ผู้เขียน หัวข้อ: ขอวิธีแก้อาการหลับในหน่อยครับ  (อ่าน 7218 ครั้ง)

ออฟไลน์ หมีขับสี่

• Sr. Member
ขอวิธีแก้อาการหลับในหน่อยครับ
« เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 22:26:13 »
ช่วงหลังๆมานี้ผมมีหลุดๆไป 2 ครั้งละ ยังดีแค่เสี้ยววิ ดีงสติกลับมาทัน
ปัญหาคือเวลาใช้ความเร็วคงที่ แล้วมันเกิดอาการง่วง
(เมื่อก่อนขับ 110-120 เหมือนจะตื่นตัวมีสมาธิตลอด หูตาไว แต่พอลองมาขับแช่ 70-80 ร่างกายเริ่มเนือยๆ จนเผลอหลับใน สะดุ้งอีกทีเกือบข้ามเลน)

ท่านใดเคยเป็นบ้างครับ มีวิธีแก้แนะนำไหมครับ
ขอบคุณครับ

ปล.ไม่ได้ต่อต้านกฏหมายนะคับ แค่อยากปรับตัว

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

Re: ขอวิธีแก้อาการหลับในหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 22:29:41 »
น้ำเย็น พร้อมให้จิบตลอด ผ้าเย็นแช่ในแก้วพร้อมน้ำแข็ง ง่วงก็เอามาเช็ดหน้า ดื่มน้ำ ก็พอช่วยได้ครับ ผมทำวิธีนี้ประจำ

ส่วนเครื่องดื่มแก้ง่วง มีคนใช้ LIPO+ซุปไก่ กินพร้อมกัน แต่ผมไม่เลยลอง

ออฟไลน์ HLRx

• Hero Member
Re: ขอวิธีแก้อาการหลับในหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 22:31:53 »
ไม่ได้ลามกนะ ผมนึกถึง เรื่อง Sex กับสาวๆ  ถ้ายังไม่ตื่น ก็ปลุกน้องชายซักหน่อย  ตราบใดที่น้องชายยังตื่น ตาเราหลับไม่ลง แน่ๆ

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 22:36:26 »
ผมมีอาการเดียวกันครับ ขับทางไกลช้าๆจะง่วงครับ

วิธีแก้คือ จอดรถนอนครับ 2-30 นาที ตื่นมาล้างหน้าล้างตาครับ

ไม่ฝืนครับ เคยชนเพราะหลับในมาแล้ว  ไม่เอาอีกแล้วครับ

ออฟไลน์ siegfried

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 22:40:34 »
ผมหาหมากฝรั่งรสเย็นๆ ติดรถไว้ เวลาเริ่มง่วงก็หยิบมาเคี้ยว ขับต่อได้ประมาณ 20 นาที ถ้ายังง่วงอีก ผมจอดงีบนะ ถึงช้าดีกว่าไม่ถึง

ออฟไลน์ SaiXaiZai

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 22:43:59 »
เมื่อก่อนถูกส่งไปประจำภาคใต้ ขับรถยาวเส้นตรงง่วง เคยหลับในครั้งแต่ไม่เป็นอะไร แวะร้านข้างทางขอพริกขี้หนูสดเม้ดนึง ตาสว่าง น้ำลายยืดตลอดางเลยครับ ตั้งแต่นั้นมา เวลาขึ้นล่องกรุงเทพ ในรถมีพริกขี้หนู 1-3 เม็ดติดรถประจำ ไม่เสียเวลาคอยแวะพัก เพราะข้างนอกอากาศร้อน ในรถแอร์เย็น มันพาง่วงหนักเข้าไปอีก ลองดูครับ เผ็ดแต่ปลอดภัย

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 22:48:20 »
เปิดเพลงมันส์ๆ ดิ้นอยู่ในรถนั่นแหละ

