กระทู้เมื่อเร็วๆ นี้

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 10
1
Discussion Forum / Re: รบกวนช่วยแนะนำรถสำหรับครอบครัว 4 คนหน่อยครับ
« กระทู้ล่าสุด โดย Bankbom2916 เมื่อ วันนี้ เวลา 21:06:31 »
อยากเสนอสองรุ่นครับ
1. Lexus ES300h รถขนาดเดียวกับ Camry แต่ความสุนทรีเยอะกว่ามากๆ(จากที่รับข้อมูลมาจากหลายๆสื่อ)
2. Lexus RX350h เนื่องจากเป็นรถ SUV ใช้งานสะดวก มีพื้นที่เก็บของเยอะ ความสบายกายและสบายใจน่าจะเยอะกว่ารถยุโรปพอสมควร
Lexus ตอนแรกมีมองไว้อยู่เหมือนกันครับ ได้ยินมาว่าเป็นรถที่นั่งสบายมากที่สุดคันหนึ่งเลย แต่เคยนั่งของเพื่อนครั้งนึงรู้สึกรถค่อนข้างอืดนิดๆ ไม่แน่ใจว่าด้วยเครื่องยนต์หรือเพราะน้ำหนักตัวรถครับ แล้วก็อีกเรื่องที่ไม่มีศูนย์บริการใกล้บ้านเลยครับ บ้านผมอยู่ฝั่งพระราม 2 ครับ

จริงๆ 4 คน ใช้งานปกติ รถเก๋ง ก็เพียงพอครับ

ดู จขกท งบเยอะ อาจจะไปทาง E class หรือ series 5 ก็ได้ครับ หรือถ้าฝั่ง japan ก็แคมรี่ แอคคอร์ท ครับ

นอกเหนือจากว่า กลัวน้ำท่วม หรือ มีเข้าสวนเข้าไร่บ้าง ค่อยมามองแนวรถสูงๆครับ
งบไม่เยอะครับผม ถ้าประหยัดได้ก็ประหยัดครับ ถ้าเป็น Camry กับ Accord ปัจจุบันค่ายไหนดีกว่ากันครับ หรือรอ All new camry เลยดีกว่าครับ

ถ้าเอาแบบย่อมๆและยังได้ความพรีเมี่ยมอยู่ผมว่า Lexus NX350h โอเคเลยครับ
คันจะเล็กกว่า x3 , glc , q5 มาหน่อยแล้วก็เป็นไฮบริดปกติยังไม่ต้องเสียบปลั๊ก
การขับข่ตัวนี้ดีขึ้นกว่า lexus แต่ก่อนเยอะ แล้วก็อีกอย่างนึงไปเปิดดูค่าใช้จ่ายเช็คระยะของ lexus ราคาดีเลยแหละครับ
มีเกินหมื่นอยู่ 2-3 ครั้งเองนอกนั้นหลักพัน

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นโจทย์นี้จะเซฟเงินได้อีกเป็นล้านถ้าไปจบที่ honda cr-v e:phev ตัวนี้คุ้มมากๆในราคาที่จ่ายไปจริงๆครับ
จุดติก็พอมีเรื่องออฟชั่นบางอย่าง หรืองานประกอบ honda ที่ต้องเช็คดีๆหน่อย
ลองไปขับดูครับ น่าลุ้นเซฟงบไว้เปลี่ยน coupe คันใหม่ครับ
ถ้าเป็น Lexus ข้ามไป NX450+ เลยดีกว่าไหมครับ หรือตัว PHEV ไม่น่าเล่นครับ ตัว Series NX ขนาดเท่ากับ X1 GLA Q3 มั้ยครับ
CRV กับ HRV ก็มีดูอยู่เหมือนกันครับ แต่ยังไม่ได้ test drive เลยครับ

