ผู้เขียน หัวข้อ: Bimmer i7 วิ่งทดสอบเทียบกับ Tesla model Y, Xpeng P7, Merc EQS  (อ่าน 4083 ครั้ง)

MacH1

• บุคคลทั่วไป
Bimmer i7 วิ่งทดสอบเทียบกับ Tesla model Y, Xpeng P7, Merc EQS
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2022, 22:03:14 »
https://www.carscoops.com/2021/11/2023-bmw-i7-spied-being-tested-against-mercedes-eqs-tesla-model-y-and-xpeng-p7/?fbclid=IwAR3FL134Ke_fK0HIMvCrFfkDGiHy78VWjLEIiuAaZu-zZ7XRmwwPt4BgebQ

Bimmer i7 ทดสอบเทียบกับ benchmark ในวงการอีวี หลายแบรนด์ หลายรุ่นทั้ง Tesla model Y (Gold standard ของวงการ) , Merc EQS (คู่แข่งโดยตรง) และอีกคันคือ Xpeng P7 คันสุดท้ายเป็น benchmark นี้ถือว่าไม่ธรรมดา

ปล. 1 ใครที่ดูถูกถูกแคลนรถอีวีจีน สาวกเหนียวแน่นของรถจากบางประเทศ (ติดภาพรถน้ำมันมานาน) จนไม่ดูข้อเท็จจริงว่าโลกเค้าไปถึงไหนกันแล้ว ยังติดภาพ stereotype เดิมๆ ควรคิดใหม่เปลี่ยน mindset กันใหม่ได้ใหม่ เลิกหัว conservative กันได้แล้ว

ปล. 2 มีภาพ render โผล่มาออก front หน้า ไฟสี่ดวงของ i7 มันได้ฟิล รถของค่าย Genesis นิดๆ   

ออฟไลน์ raygun

• Hero Member
Re: Bimmer i7 วิ่งทดสอบเทียบกับ Tesla model Y, Xpeng P7, Merc EQS
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2022, 02:33:12 »
.
.
มันไม่เกี่ยวอะไรกับ conservative เลยครับ
มันเป็นเรื่องของรสนิยมมากกว่า
อย่าบอกว่าการชอบรถจีนคือหัวก้าวหน้า
เพราะมันตลกครับ

ออฟไลน์ Chicken Wings

• Full Member
Re: Bimmer i7 วิ่งทดสอบเทียบกับ Tesla model Y, Xpeng P7, Merc EQS
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2022, 03:03:01 »
EV จีนดีๆมีเยอะ BYD Nio X-Peng แต่มันไม่มีขายในไทยอ่ะสิ

ลองคนได้สัมผัสนานเข้า ก็จะเปลี่ยนมุมมองไปเอง

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2022, 06:06:15 »
.
.
มันไม่เกี่ยวอะไรกับ conservative เลยครับ
อย่าบอกว่าการชอบรถจีนคือหัวก้าวหน้า
ถ้ามันดีจริง แค่ขึ้นเขาไม่ชันมากทำไมถึงเข้าเซฟโหมดกันนะครับ บางคันจอดตายขณะวิ่งในเมืองก็มี

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2022, 08:29:21 »
คุณสามารถ ให้ข้อมูล โดยไม่ดูถูกความคิดคนอื่นได้นะครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2022, 08:39:11 »
คุณควรเข้าใจ  คนแต่ละคนความคิดไม่เหมือนกัน  จะให้เขาคิดอย่างเราทั้งหมดไม่ได้  นั่นมันเป็นไปไม่ได้

ถามว่า  ผมยอมรับรถไฟฟ้าจีนไหม    zs  ทำให้ผมยอมรับได้  byd  ก็ทำให้ผมยอมรับได้   แต่บางคน  เขายอมรับไม่ได้  นั่นเป็นสิทธิของเขาครับ

