ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนคุณ J!MMY ด้วยครับ  (อ่าน 6230 ครั้ง)

ออฟไลน์ yimuda

• Newbie
  • *
รบกวนคุณ J!MMY ด้วยครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 04, 2013, 16:22:31 »
เรื่องของเรื่องก็ไม่มีอะไรมากครับ  เป็นความชอบส่วนของผมเอง

เริ่มเรื่องเลยละกันครับ   หลังจากที่ศึกษาข้อมูลทั้งต่างประเทศและในประเทศเองรวมถึงได้อ่านรีวิวของคุณ J!MMY เอง ก็ได้ตัดสินใจที่จะไปจองรถ  นั่นก็คือ veloster turbo นั่นเอง  

และสีที่ผมตั้งใจจะจองเป็นสีเหลือง  จึงเดินเข้าไปถามเซลส์คนแรก
เซลส์แจ้งผมว่าไม่สามารถจะรับจองได้เนื่องจากทางฮุนไดประเทศไทย
ไม่ได้นำสีเหลือง turbo เข้ามาจำหน่าย มีเฉพาะรุ่น mpi ซึ่งเป็นรุ่นที่ราคาต่ำกว่า เท่านั้น  

ผมก็แจ้งกับเซลส์ว่าผมรู้สึกผิดหวังกับการประชาสัมพันธ์ผ่านสื่อต่างๆที่บอกว่า veloster มีทั้งหมด 7สี และมีสีพิเศษ คือ petrol grey ต้องจ่ายพิเศษ 10000 บาท  ทำให้ผมเข้าใจว่ารุ่นturboจะมี 8 สี  แต่แท้จริงแล้ว  รุ่น turbo มีแค่ 5สี  แต่รุ่น mpi กลับมีถึง 7สี

ด้วยความที่ผมอยากได้สีเหลืองมากก็เลยลองไปถามกับเซลส์อีกท่านหนึ่ง    เซลส์ท่านนี้แจ้งผมว่าสั่งให้ผมได้  แต่ไม่สามารถระบุเวลาที่จะรับรถได้แน่นอน  เพราะต้องรอตัดรถจากเกาหลีครั้งละ 6 คัน  หมายถึงว่า veloster ต้องมียอดขายในไทยครบ 6 คันถึงจะตัดล็อตใหม่เข้ามาจำหน่าย  ซึ่งรถผมก็จะอยู่ในคิวถัดไปนั่นเอง ผมก็ถามเซลส์ว่าพอจะประมาณเวลาได้ไหม เซลส์บอกประมาณไม่ได้ อาจจะ 1เดือน 3เดือน หรือ 6 เดือน หรืออาจจะมากกว่านั้น ผมก็แจ้งกับเซลส์ว่าถ้าไม่มีกำหนดรับรถโดยประมาณผมจะยังไม่จอง  เพราะกลัวว่าจองไปแล้วจะนานเกินไปหรืออาจจะไม่ได้รถ   ซึ่งจะทำให้ผมเสียเวลารอโดยใช่เหตุ

หลังจากนั้นผมก็ได้อีเมล์ไปถึง ฝ่ายประชาสัมพันธ์  ฮุนได  ประเทศไทย ว่าผมสับสนกับข้อมูลเพราะเซลส์ท่านแรกแจ้งว่าจองไม่ได้  แต่เซลส์คนที่สองกลับแจ้งว่าสามารถจองได้แต่ไม่กำหนดเวลา
รับรถที่แน่นอน   ผมจึงสอบถามว่าสามารถจองรถ veloster สีเหลือง turbo  ได้หรือไม่     ทางฝ่ายประชาสัมพันธ์ตอบกลับมาว่า สีเหลืองturbo ทางฮุนไดประเทศไทยไม่ได้นำสีเหลือง turboเข้ามาทำตลาดในประเทศไทย เนืองจากทางโรงงานที่เกาหลีเลิกผลิตไปแล้ว  

ซึ่งคำตอบนี้ก็สร้างความผิดหวังกับผมเข้าไปใหญ่ เพราะจากข้อมูลที่เห็นมา ประเทศอื่นๆที่ขายรุ่น turbo  ก็มีสีเหลืองขายกัน  searh google มาก็มีให้เห็นมากมาย  และยิ่งกว่านั้นทางเว็บไซท์ worldwide hyundai ที่จำหน่ายฮุนได ทั่วโลก และ เว็บไซท์ Hyundai  korea ก็แสดงข้อมูลอย่างชัดเจนว่ามีขาย