ถ้าแบบนั้น ผมปล่อย ranger ทิ้ง แล้วเอา everest มาแทน ดีกว่าครับ เน้นใช้งานครอบครัว มีตังเหลือเยอะด้วย ไม่ต้อง cayenne ก็ได้(สำหรับผม)
ถ้าเทียบ Everest กับ Fortuner เบาะหลังกระด้างเหมือนกันมั้ยครับ ถ้าค่อนข้างกระด้างก็อาจจะไปจบที่ CRV ดีกว่ามั้ยครับ ไม่ค่อยได้ขับลุยป่าลุยเขาขนาดนั้นครับ
2
Discussion Forum / Re: จะเปลี่ยนพัดลมหม้อน้ำ ตอน110,000 กลัวเสีย
« กระทู้ล่าสุด โดย z4kas เมื่อ วันนี้ เวลา 21:04:07 »
ถ้าอย่าง Mazda 3 ตัวโฉมก่อนปัจจุบัน
เปลี่ยนแค่แปรงถ่านได้ไหม
หรือต้องเปลี่ยนทั้งมอเตอร์ครับ
3
Discussion Forum / มาชม Porsche 911 facelift 2024
« กระทู้ล่าสุด โดย O_o" เมื่อ วันนี้ เวลา 21:00:10 »
รุ่นปรับโฉม Porsche 911 (992.2) ตัวถังทั้งหมด Coupe, Cabriolet และ Targa

ปรับงานออกแบบภายนอก ชุดกันชนหน้าหลัง ไฟหน้าแบบใหม่ HD - Matrix และไฟท้ายใหม่

ภายใน จอแสดงผลขนาด 12.6 นิ้ว และ 10.9 นิ้ว รองรับ Apple CarPlay

เพิ่ม usb type c

เพิ่มปุ่ม Push Start Engine

รุ่นย่อย Carrera และ Carrera S เครื่องยนต์ 6 สูบนอน ขนาด 3.6 ลิตร electric turbo T-Hybrid กำลังสูงสุดทั้งระบบ 478 hp แรงบิด 570 Nm ระบบส่งกำลัง PDK 8 จังหวะ

รุ่นย่อย GTS เครื่องยนต์ 6 สูบนอน ขนาด 3.6 ลิตร electric turbo T-Hybrid กำลังสูงสุดทั้งระบบ 532 hp แรงบิด 609 Nm ระบบส่งกำลัง PDK 8 จังหวะ

battery ขนาดความจุ 1.9 kWh

ทำตลาดรุ่นย่อย ทั้งหมด Carrera , Carrera GTS , Carrera 4 GTS , Targa 4 GTS

4
Discussion Forum / Re: สอบถามข้อมูล Toyota Alphard
« กระทู้ล่าสุด โดย pongsak77 เมื่อ วันนี้ เวลา 20:48:36 »
ดูหนังออนไลน์ ดูฟรี ไม่มีโฆษณา 24 ชั่วโมง
5
ู^
^
ขอบคุณ คุณ marvel ครับ และก็ที่กล่าวมาถูกต้องเลย

ทีนี้เสริมอีกประเด็นที่ว่า ทำไมไฟแนนท์ไม่รับ

ยกตัวอย่างกลมๆ รถป้ายแดง EV คันนึงราคา 699,000 บาท ลูกค้าซื้อไปใช้ได้ 2 ปี ขายออกมา ราคาคันนั้นจะขายได้ ไม่เกิน 350,000บาท (ราคาประมาณการรับซื้อเฉลี่ยในปัจจุบันนะครับ)

เมื่อมีเต้นท์ซื้อมา เอามาขายต่อที่ราคา 4แสนถ้วน ... และต่อมา มีลูกค้ามาซื้อไปในราคานี้ และใช้ไปอีก 1 ปี และบังเอิน เกิดอุบัติเหตุ เข้าอู่ อู่ตีราคาซ่อม(หากโดนแบ็ต) 4แสน  ทุนประกันไม่พอจ่าย ต้องคืนทุน และประกันภัยใหม่ปีนี้คุ้มครองแบ็ตเตอร์รี่ไม่ถึง 100% ด้วย

คำถาม เจ้าของรถจะเอาเงินที่ไหนมาซ่อม จ่ายส่วนต่างไม่ไหว สุดท้ายก็คืนรถ ปล่อยยึดหรืออื่นๆไป ..... ไฟแนนท์ปล่อยไปเจอเคสนี้ยังไงก็ขาดทุน ถึงเกิดไม่บ่อยแต่มีแน่ ดังนั้นใครจะเสี่ยง ...