ถ้าผมจะออกรถถ่านสักคัน  คุณสมบัติที่ผมเลือก  วิ่งเกิน 500 กม.  เติมไฟได้เร็ว  ซึ่งตอนนี้  ผมดูไว้สองคัน  ราคาต่างกันมาก  สามดาว eq กับ  byd   ขอรอดูความเสถียรของแบตฯแบบแข็งของ byd  ก่อน ...แต่เทใจให้แล้วครับ

ออฟไลน์ United

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2022, 08:57:20 »
ผมมองแบบนี้นะคับ Xpeng, Nio นี่คือตัวจี๊ดเลยครับ ถ้าพวกนี้คือ คิดใหม่ทำใหม่หมด และส่งขาย EU, US ได้ด้วย แสดงว่า มันต้องมีมาตรฐานอะไรสักอย่างที่เข้มข้นกว่า คุณภาพและ reliable เค้าคงดีกว่าพวกที่เพิ่งเปิดตัวในบ้านเรา

แต่อย่างแบรนที่ขายในแถบๆนี้ ผมเคยบอกในกระทู้รถไฟฟ้าจีน ไปแล้วว่า มันยังไม่ได้มาตรฐาน reliable มันแย่ (ยกเว้น MG ZS + EP ละกันคับ เห็นมีหลายความเห็นบอกว่าดี)

ถ้า xpeng, nio มาจริงน่าลองครับ เชื่อว่าดีกว่ารุ่น ปจบ แน่นอน

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2022, 09:24:39 »
ขอบคุณสำหรับ clip ครับ
ปล.1  อยากมีโอกาสซื้อ bev ใช้บ้าง แต่วันนี้มีแต่รถราคาค่อนข้างสูง รุ่นที่ราคาพอไหวก็ยังไม่มั่นใจในคุณภาพและการดูแล เรื่องรถผม conservative  ครับ เพราะราคาแพงและเกี่ยวข้องกับความปลอดภัย

ปล.1.1 ล่าสุดเพิ่งไปเที่ยว ตจว.  ขาไป กทม. แพร่ หยุดพักเฉพาะเข้าห้องน้ำและซื้อกาแฟ ขากลับยิงยาว ลำปาง-กทม แวะกินข้าวเที่ยงและกาแฟ ถ้ารถ bev ราคาเอื้อมถึงทำได้แบบนี้ก็ดีสิครับ  ปล. 1.2 ผมไม่ทานข้าวปั๊ม ขอให้ร้านอาหารระหว่างทางมีที่ชาร์ทด้วยก็ดีนะครับ

อยากหลุดออกจากความ conservative เปลี่ยน mindset ตามโลกให้ทันซะที

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2022, 09:38:29 »
ในเมื่อราคาพวก เอกซแปง,โพลสตาร์ท หรือ นีโอ  เป็นรถราคาสูงไม่มีใครเถียงหรอกครับว่ามันไม่ดี 

มันดี ดีมาก

แต่ของจีนที่ทุกคนจับต้องได้ ไม่ใช่รถพวกข้างต้นครับ

ฉะนั้นถ้าในมุมของคนมีเงินพอจะซื้อรถล้านนึง เขาเหล่านั้นจะบอกว่า EV ยังดีไม่พอก็จริงของเค้าครับ 

อย่าเหมารวมว่าคนพวกนี้หัว conservative   เพราะคนที่กล่าวแบบนี้หัว conservative และกดทับผู้อื่นอย่างยิ่งครับ  :P :P
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2022, 09:50:22 »
คุณสามารถ ให้ข้อมูล โดยไม่ดูถูกความคิดคนอื่นได้นะครับ

คุณให้ข้อมูลได้ คนที่เค้ายังไม่ไว้ใจรถจีนเค้าก็มีเหตุผลของเขา ความคิดของคนมันก็เปลี่ยนกันได้แต่ไม่ควรมาดูถูกหรือด้อยค่ากัน