ผมจึงรวบรวมข้อมูลและหลักฐานทั้งหมดส่งไปทางฝ่ายประชาสัมพันธ์ ฮุนได ประเทศไทยอีกครั้งหนึ่ง

และผมก็ได้รับคำตอบจากฝ่ายประชาสัมพันธ์ว่า   ความคิดเห็นส่วนตัวนะคะคิดว่า การวางผลิตภัณฑ์แต่ละประเทศอาจจะมีข้อแตกต่างกันตามลักษณะผู้บริโภค

ถ้าบอกเหตุผลนี้ผมก็พอจะยอมรับได้ในระดับหนึ่งครับ  แต่ก็ความคิดเห็นส่วนตัว  ถ้าฮุนไดประเทศไทยจะเอาใจลูกค้าอย่างผมสักหน่อยโดยการออเดอร์สีและรุ่นรถนี้เข้าไปที่เกาหลี  ก็จะได้ใจลูกค้าอย่างผมไปเลย  หรือกลัวว่ารถรุ่นนี้ สีนี้กลัวจะขายไม่ได้  ผมก็ยินดีจ่ายเงินมัดจำก่อนครึ่งหนึ่งของราคารถก็สามารถทำได้เพราะผมตั้งใจจะออกเงินสดอยู่แล้วครับ  แล้วก็อีกเรื่องหนึ่งคือ ไหนๆสั่งสีเหลืองmpiเข้ามาขายแล้ว  ทำไมไม่เอาตัวturbo เข้ามาด้วยครับ  ทั้งๆที่ต้องจ่ายเยอะกว่ากันหลายแสน แต่กลับดันมีสีให้เลือกน้อยกว่า ตามปกติแล้วรถรุ่นท็อปทั่วๆไป จะมีสีให้เลือกกว่ารุ่นธรรมดา

จึงรบกวนหากคุณ จิมมี่  รู้จักผู้บริหารฮุนไดท่านไหน ที่พอจะมี service  mind  กับลูกค้าอย่างผมสามารถที่จะออเดอร์veloster สีเหลือง turbo ได้รบกวนขออีเมล์หรือเบอร์ติดต่อได้ไหมครับ  หรือจะให้ผมติดต่อผ่านช่องทางไหนผมก็ยินดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2013, 17:33:28 โดย yimuda »

ออฟไลน์ raygun

• Hero Member
Re: รบกวนคุณ J!MMY ด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2013, 16:34:38 »
.
.
.
ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ลองไปสั่งที่เกรย์ไหมครับ
เพราะถ้าผมเป็นฮุนไดผมก็อาจจะไม่สั่งให้เหมือนกัน
ขนาดรถราคาแพงกว่านี้ถ้าทางบริษัทบอกว่าไม่มีก็คือไม่มีครับ
ถึงแม้ว่าทั่วโลกเค้าจะมีก็ตาม อย่างถ้าไปสั่ง Benz CLA ว่าขอเอาตัว
ที่มีคอมมานออนไลน์ เค้าก็สั่งให้ไม่ได้หรอกครับ

และเรื่องนี้ผมว่ามันไม่ใช่เรื่องได้ใจลูกค้าด้วย
มันเป็นเรื่องของระบบบริษัท  ไม่งั้นถ้ามานั่งเอาใจลูกค้าทุกคน
ที่มีความต้องการล้านแปด ผมว่าไม่ต้องขายรถกันพอดี
นอกจากจะเป็นรถระดับ RR นั่นก็ว่าไปอย่าง เพราะปีนึงคงขายแค่ไม่กี่คัน

ออฟไลน์ Mortred

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2013, 16:46:10 »

ไม่รู้ตัวที่จะแถมในงานนี้โบป่าว หรือสีอะไร แต่ในรูปเป็นสีเหลือง

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2013, 16:53:09 »

ไม่รู้ตัวที่จะแถมในงานนี้โบป่าว หรือสีอะไร แต่ในรูปเป็นสีเหลือง
ไม่โบครับ ;D
Great Handling = Great Car

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2013, 16:59:53 »
ถ้าจริงจังขนาดนั้น ทำไมไม่เอาสีอะไรก็ได้ที่รับรถเร็วแล้วไปแรปสีเอาเองล่ะ

ออฟไลน์ THEKHAM

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2013, 17:23:31 »
ผมว่าเค้าน่าจะอยากขายแหละครับ

