ผู้เขียน หัวข้อ: สเปครถ EV ที่เราต้องการ จริงๆเราอยากได้แบบไหนกัน (กระทู้ชวนคุย)  (อ่าน 3596 ครั้ง)

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
ปัญหาของรถจีนตอนนี้ คือโตไวมาก จนหลังการขายตามไม่ทัน ผมว่าเรื่องนี้แหละที่น่าเป็นห่วง ส่วนเรื่องที่ชาร์จ ก็อย่างที่รู้ๆกันว่าไม่เพียงพอในช่วงเทศกาล

อีกเรื่องคือความรู้ของคน ผมว่ายังไม่มากพอ บางคนยังเข้าใจอยู่เลยว่า ถ้าจะติด wallbox ที่บ้าน ต้องเปลี่ยนไฟบ้านเป็น 3 เฟสเท่านั้น

ออฟไลน์ boogie2020

ถ้าอยากได้ตอนนี้ คือ SUV แบบ CRV ที่เป็น 5+2 ทีนั่งอะคับ  วิ่ง 4-500 โล  ราคาล้านนิดๆ แค่นี้ผมโอเคละ

แต่ถ้าใน ideal เลย คือ ต้อง fast charge 20 นาที ให้ไปได้อย่างน้อยอีก 400 โลคับ
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Buffy

BEV แบบ ถอดเปลี่ยนแบตได้

ออฟไลน์ yuy

• Newbie
  • *
ขอข้อเดียว
ชาร์ต 20-80% ใช้เวลาแค่ 10 นาที
ข้ออื่น วิศวกรรมยานยนต์ปัจจุบัน น่าจะทำได้ครบตามต้องการแล้ว

ออฟไลน์ zionzz

• Full Member
จริงๆสเปคมันเกือบผ่านละนะสำหรับผม อาจจะปรับนิดปรับหน่อยแค่นั้น ไม่ลงรายละเอียดละกัน
ติดที่ผมขับน้อย ยังไม่ทันจะใช้คุ้มเทคโนโลยีก็ผ่านไปตัวใหม่ละ เสียดายไง

สเปคที่อยากได้เลยกลายเป็น สเปคที่เวลาผ่านไปซัก 2ปี เทียบกันแล้วไม่ต่างกันมาก
อารมณ์แบบ iphone ยุคแรกๆ กับ4-5ปีหลัง

ออฟไลน์ blitzpao

• Sr. Member
เรื่องอัปเดทนี้แถบเป็นไปไม่ได้เลยถ้าจะไม่อัปเดท  เพราะมีทั้งเรื่องระบบคำนวน Map แอปต่าง จริงๆแล้วเครื่อง ICE พวกเครื่องเสียงนี้ก็ต้องอัปนะครับ

สำหรับผมเอาจริงสเป็คตอนนี้พอใจแล้วแค่อยากให้ราคาต่ำกว่าล้าน เช่น Tesla ตัวถูก

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ผมไม่เน้นสมรรถนะ
0-100 10-11 วิ 80-120 8 วิ ก็พอใจแล้ว
แรงม้าอาจจะราวๆ 180-200 ถ้า Top Speed ล็อค 180 ก็ไม่คิดจะปลดด้วย

ที่อยากได้คือความสะดวกสบาย นั่งได้ 7 ที่นั่ง
แบตวิ่งได้ 800-1000 กม. (ผมอิงตาม PPV วิ่งน้ำมันจากเต็มถัง)
ซึ่ง EV ตอนนี้ยังไม่มีตัวไหนตอบโจทย์ ก็เลยยังไม่เอาตัวเองเข้าวงการ EV ครับ..
2 ปีก่อนเคยจอง MG EP ไป แต่ขอถอยออกมาดูสถานการณ์สักหน่อย
อีก 3 ปีค่อยซื้อก็ยังไม่สาย  ;D ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Nakrabb

• Newbie
  • *
ส่วนตัวอยากได้รถ EV ทรง Sedan ขนาด B Segment ที่ราคาไม่เกิน 750,000 ฿
ที่สมรรถนะ อัตราสิ้นเปลือง และ Option แค่อัลเมร่าที่ใช้อยู่ก็พอใจแล้ว ปกติขับ 530 ต่อ 1 ถัง (กทม.-กันทรลักษ์) เหลือวิ่งอีกนิดหน่อย (ุ30 กม.) ที่สำคัญขอรูปทรงที่ไม่ต้องล้ำอนาคตมากออกแบบให้ใกล้เคียงรถสันดาปหรือดีกว่าก็ได้