ก็ประมาณนี้ ซึ่งนี่เป็นการยกตัวอย่างบางส่วนนะ จริงๆแล้วราคาแบ็ตก้อนเท่าไร เราทราบกันดีแล้ว แถมยังไม่รวมซ่อมอื่นๆค่าแรงอีก บางทีราคาซ่อมชนป้ายแดงเลยนะ
ผมว่าอีกประเด็นนึงคือ ราคารถมือ1ลดกันมั่วซั่วมาก จนทำให้ประเมินราคามือ2ไม่ได้ บางคันรับซื้อมือ2มา พอตั้งราคาขายแล้วเจอมือ1ลดราคาพอดีอาจไปพอๆกันจนมันขายไม่ได้ สุดท้ายจึงตัดปัญหาไม่รับเลยดีกว่า
6
Discussion Forum / Re: รบกวนช่วยแนะนำรถสำหรับครอบครัว 4 คนหน่อยครับ
« กระทู้ล่าสุด โดย KTN88 เมื่อ วันนี้ เวลา 20:37:42 »
Toyota Voxy/Honda Stepwagon ครับ ผมว่าเหมาะตามโจทย์ วาง Carseat ง่ายด้วย
7
เป็นไปตามที่ผมคิดเอาไว้ก่อนหน้านี้แล้วว่ามันคนละ scenario กันกับรถน้ำมัน
หลายคนเอามาผสมกันว่า ซื้อถูก ค่าพลังงานถูก ไม่มีชิ้นส่วนให้เสียค่าซ่อมบำรุง
แล้วเอาไปบวกกับการคิดว่าจะขายทิ้งก่อนแบตเสื่อม แล้วเอาเงินไปซื้อคันใหม่

เอาจริงๆ ผมเคยท้วงตั้งแต่คนที่บอกว่าไม่เอาไฮบริด ยุ่งยาก ซ่อม 2 ระบบ
แบตลูกละแสน 5 ปีเปลี่ยน รอไฟฟ้าไปเลยดีกว่า โดยไม่ได้คิดว่าถ้าแบตไฮบริด
ลูกกะติ๊ดเดียวเป็นแสน แล้วแบต EV ลูกเบ้อเร่อมันจะไม่หลายแสนเหรอ

สรุปคือ ซื้อมาใช้ ไม่ได้ซื้อมาขาย มัวแต่ยึดติดราคาขายต่อก็ใช้แบบเดิมๆ ไปครับ

รถ EV มันถึงไม่ได้เหมาะกับทุกคนไงครับ   เพราะรวมแล้วถึงประหยัดค่าเชื้อเพลิงได้  แต่ต้องแลกกับมูลค่ารถที่ลดลงมากๆ  และค่าประกันที่มีแนวโน้มว่าจะเพิ่มขึ้นอย่างแน่นอนในอนาคต

แทบไม่มีใครนึกถึงเรื่องลดมลพิษจริงๆ
8
เวลาบอกว่า ใช้ไปจนหมดอายุการใช้งานแล้วก็ทิ้ง เหมือนมือถือ

อันนี้ผมสงสัยจริงๆว่า เวลาทิ้งรถที่หมดอายุเนี่ย มันทิ้งยังไงครับ?
9
« กระทู้ล่าสุด โดย helloweentz เมื่อ วันนี้ เวลา 20:17:41 »
kia carnival  เหมาะและสบายที่สุด เพราะ เป็นรถครอบครัว

เน้นพรีเมี่ยม toyota alphard สวยสบาย

ถ้ารถ SUV หรือ เก๋ง ซีดาน  ใส่ คาร์ซีท 2 อัน  ใส่ได้ แต่จะลำบากหน่อย
10
รถไฟฟ้า ต้องทำใจซื้อเหมือนซื้อมือถือครับ ใช้ๆไปหมดอายุก็ทิ้ง ... มันแบบนั้นจริงๆ

เอาจริงมันเลวร้ายมากไหม สำหรับคนมีเงินแทนที่จะซื้อ series 5 ใช้ 10 ปี ขาดทุนเกิน 2 ล้าน เทียบกับ Model Y ใช้ 10 ปี depreciated เหลือ 0 บาท โยนทิ้งได้ เสียเงินเท่ากัน ... ประมาณนี้ครับ ไม่ได้บอกว่าถูก แต่ต้องคิดให้ได้แบบนี้ถึงจะไม่เสียใจที่ซื้อ

ปล ผมยังทำใจแบบนั้นไม่ได้ ขอซื้อรถน้ำมันล้วนต่อไปก่อน
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 10