ผู้เขียน หัวข้อ: ศูนย์ไปจดเลขทะเบียนมาให้เอง(ไม่ได้สั่ง) เราจะยกเลิกได้ไหมครับ  (อ่าน 9732 ครั้ง)

ออฟไลน์ ryukin

• Jr. Member
  • **
ผมซื้อรถเงินสด มีคุยกันแล้วว่าจะไปจองเลขเอง
ผมรับรถมาแล้วเดือนนึง จะรอมาจดอาทิตย์หน้านี้แล้วครับ
อยู่ๆมีใบตอบรับข้อเสนอแนะจากศุนย์บริการ
มีระบุเลขทะเบียนรถมาให้

ผมก็งงเลย ลองเสริชกูเกิลเล่นๆเรื่องเลขทะเบียน
เลขทะเบียนที่ศุนย์จดให้เป็นเลขอุบัติเหตุ  4ตัวตรงๆเลยครับ
พูดตรงๆผมก็ไม่ได้เชื่อโชคลางอะไรนะครับ
ออกรถก็เืลือกสีที่ชอบ ถึงแม้จะไม่ถูกโฉลกกับวันเกิด ;D
แต่เลขแบบนี้รู้แล้วก็คงไม่อยากได้ แล้วผมก็อยากเลือกเลขเองด้วยครับ
วิธีการจองก็ไม่ยุ่งยากอะไร หาข้อมูลมาหมดแล้วครับ

1.แต่กรณีนี้ ผมไม่ได้สั่ง แล้วศุนย์เค้าไปจดได้ยังไงครับ
เพราะอ่านในเวปกรมขนส่ง ต้องรับรถแล้ว แล้วเจ้าของรถต้องไปเองถึงจะจองเลขได้
(ต่างจากเมื่อก่อนที่มอบอำนาจให้คนนามสกุลเดียวกันจองแทนได้)
2.ผมยังสามารถยกเลิกเลขนี้ได้ไหมครับ เซลล์อ้างว่าจ่ายเงินและจดทะเบียนไปแล้ว
ยกเลิกเค้าจะโดนหลายพันบาท และบอกว่า เค้าเข้าใจผิดคิดว่า ให้เค้าจดให้ >:(
ด้วยความใจอ่อน ผมก็บอกว่า จะช่วยค่าใช้จ่ายบางส่วนในการยกเลิก
(ที่ไม่ช่วยทั้งหมดเพราะผมไม่ได้สั่งให้ไปจองเลขให้)

พอดีว่าวันศุกร์ก่อนปีใหม่ คุยกันแค่คร่าวๆ
พรุ่งนี้จะโทรไปคุยกะเซลล์อีกที อยากจะได้ข้อมูลจากพี่ๆเพื่อนๆก่อนครับ
ว่าข้อเท็จจริงเป็นอย่างไร เผื่อกรณีเซลล์ไม่ยอม
เพราะผมไม่ค่อยรู้เรื่องกฏระเบียบเท่าไหร่ แม้พยายามหาข้อมูลในเน็ตแล้ว

ขอบคุณทุกๆคำแนะนำครับ :)

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
ทางศูนย์ กะจะฟันค่าจดใช่มั้ยครับ

• **
ไม่น่าจะใช่ครับ
เพราะค่าจดทะเบียน 3,500 บาท
ผมจ่ายไปพร้อมค่ารถเลยครับ

งงครับ คือถ้าเราจะไปจดทะเบียนเอง แล้วทำไมต้องเสีย 3500 ให้ศูนย์ มันน่าจะเป็นตัวเลือกไม่ใช่หรอครับ เพราะสัปดาห์ที่ผ่านมา ก็พาน้าไปจองฮอนด้ารุ่นหนึ่ง ผมก็ถามว่าจดเองได้มั้ย เค้าบอกว่าได้ แต่ถ้าให้ศูนย์จดให้ก็ 4000 (อยู่เพชร แต่ไปจองที่ ปราณบุรี ฮอนด้า เพราะได้รถเร็วกว่าที่ ฮอนด้าเพชร)

หรือว่าผมเข้าใจอะไรผิดอีกแน่ๆ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