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2022, 09:54:00 »
รอดู i7 ในบ้านเราได้เลยครับ ปลายปีนี้  8) 8) 8) 8) 8) 8)

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2022, 13:35:26 »
https://www.carscoops.com/2021/11/2023-bmw-i7-spied-being-tested-against-mercedes-eqs-tesla-model-y-and-xpeng-p7/?fbclid=IwAR3FL134Ke_fK0HIMvCrFfkDGiHy78VWjLEIiuAaZu-zZ7XRmwwPt4BgebQ

Bimmer i7 ทดสอบเทียบกับ benchmark ในวงการอีวี หลายแบรนด์ หลายรุ่นทั้ง Tesla model Y (Gold standard ของวงการ) , Merc EQS (คู่แข่งโดยตรง) และอีกคันคือ Xpeng P7 คันสุดท้ายเป็น benchmark นี้ถือว่าไม่ธรรมดา

ปล. 1 ใครที่ดูถูกถูกแคลนรถอีวีจีน สาวกเหนียวแน่นของรถจากบางประเทศ (ติดภาพรถน้ำมันมานาน) จนไม่ดูข้อเท็จจริงว่าโลกเค้าไปถึงไหนกันแล้ว ยังติดภาพ stereotype เดิมๆ ควรคิดใหม่เปลี่ยน mindset กันใหม่ได้ใหม่ เลิกหัว conservative กันได้แล้ว

ปล. 2 มีภาพ render โผล่มาออก front หน้า ไฟสี่ดวงของ i7 มันได้ฟิล รถของค่าย Genesis นิดๆ   

ขอ อนุญาตินะครับ CAP กลัวแก้
ให้คนอื่นๆ เค้ามา เห็น ทัศนคติครับ เยี่ยมๆ จริงๆ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2022, 14:02:05 »

คุณให้ข้อมูลได้ คนที่เค้ายังไม่ไว้ใจรถจีนเค้าก็มีเหตุผลของเขา ความคิดของคนมันก็เปลี่ยนกันได้แต่ไม่ควรมาดูถูกหรือด้อยค่ากัน
อย่าว่าแต่รถจีนนะครับ สินค้าจากจีนหลายอย่างก็ยังไม่น่าไว้ใจแม้จะเป็นยี่ห้อดังเช่นเสี่ยวมี่  เข่นโทรศัพท์ ในแอพที่ติดมาจากโรงาน เช่นแอพฟังเพลงใช้ไปสักพักก็เด้งโฆษณามาเฉยเลย แอพต่างจากโรงงานขึ้นเด้งโฆณาจนรำคาญเสียเวลามากครับ รวมไปถึงเครื่องใช้ไฟฟ้าต่างที่กินไฟเปลืองกว่าเครื่องใข้ไฟฟ้ายี่ห้อญี่ปุ่น แถมไม่ทนทานและไฟรั่วมาก็มีครับ

ออฟไลน์ Left lane driver

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2022, 15:44:59 »
ผมว่าคนที่ "ยี้" รถไฟฟ้าจีน เขาหมายถึงรถที่ขายในประเทศนะครับ หลักๆก็ Good Cat นั้นแหละ
ผมไม่เห็นใครบอกว่ารถอย่าง Nio มันกากเลย เอาแค่ MG ZS ผมว่าเสียงตอบรับก็ดีอยู่นะ
แต่รถ EV จากจีนที่ดีๆเด่นๆ มันไม่มีขายในประเทศไง ถ้าเอามาขายคงเป็นที่น่าสนใจอยู่เยอะ

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2022, 15:51:19 »

+1 ครับ การไม่เคารพความคิดและเหยียดคนอื่นว่าเป็น Conservative นี่ ไม่น่าเลยครับ  คนเราแต่ละคนมีความชอบต่างกันอยู่แล้ว  :-\

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2022, 19:16:37 »
ส่วนตัวก็สนใจรถไฟฟ้านะครับ