ดูจากการพยายามของเจ้าของกระทู้

แต่คง...จนปัญญาจริงๆ

Wrap เหลืองไปเลยตามเห็นข้างบนครับ

ส่วนเรื่องรอรถนาน ลุ้นยอดจองในงานเอานะเครฟ

;D เอาใจช่วย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2013, 17:27:27 »
wrap สี กลัวปัญหาตอนเกิดอุบัติเหตุต้องเสียเวลาวิ่งไป wrap ใหม่  อีกประการนึง ความเงาก็ต่างจากสีโรงงานครับ

ออฟไลน์ i-din

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2013, 17:39:45 »
ผมว่าถ้าทางฮุนไดประเทศไทยสามารถสั่งให้คุณได้ เค้าคงสั่งให้แล้วล่ะครับ เท่าที่อ่านมา สรุปว่าเค้าไม่สามารถทำได้ อีกทางนึงถ้าคุณอยากได้สีเหลืองจริงๆ เอารถเข้าศูนย์ทำสีใหม่ไปเลยครับ อีกกรณีนึงคือ wrape ก็เป็นทางเลือกนึก ผมว่ามีสติกเกอร์สีเหลืองหลายเฉดนะครับ น่าจะมีเฉดที่ถูกใจสิน่า

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2013, 17:56:14 »
.
.
.
ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ลองไปสั่งที่เกรย์ไหมครับ
เพราะถ้าผมเป็นฮุนไดผมก็อาจจะไม่สั่งให้เหมือนกัน
ขนาดรถราคาแพงกว่านี้ถ้าทางบริษัทบอกว่าไม่มีก็คือไม่มีครับ
ถึงแม้ว่าทั่วโลกเค้าจะมีก็ตาม อย่างถ้าไปสั่ง Benz CLA ว่าขอเอาตัว
ที่มีคอมมานออนไลน์ เค้าก็สั่งให้ไม่ได้หรอกครับ

และเรื่องนี้ผมว่ามันไม่ใช่เรื่องได้ใจลูกค้าด้วย
มันเป็นเรื่องของระบบบริษัท  ไม่งั้นถ้ามานั่งเอาใจลูกค้าทุกคน
ที่มีความต้องการล้านแปด ผมว่าไม่ต้องขายรถกันพอดี
นอกจากจะเป็นรถระดับ RR นั่นก็ว่าไปอย่าง เพราะปีนึงคงขายแค่ไม่กี่คัน

สั่งเกรย์ก็เงื่อนไขการรับประกันและอะไหล่ครับ  ที่เป็นเหตุผลที่ผมจะไม่สั่ง   

ระบบบริษัทผมก็เข้าใจดี  ผมก็เป็นเจ้าของบริษัทเช่นกันครับ  ถ้าสินค้าตัวไหนที่ผมไม่มีในสต็อค  ถ้าพอที่จะจัดหาสินค้าตามความต้องการของลูกค้าได้ ผมก็ยินดีที่จะจัดหาครับ  น่าจะเป็นหลักการขายที่ถูกต้องนะครับ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2013, 18:37:51 »
https://www.hyundai-motor.co.th/veloster/

ในหน้าเวปก็เขียนไว้ว่าเฉพาะรุ่นธรรมดานะครับ
H.

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2013, 19:18:02 »
แอบอิจฉาเจ้าของกระทู้ครับ
ผมก็เหล่คันนี้อยู่ห่างๆเหมือนกัน  ;D
ส่วนตัวผมว่ารุ่นนี้สีดำด้านสวยสุดนะครับ แต่ก็เคยเห็นสีเหลืองวิ่งในกรุงเทพนะ

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2013, 21:52:36 »
ผมแนะนำว่าตัดใจเถอะครับ เรื่องWrapไม่แนะนำ เวลาwrapไปนานๆแล้วลอกออกสีมันจะเพี้ยนจากที่ควรจะเป็นนะครับ และสีwrapมันก็ไม่ได้ดูสวยเหมือนสี

ตัวรถแท้ๆจากโรงงาน(ตามความรู้สึกผม) ผมยังเคยอยากได้VW GTI 3ประตูเลย แต่มีแต่เกรย์ที่นำเข้า ถามศูนย์ก็บอกไม่สั่งให้ก็เลยเลิกล้มความตั้งใจ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 00:12:26 »
1. ขอความกรุณาว่า คราวหลัง ถ้าตั้งกระทู้
ช่วยทำตามกำของเว็บเรานิดนึงนะครับ
ด้วยการระบุ เรื่องของกระทู้ ว่า จะถามเรื่องอะไร หรืเกี่ยวกับรถอะไร
ใส่ไปในหัวข้อสักหน่อยเถิด เพื่อให้สะดวกต่อการค้นหาในภายหลัง
เพราะ ถ้าจะต้องค้นกระทู้เดียวกัน ในช่วง 1-2 เดือน
มันจะมีกระทู้ ที่ชื่อว่า "ขอรบกวนคุณจิมมี่หน่อยครับ" เยอะมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
แล้วทำให้ ล่าช้า ในการช่วยเหลือ แก้ปัญหาเคสอะไรก็ตามที่อยู่ในกระทู้ที่มีชื่อเดียวกันเหล่านั้น

