึกษาตั้งคำถามแน่นอนว่า ทำไมไม่ไปดูที่ประเทศผู้ผลิต และเฉพาะรุ่นที่ขายในไทย มันสู้รวมทั้งโลกไม่ได้หรอกครับ
...........................
ลองคิดดู ในพิพิธภัณฑ์ มีรถและประวัติความเป็นมาอย่าง
ตุ๊กๆ กระบะVMC toyota SOLUNA AL50 lancer CHAMP รถแดงเชียงใหม่ สามล้อพ่วง รถพุ่มพวง รถตำรวจแต่ละยุค รถแท็กซี่ รถพระที่นั่ง .... motorsport ยาวไปถึงรถพระองค์เจ้าพีระ รถmoto2 ของSC35 ฯลฯ
....ไม่ใช่แค่คนไทยอยากดู ต่างชาติแวะมาเมืองไทยก็อยากดูครับ เลือก site เป็นข้างสนามบุรีรัมย์ก็ได้นะ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ poomsira

• Jr. Member
  • **
ถ้าไม่ใช่แบรนด์ แต่เป็นพิพิธภัณฑ์วิวัฒนาการการขนส่งในไทย

จัดแสดง taxi ตุ๊กตุ๊ก รถเมล์ จากยุคต่างๆ รถบัสบขส. รสพ. รถราง  รถลาก สามล้อ เกวียน รถม้า รถยนต์รุ่นแรกๆ ที่ประกอบในไทยเป็นต้น

นึกถึง London Transport Museum แนวๆ นั้นครับ

ออฟไลน์ Sommerดอยแม่สลอง

• Full Member
ตลาดรถยนต์ในไทย Story ส่วนใหญ่อยู่ที่รถกระบะ แนะนำ ให้ทำธีสิสเกี่ยวกับ การกำเนิดรถยนต์กระบะในไทย ตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบัน น่าจะดีกว่าครับ
2019 Mercedes-Benz CLS300d AMG Premium
2024 ORA Good Cat GT