แต่ขนาดมือถือผมยังไม่กล้าชาร์จค้างคืนเลยครับ แม้จะเป็น iPhone

ชาร์จตอนถึงบ้าน ดึงออกก่อนนอน ตื่นเช้ามาชาร์จอีกรอบให้เต็มก่อนออกจากบ้าน

พอเป็นแบตรถยนต์ที่ลูกใหญ่กว่าเป็นร้อยเท่า เกิดไฟไหม้ทีไม่อยากจะคิด ต้องมาระแวงทุกคืนคงจะไม่ไหว

คงจะรอจนมีรถไฟฟ้าวิ่งสักครึ่งประเทศผมคงจะถูกบังคับให้ใช้ละครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Night_Angel

• Sr. Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2022, 20:08:59 »

จะไม่สนใจสักค่าย จนกว่าจะกล้าประกาศ เป้นสาธารณแบบ Tesla ว่าสามารถ Recycle Battery ได้ 100% ไม่เหลือสารพิษทำลายโลก  ไม่เช่นนั้นก็แค่ย้ายมลพิษจากอันตรายน้อยกว่่า มาเป้นอันตรายมากกว่า แค่นั้น

Tesla has already begun battery recycling and intends to recycle as close to 100% of battery materials as it can.

ส่วนนี้คือคำพูดของเว็บ cleantechnica ที่บอกว่า เทสล่านั้นสามารถรีไซเคิลแบตได้ถึง 100 % แล้ว
ผมขอขยายคำว่า recycle แบตในที่นี้ด้วย คือ เค้าสามารถแยกชิ้นส่วนองค์ประกอบต่างๆ ในแบตเตอร์รี่แล้วนำมาสร้างแบตใหม่โดยไม่เหลือของเสียปล่อยลงสู่แม่น้ำลำธารได้แล้วนะครับ
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2022, 19:36:50 »

จะไม่สนใจสักค่าย จนกว่าจะกล้าประกาศ เป้นสาธารณแบบ Tesla ว่าสามารถ Recycle Battery ได้ 100% ไม่เหลือสารพิษทำลายโลก  ไม่เช่นนั้นก็แค่ย้ายมลพิษจากอันตรายน้อยกว่่า มาเป้นอันตรายมากกว่า แค่นั้น

Tesla has already begun battery recycling and intends to recycle as close to 100% of battery materials as it can.

ส่วนนี้คือคำพูดของเว็บ cleantechnica ที่บอกว่า เทสล่านั้นสามารถรีไซเคิลแบตได้ถึง 100 % แล้ว
ผมขอขยายคำว่า recycle แบตในที่นี้ด้วย คือ เค้าสามารถแยกชิ้นส่วนองค์ประกอบต่างๆ ในแบตเตอร์รี่แล้วนำมาสร้างแบตใหม่โดยไม่เหลือของเสียปล่อยลงสู่แม่น้ำลำธารได้แล้วนะครับ
ก่อมลพิษมากกว่าแถมดับไฟยากอีกด้วยครับ. ตอนนี้เจ้าของโพสต์หายไปสงสัย ไปไม่กลับหลับไม่ตื้นฟื้นไม่มีแล้วครับ

MacH1

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2022, 12:15:46 »
.
.
ถ้ามันดีจริง แค่ขึ้นเขาไม่ชันมากทำไมถึงเข้าเซฟโหมดกันนะครับ บางคันจอดตายขณะวิ่งในเมืองก็มี

สงสัยวันๆไม่เคยออกจากกะลา หรือไม่ก็มีอคติกับยรถอีวีที่นำเข้ามาจากเมืองจีนและเผลอๆอีวีโดยรวมไม่ว่ามันจะนำเข้ามาจากไหน จนเกิดเป็นมุขเหมารวมไปในทุกเคส น่าอนาจนะคับ  ;D

เคยโพสแล้ว คงต้องโพสใหม่ เพราะคงไม่เคยดูข้อมูล วันๆเหมารวมอย่างเดียว

MacH1

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2022, 12:20:22 »