ครับ

2. ผมรู้ว่า Hyundai Thailand ไม่สามารถหารถให้คุณได้
และถ้าเขาสั่งให้คุณได้ เขาอาจถึงขั้น ต้องตบตีกับเจ้านายญี่ปุ่น
คนโรงงานฝั่งเกาหลีใต้ และอาจถึงขั้น ผู้ดูแลส่วนการขาย Overseas กันเลยละ!

ดังนั้น...ขอแนะนำว่า ซื้อตัวธรรมดาไป
แล้ว มาลง Turbo เอาเองข้างนอก ก็ได้นะฮะ

3. ไม่เช่นนั้น ซื้อตัว Turbo สีที่พอรับได้
แล้วมาพ่นสีใหม่เอาเอง ทำสีอู่ข้างนอกไปเลย ไม่ต้อง Wrap
แล้วแจ้งเปลี่ยนสีรถ กับขนส่ง

จบ!

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 00:42:37 »
1. ขอความกรุณาว่า คราวหลัง ถ้าตั้งกระทู้
ช่วยทำตามกำของเว็บเรานิดนึงนะครับ
ด้วยการระบุ เรื่องของกระทู้ ว่า จะถามเรื่องอะไร หรืเกี่ยวกับรถอะไร
ใส่ไปในหัวข้อสักหน่อยเถิด เพื่อให้สะดวกต่อการค้นหาในภายหลัง
เพราะ ถ้าจะต้องค้นกระทู้เดียวกัน ในช่วง 1-2 เดือน
มันจะมีกระทู้ ที่ชื่อว่า "ขอรบกวนคุณจิมมี่หน่อยครับ" เยอะมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
แล้วทำให้ ล่าช้า ในการช่วยเหลือ แก้ปัญหาเคสอะไรก็ตามที่อยู่ในกระทู้ที่มีชื่อเดียวกันเหล่านั้น

ครับ

2. ผมรู้ว่า Hyundai Thailand ไม่สามารถหารถให้คุณได้
และถ้าเขาสั่งให้คุณได้ เขาอาจถึงขั้น ต้องตบตีกับเจ้านายญี่ปุ่น
คนโรงงานฝั่งเกาหลีใต้ และอาจถึงขั้น ผู้ดูแลส่วนการขาย Overseas กันเลยละ!

ดังนั้น...ขอแนะนำว่า ซื้อตัวธรรมดาไป
แล้ว มาลง Turbo เอาเองข้างนอก ก็ได้นะฮะ

3. ไม่เช่นนั้น ซื้อตัว Turbo สีที่พอรับได้
แล้วมาพ่นสีใหม่เอาเอง ทำสีอู่ข้างนอกไปเลย ไม่ต้อง Wrap
แล้วแจ้งเปลี่ยนสีรถ กับขนส่ง

จบ!

ขอโทษสำหรับการตั้งหัวข้อกระทู้ครับและขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 06:57:59 »
ผมว่าน่าจะรอนานอย่างที่เขาว่า หรือ ไม่สามารถสั่งให้ได้เลย
เพราะ รถที่เขาเอาเข้ามานั้น จะเป็น line ผลิตเฉพาะที่ถูกกำหนดมาแล้ว ไม่สามารถดึงของที่ผลิตส่งประเทศอื่นมาให้ได้
ผมเองตอนที่ออก Tucson ดีเซล ยังขอสั่งรุ่น full option ยอมจ่ายเพิ่มเท่าไหร่ก็เอา เขาก็บอกว่าไม่ได้ แม้แต่เปลี่ยนลายล้อก็ไม่ได้
ดังนั้นผมว่าวิธีที่ง่ายสุด แบบที่คุณ Jimmy บอกครับ ทำสีใหม่ครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2013, 15:25:37 »
ผมว่าก็ต้องรอตามนั้นแหละครับ

คือ ผมก็ไม่เข้าใจ รถก็ตัวท็อปทำไมต้องจำกัดสี

กรณี ตัว 1.6 ธรรมดา ไม่สามารถอัพสีเป็นเทาด้านได้ อันนี้โอเค พอเข้าใจได้