ผู้เขียน หัวข้อ: 'มิตซูบิชิ' ถอนฐานการผลิตจากสหรัฐ  (อ่าน 4310 ครั้ง)

ออฟไลน์ JAAP01

• Sr. Member
'มิตซูบิชิ' ถอนฐานการผลิตจากสหรัฐ
« เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2015, 00:39:50 »
ไม่แน่ใจว่าจริงหรือเปล่าครับ แต่มีข่าวลือมาบ้างแล้ว แต่ก็อาจเป็นไปได้นะครับดูจากสเปคนิวปาเจโร่สปอร์ตที่จัดเต็มแบบไม่เคยมีมาก่อน  :o

สำนักข่าวเกียวโด รายงานอ้างแหล่งข่าวว่า บริษัทมิตซูบิชิ มอเตอร์ส คอร์ป ตัดสินใจถอนฐานการผลิตรถยนต์ออกจากสหรัฐ เป็นส่วนหนึ่งของความพยายามมุ่งเน้นตลาดเอเชีย ซึ่งกำลังขยายตัวมากขึ้น โดยจะขายโรงงานในรัฐอิลินอยส์ ซึ่งปัจจุบันผลิตรถยนต์อเนกประสงค์กว่า 60,000 คันต่อปี และแหล่งข่าวยังระบุด้วยว่า มิตซูบิชิ มอเตอร์ส จะโยกทรัพยากรไปยังโรงงานในเอเชียมากขึ้น เช่นโรงงานในไทยและฟิลิปปินส์

http://www.bangkokbiznews.com/news/detail/658072

ออฟไลน์ baddream11

Re: 'มิตซูบิชิ' ถอนฐานการผลิตจากสหรัฐ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2015, 09:49:23 »
แล้วเน้นตลาดเอเซีย โดยยังทำตลาดในอเมริกา ไม่ได้รึ ;)

ออฟไลน์ tierak

Re: 'มิตซูบิชิ' ถอนฐานการผลิตจากสหรัฐ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2015, 10:15:48 »
รู้สึกว่ายอดในอเมริกาเขนไม่ขึ้นตกลงตลอด
คงมาเน้นที่แถวบ้านเรา ออสเตรเลีย ยุโรปโดยเฉพาะรัสเซีย

ออฟไลน์ tiger12r

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2015, 10:42:03 »
เดี๋ยวก็ถอนในบ้านเราไปเพื่อนบ้านแทน  8)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2015, 10:59:26 »
มิตซูยังมีโรงงานที่บราซิล ที่อเมกากลางอยู่ครับ

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2015, 14:04:37 »
ไปไม่ไหว ก็ถอนตัวออกมา ตามสภาวะเศรษฐกิจจริงๆ

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2015, 16:42:46 »
ผลิตที่อื่นเพื่อหนีต้นทุนแต่ก็ยังเอาไปขายเหมือนเดิม ก็คงไม่มีอะไรมากไปกว่านี้มั้งครับ

ออฟไลน์ SaiXaiZai

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2015, 19:19:13 »
Triton ฐานการผลิตก็อยู่ในประเทศไทย และส่งออกไปขายทั่วโลก

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2015, 10:48:52 »
ที่นั่นผลิตรุ่นอะไรขายมั่งครับ

ออฟไลน์ Severus Snape

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2015, 13:03:11 »
แค่ถอนการผลิตเองครับ มิตซูบิชิยืนยันมาเรื่อย ๆ ว่าจะไม่ทิ้งตลาดอเมริกาเหมือนซูซูกิ ถ้าจำไม่ผิด mazda ก็ไม่มีโรงงานใหญ่ในอเมริกานะครับ
ตอนนี้ Mitsubishiยอดขายเริ่มเพิ่มขึ้นเรื่อย ๆ มา 2 ปีติดแล้วนะครับ ตั้งแต่เปลี่ยนมาเน้น SUV และวาง Position ในตลาดอเมริกาใหม่ ตำแหน่งทางการตลาดตอนนี้ของ Mitsubishi คือตลาดระดับต่ำกว่ารถเกาหลีอีกครับ เน้นความคุ้มค่าด้านราคาเป็นหลักเหมือนแบรนด์เกาหลีเมื่อ 10-20 ปีก่อน รถส่วนใหญ่ก็นำเข้าจากญี่ปุ่นอยู่แล้ว ขนาด Lancer ยังนำเข้าจากญี่ปุ่นเลย ผมว่าต่อไปก็คงเน้นนำเข้าจากญี่ปุ่นกับไทยอ่ะครับ

ออฟไลน์ Impulse

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 12:19:47 »
แค่ถอนการผลิตเองครับ มิตซูบิชิยืนยันมาเรื่อย ๆ ว่าจะไม่ทิ้งตลาดอเมริกาเหมือนซูซูกิ ถ้าจำไม่ผิด mazda ก็ไม่มีโรงงานใหญ่ในอเมริกานะครับ
ตอนนี้ Mitsubishiยอดขายเริ่มเพิ่มขึ้นเรื่อย ๆ มา 2 ปีติดแล้วนะครับ ตั้งแต่เปลี่ยนมาเน้น SUV และวาง Position ในตลาดอเมริกาใหม่ ตำแหน่งทางการตลาดตอนนี้ของ Mitsubishi คือตลาดระดับต่ำกว่ารถเกาหลีอีกครับ เน้นความคุ้มค่าด้านราคาเป็นหลักเหมือนแบรนด์เกาหลีเมื่อ 10-20 ปีก่อน รถส่วนใหญ่ก็นำเข้าจากญี่ปุ่นอยู่แล้ว ขนาด Lancer ยังนำเข้าจากญี่ปุ่นเลย ผมว่าต่อไปก็คงเน้นนำเข้าจากญี่ปุ่นกับไทยอ่ะครับ
เป็นข้อมูลที่น่าสนใจครับ แต่ราคาที่ Mitsu ยอมลดเนี่ย เขาลดเป็นทางการหรือลดผ่าน Dealer ครับเพราะผมดูเว็บทางการ

ราคาเริ่มต้น
Lancer - 17395
Elantra - 17250
Collora - 16950
Jettra - 17325
Mazda3 -16945

ถ้าคุณ Snep มีข้อมูลเพิ่มเติมช่วยแจ้งด้วยครับ ส่วนยอดขายกำไรเห็นเริ่มฟื้นมา 2 ปีตรงกันครับ