อย่าว่าแต่รถจีนนะครับ สินค้าจากจีนหลายอย่างก็ยังไม่น่าไว้ใจแม้จะเป็นยี่ห้อดังเช่นเสี่ยวมี่  เข่นโทรศัพท์ ในแอพที่ติดมาจากโรงาน เช่นแอพฟังเพลงใช้ไปสักพักก็เด้งโฆษณามาเฉยเลย แอพต่างจากโรงงานขึ้นเด้งโฆณาจนรำคาญเสียเวลามากครับ รวมไปถึงเครื่องใช้ไฟฟ้าต่างที่กินไฟเปลืองกว่าเครื่องใข้ไฟฟ้ายี่ห้อญี่ปุ่น แถมไม่ทนทานและไฟรั่วมาก็มีครับ

ในทางกลับกันอีวี ญป. น่าเชื่อถือมากเลยคับ

ลองไปดูรีวิว ux300e ที่เมืองนอกเค้าทดสอบกันละเอียดเพิ่มเติมด้วยนะ 

MacH1

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2022, 12:32:08 »

ในฐานะผู้บริโภค พูดความจริงที่โหดร้ายหน่อยนะคับ ผมไม่สนเรื่องนี้คับ ถ้าไทยรีไซเคิลไม่เป็น ไม่มีสกิล เราก็ส่งออกไปที่ เบลเยี่ยม ทางนั้นมีรับบริการรีไซเคิลแบบริเทียมเสื่อมสภาพอยู่แล้ว ตอนนี้ไทยก็มีส่งไปอยู่ทางนั้นอยู่แล้ว

ผมสนใจ การขยายตัวสถานีชาร์จ DC และ AC ในพวกสถานที่สาธารณะอย่างสนามบิน ห้าง รวมทั้งการลงโทษให้พวกรถ ice สันดานด้อยพัฒนามาจอดในที่ชาร์จมากกว่า   

ด้านราคา เป็นปัจจัยท้าท้ายที่ค่อยๆหมดไป เพราะคนไทยโชคดีที่มีภาษีนำเข้า FTA 0% ค่ายต่างๆค่อยๆทยอยนำเข้ามาจากเมืองจีนขาย ครบทุก segment  ไอ้อุตภายในจะประกอบไม่ประกอบไม่สำคัญเลย 

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2022, 12:44:22 »

ในฐานะผู้บริโภค พูดความจริงที่โหดร้ายหน่อยนะคับ ผมไม่สนเรื่องนี้คับ ถ้าไทยรีไซเคิลไม่เป็น ไม่มีสกิล เราก็ส่งออกไปที่ เบลเยี่ยม ทางนั้นมีรับบริการรีไซเคิลแบบริเทียมเสื่อมสภาพอยู่แล้ว ตอนนี้ไทยก็มีส่งไปอยู่ทางนั้นอยู่แล้ว

ผมสนใจ การขยายตัวสถานีชาร์จ DC และ AC ในพวกสถานที่สาธารณะอย่างสนามบิน ห้าง รวมทั้งการลงโทษให้พวกรถ ice สันดานด้อยพัฒนามาจอดในที่ชาร์จมากกว่า   

ด้านราคา เป็นปัจจัยท้าท้ายที่ค่อยๆหมดไป เพราะคนไทยโชคดีที่มีภาษีนำเข้า FTA 0% ค่ายต่างๆค่อยๆทยอยนำเข้ามาจากเมืองจีนขาย ครบทุก segment  ไอ้อุตภายในจะประกอบไม่ประกอบไม่สำคัญเลย

อุ้ย ขอ อนุญาติ CAP นะครับ
นอกจากจะเหยียด เรื่อง คนที่ใช้ ICE เป็น พวก conservative  แล้ว
ยัง มี นิสัย และใช้คำพูดที่ สุภาพมากๆ  เหมารวมเก่ง อีก 5555555
แถมไม่สนใจอะไรนอกจาก เอาตัวเอง เป็นศูนย์กลาง