ในกรณีที่เราไปจองเลขเอง
พอใบกระดาษใบเล็กๆ จากขนส่งมาแล้ว
เราก็โทรบอกเซลล์ไปครับ ว่าเราได้เลขอะไร หมวดไหน
จากนั้นทางโชว์รูม เขาก็จะไปดำเนินการจดทะเบียนให้ครับ
เราก็แค่รอเฉยๆ โดยมากก็ประมาณ 1-2 สัปดาห์ 

• **
งงครับ คือถ้าเราจะไปจดทะเบียนเอง แล้วทำไมต้องเสีย 3500 ให้ศูนย์ มันน่าจะเป็นตัวเลือกไม่ใช่หรอครับ เพราะสัปดาห์ที่ผ่านมา ก็พาน้าไปจองฮอนด้ารุ่นหนึ่ง ผมก็ถามว่าจดเองได้มั้ย เค้าบอกว่าได้ แต่ถ้าให้ศูนย์จดให้ก็ 4000 (อยู่เพชร แต่ไปจองที่ ปราณบุรี ฮอนด้า เพราะได้รถเร็วกว่าที่ ฮอนด้าเพชร)

ไปจดทะเบียนเองก็เสียค่าใช้จ่ายครับ แต่ไม่ถึง3,500
3,500 เป็นราคาที่ทางศุนย์เค้าบวกค่าดำเนินการเข้าไปแล้วครับ

ผมก็เลยงงครับ ว่าไปจดและจองเลขมาให้ผมทำไม
เพราะผมจะไปจองเลขเองอยู่แล้วครับ

ไปจดทะเบียนเองก็เสียค่าใช้จ่ายครับ แต่ไม่ถึง3,500
3,500 เป็นราคาที่ทางศุนย์เค้าบวกค่าดำเนินการเข้าไปแล้วครับ

ผมก็เลยงงครับ ว่าไปจดและจองเลขมาให้ผมทำไม
เพราะผมจะไปจองเลขเองอยู่แล้วครับ

ขอบคุณครับ เจ้าของกระทู้เข้ามาหาข้อมูล แต่ผมกลับได้ความรู้จากเจ้าของกระทู้แทน  ;D ;D

• **
 ;D ;D ;D แค่มีคุณmarcovic9 กับคุณGUDJA-MAN
เข้ามาคุยในกระทู้ ก็ดีใจแล้วครับ
ผมไม่เคยตั้งกระทู้ก็เลยตื่นเต้นเป็นพิเศษครับ :D

เพราะไม่มีความรู้อะไรเกี่ยวกับรถเลยครับ
ส่วนใหญ่เข้ามาอ่านอย่างเดียวครับ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
ยกเลิกได้ครับ ให้เซลล์ที่จดนั่นแหละครับเป็นคนทำเรื่องให้

แต่ก็ขึ้นอยู่กับเซลล์ด้วยนะครับ บางคนไม่อยากทำเรื่องให้ใหม่ ก็จะมาขอร้องเรา

ออฟไลน์ Au

• **
ตอนนี้ยังมอบอำนาจให้คนนามสกุลเดียวกันจองเลขและจดทะเบียนให้ได้ไม่ใช่หรอครับ
ผมถามพี่ที่เค้ารับจดทะเบียนมาประมาณเดือนกันยายนที่ผ่านมาครับ
เรื่องยกเลิกทะเบียนเอาเลขที่เราจะไปจองทำได้แน่นอนครับ เสียเวลานิดหน่อยแต่ทางศูนย์จะทำรึเปล่า
และถ้าจำไม่ผิด ถ้าเปลี่ยนทะเบียนมาแล้วยังใช้เล่มทะเบียนเดิมนะครับ แต่จะลงหน้ากลางเรื่องมีการเปลี่ยนแปลงแก้ไขแทน

ออฟไลน์ LimitedEdition

ปกติถ้าไม่บอกให้ชัดเจน ศูนย์ดำเนินการจดทะเบียนให้เป็นปกติอยู่แล้วครับ

• **
ขอบคุณทุกๆความเห็นครับ

ออฟไลน์ auuuu

• **
ถ้าแก้เลข
เล่มทะเบียนเป็นเล่มเดิมด้วยนะครับ
เขาแก้เลขในเล่มเดิม

• **
ขอบคุณครับคุณauuuu