ผู้เขียน หัวข้อ: มีคนบอกว่าระบบ GPS Navigator ใน BMW ใช้ในไทยไม่ค่อย work จริงหรือเปล่าครับ  (อ่าน 8428 ครั้ง)

ออฟไลน์ cantorsiam

• Newbie
  • *
ตามหัวข้อเลยครับ มีคนบอกว่าระบบ GPS Navigator ใน BMW ใช้ในไทยไม่ค่อย work จริงหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Monn

• Hero Member
จริงๆ แล้ว work มากครับ ละเอียดมากๆ และขึ้นตรงหน้าปัทม์ด้วย เพราะใช้มาแล้ว ข้อเสียคือ ต้องสะกดภาษาอังกฤษให้ถูก ตามที่เขาโปรแกรมมาหนะครับ อย่าง พระราม 4 ก็ต้อง praram 4 ไปเขียน pharam 4 ไม่ได้หนะครับ ต้องเป๊ะๆ แต่ก็มีวิธีคือหาเอาจากชื่อถนนหรือ พวก POI ต่างๆ จะช่วยได้

และหากเรา save address ที่ไปบ่อยๆ ไว้ เช่น บ้าน ออฟฟิส บ้านกิ๊ก (อิอิ) หรืออื่นๆ เวลาหลง ก็กดให้มันเรียก destination ที่เซฟไว้ ก็วิ่งเลย ง่ายครับ เคยหลงแล้ว ดีที่ save บ้านไว้ เลยพากลับบ้านได้ครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ _ben

• Newbie
  • *
จริงๆ แล้ว work มากครับ ละเอียดมากๆ และขึ้นตรงหน้าปัทม์ด้วย เพราะใช้มาแล้ว ข้อเสียคือ ต้องสะกดภาษาอังกฤษให้ถูก ตามที่เขาโปรแกรมมาหนะครับ อย่าง พระราม 4 ก็ต้อง praram 4 ไปเขียน pharam 4 ไม่ได้หนะครับ ต้องเป๊ะๆ แต่ก็มีวิธีคือหาเอาจากชื่อถนนหรือ พวก POI ต่างๆ จะช่วยได้

และหากเรา save address ที่ไปบ่อยๆ ไว้ เช่น บ้าน ออฟฟิส บ้านกิ๊ก (อิอิ) หรืออื่นๆ เวลาหลง ก็กดให้มันเรียก destination ที่เซฟไว้ ก็วิ่งเลย ง่ายครับ เคยหลงแล้ว ดีที่ save บ้านไว้ เลยพากลับบ้านได้ครับ

ถามต่อครับ
แล้วมันใส่พิกัด lat long ได้มั้ยครับ ผมหาไม่เจออ่ะ
ขอบคุณครับ

• Newbie
  • *
อ้างถึง
บ้านกิ๊ก (อิอิ)
ต้องนำไปทำดูแล้วครับแบบนี้ 55

ไม่รู้ว่ามีข้อมูลพวกร้านอาหาร สถานที่ต่างๆ ในเมืองไทย อยู่ในระบบด้วยหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Monn

ถามต่อครับ
แล้วมันใส่พิกัด lat long ได้มั้ยครับ ผมหาไม่เจออ่ะ
ขอบคุณครับ

อันนี้ไม่แน่ใจครับ เพราะปกติ ผมจะใช้แต่ map บน iphone search เลย ไม่เคยใส่ตัวเลขอะครับ ถ้าได้ลองจะมาบอกนะครับ

อ้างถึง
บ้านกิ๊ก (อิอิ)
ต้องนำไปทำดูแล้วครับแบบนี้ 55

ไม่รู้ว่ามีข้อมูลพวกร้านอาหาร สถานที่ต่างๆ ในเมืองไทย อยู่ในระบบด้วยหรือเปล่าครับ

อิอิ  จุ๊ๆ ตัวอย่างเฉยๆ ครับผม

จำได้ว่าเคยเห็นนะครับตรง POI เพราะ แผนที่ผมเข้าใจว่าเป็น version ใหม่ มีพวก ปั๊มไรแบบนี้แล้ว น่าจะมีร้านอาหาร แต่คงร้านใหญ่ๆ นะครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ NaNaNa

• Sr. Member
ผมใช้ X ของแม่ ก็ถือว่าใช้ได้นะครับ

ออฟไลน์ AkE

ผมว่าดีออกคับ ผมว่า Navigator ที่ดีมีของ BMW กับ Accord คับ

ออฟไลน์ Entropy

• Full Member
ผมว่ามันสุดยอดมากอ่ะ ใส่รหัสไปรษณีย์เลย

ออฟไลน์ john

พิมพ์เป็นภาษาอังกฤษเลยมันจะเจอเปล่าครับ เช่นพระราม 4 พิมพ์ Rama 4 แทน

ออฟไลน์ capton

ใช้ได้ครับ ผมเพิ่งเอาไปอีสานมา .. ไม่หลงแต่ต้องสะกดให้ถูก มันยากตรงนี้ แต่ที่แปลกใจมากๆคือ ระยะปลายทางที่เหลือ มันตรงกับหลักกิโลข้างทาง

แบบว่าแทบจะที่เดียวกันเลย ไม่ใช่แค่หลักเดียว ผมสังเกตุตรงเส้น บรบือถึงร้อยเอ็ด  ทำเอางงกันทั้งคัน อะไรมันจะเป๊ะขนาดนั้น จริงๆนะ..

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่านมากครับ  :)

ออฟไลน์ reyeshenry

พระรามที่ 4 บ้านเรามันเขียว  Thanon Rama IV ไม่ใช่เหรอท่าน

ออฟไลน์ gayji

• Full Member
เดิมผมใช้ garmin อยู่ แล้วมาใช้ ของ f10 525d บอกเลยว่า ใช้ยากครับ
เพราะไม่รู้ว่า มันจะสะกดภาษาอังกฤษแบบไหน ต้องเรียนรู้ไปเรื่อยๆ ครับ เช่น วัด ก็ไม่ Temple แต่ใช้ว่า Wat ไปเลย

และผมว่า POI สถานที่ต่างๆ ยังไม่ค่อยอัพเดทเท่าที่ควร อัตราการหาเจอประมาณ 70% และรูทติ้งที่แนะนำผมดูแล้ว น่าเชื่อสัก 70% อีก 30% ไปทางที่ไม่น่าไป แต่ถึงเหมือนกันครับ

ตอนนี้จะไปไหน ผมก็ต้องดู google map ก่อน แล้วค่อยไปวัดดวงกับ gps ของ BMW ครับ

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากครับ  :)