MacH1

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2022, 20:10:30 »

อุ้ย ขอ อนุญาติ CAP นะครับ
นอกจากจะเหยียด เรื่อง คนที่ใช้ ICE เป็น พวก conservative  แล้ว
ยัง มี นิสัย และใช้คำพูดที่ สุภาพมากๆ  เหมารวมเก่ง อีก 5555555
แถมไม่สนใจอะไรนอกจาก เอาตัวเอง เป็นศูนย์กลาง

ไม่รู้อ่านภาษาไทยเป็นรึเปล่านะคับ ถึงกำลังเหมารวมเอง ไอ้พวก ice สันดานด้อยพัฒนาคือพวก ice ที่มาเผือกจอดที่จอดชาร์จไฟรถอีวี (ยิ่งพวกที่รู้ว่าจอดไม่ได้ แต่ตรูจะจอด เป็นมนุดลุง มนุดป้านี่นะ หึหึหึ) หรือที่เมืองนอกเค้าเรียกปัญหานี้ว่า ICEing ไม่รู้เคยรู้จัก keyword พวกนี้ป่าวนะ ส่วนพวก ice ที่รู้จักที่ที่ตัวเองต้องจอดก็ไม่มีอะไร ควรทำตัวให้แสดงถึงการพัฒนา civilized แล้วนั่นละดี  หวังว่าคุณคงไม่เคยทำพฤติกรรมด้อยพัฒนาแบบที่อธิบายด้านบน ไปจอดขวางที่ที่เค้าไว้จอดชาร์จรถอีวีกันนะคับ ;D

ทำไมผมต้องสนใจว่าไทย recycle แบตได้ไหม ประกอบผลิตอีวีได้ไหม  เอาง่ายๆ คุณไปถามพวกคนมาจองหรือเจ้าของรถอีวีนำเข้าจากเมืองนอก มาเลยว่า เค้าแคร์เรื่องพวก ใช้รถนำเข้า ไทยเสียดุลไหม ไทยไม่มีสกิล recycle ต้องส่งไปเมืองนอกขาดดุลไหม เดี่ยวก็ได้คำตอบ  ;D 
ไม่มีใครเค้าแคร์ความเป็นไปของอุตสาหกรรมเฒ่าทารกที่ไม่รู้จักโต ที่วันๆขอโบนัสเกินครึ่งปี มีประโยชน์อย่างเดียวคือ ความโง่สุดๆของพวกนั่นที่ไปบอกให้กรมเจรจาการค้าระหว่างประเทศ เสนอเปิดภาษีนำเข้า 0% สำหรับรถอีวี ตอนสิบกว่าปีก่อน ทุกวันนี้ผู้บริโภคคนไทยก็ตักรับผลประโยชน์ไป   

ผู้บริโภคเค้ามีเงินของเค้าเองก็ซื้อ เค้าไม่แคร์ เค้าใช้สิทธิเสรีภาพตัวเองเต็มที่ อันนี้คือความจริงที่โหดร้าย แต่ก็ต้องยอมรับกันไป สำหรับผมเฉยๆมาก 

ผมแค่พูดจาตรง แดกดัน แรง มันไม่หวานเลี่ยนเหมือนโคสะนาชวนเชื่อในทีวี แค่คุณเองมันรับไม่ได้ไงคับ ก็เรื่องของคุณ ผมจะแคร์ทำไม 

อีกอย่างพวกที่เอาตัวเองเป็นศูนย์กลางคือ พวกอุตสาหกรรมเฒ่าทารกที่ไม่รู้จักโต แก่เกือบหกสิบปีแล้วยังอ่อน ขี้เกียจ ไม่รู้จักพัฒนาตัวเองอุตสาหกรรมไหนลองไปคิดเอาเองคับ