ถ้าไม่ไหวต้องจอดครับ  เคยจะลงข้างทางทีนึงรู้สึกตัวก่อน

ได้สติมานี่จะตกถนนอยู่ละ ดีว่าดึงขึ้นทัน

ออฟไลน์ ww

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 22:50:17 »
ตัวรถก็มีผล เกียร์mtง่วงช้ากว่าatโดยเฉพาะพวกcvtไร้อารมณ์ รถช่วงล่างดีขับสนุกชวนให้ง่วงน้อยกว่ารถช่วงล่างนิ่มๆย้วยๆนั่งสบาย
เคยลองกับตัวเองแล้วได้ผล
ปรับทิศทางแอร์ไม่ให้โดนตัวเลย โดยเฉพาะใบหน้า ปรับอุณภูมิเพิ่มขึ้นเล็กน้อย
ถ้ายังไม่หายง่วงให้ปิดแอร์ เปิดกระจกลงนิดหน่อย ให้เสียงลมตีกับขอบกระจก โดนลมจะไม่ค่อยง่วง (แต่หน้าร้อนอากาศร้อนจนแสบผิว ทำตอนหน้าหนาวโอเคระดับนึง)
ปรับองศาเบาะให้ชันกว่าเดิมอีกนิด
มีเพลงแนวrock ปลุกใจเอาไว้ฟัง
หาคนคุยด้วย (ระวังคุยเพลินจนลืมทาง) ถ้าไปกันหลายคนก็แอบฟังว่าเขาคุยเรื่องไรกัน555
กดคันเร่งเพิ่มความเร็วขึ้นอีกนิดจากความเร็วตอนง่วง10-20km/hr
พยายามคิดและมองรถเลนตรงข้าม รถด้านหลัง รถด้านหน้าว่ารถยี่ห้ออะไร ปีไหน แต่งรถแนวไหน
จอดพักยืดเส้น หาอะไรเย็นๆดื่ม กาแฟ สปอนเซอร์ กระทิงแดง น้ำเย็น น้ำหวาน
ไม่ไหวก็เปลี่ยนให้คนอื่นขับ
ไปคนเดียวก็แวะจอดนอน(ยังไม่เคยถึงขั้นนี้)

ออฟไลน์ a601970

• ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 22:50:56 »
จอดหลับจริงไปเลยครับ
ซักสองชั่วโมง
ตื่นมาอีกทีสดชื่น
ขับไปได้อีกนาน

ออฟไลน์ kritsada

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 22:51:25 »
ผมจะง่วงบ่อยมากเพราะแต่ตื่นเช้ามืด ถ้าวันไหนขับรถต้องนอนพักกลางวันต่อให้ระยะทางไปกลับแค่200กม.ก็ง่วงได้ครับ

1. แว๊ะปั้มครับงีบสัก10-20นาทีล้างหน้าดื่มอะไรเย็นๆหรือกาแฟกระป๋องค่อยไปต่อ

2. ถ้าแว๊ะงีบไม่ได้จิบน้ำเย็นครับ แต่ถ้าหยุดจิบเมื่อไหร่ตาพริ้มพร้อมนอนทันที

3. ก่อนเดินทางดื่มกาแฟกันไว้ล่วงหน้าก่อนครับเพราะร่างกายเราสะสมความเหนื่อย เหนื่อยแล้วก็ง่วงเราต้องกินกาแฟกันไว้ก่อน ขากลับก็เติมอีกสักกระป๋องครับอยู่แน่นอน

4. อย่าคิดอะไรเพลินๆครับ เพ่งสมาธิไปที่การขับรถ เพราะตอนเราง่วงเราจะคิดอะไรเพลินๆแล้วหลุดไปแปปเดียวฟื้นขึ้นมาใหม่ อีกอย่างความง่วงเกิดจากความเครียดด้วยครับ เพราะงั้นอย่าเครียดเดี๋ยวง่วงเร็ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2017, 22:57:12 โดย kritsada »
C.kritsada

ออฟไลน์ clound

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 23:12:05 »
ปกติ ถ้าง่วง ผมจะเร่งแรงๆ มุดๆ สักพักนึง แซงให้พ้นทุกคันที่มันช้าๆอยู่ ชิดขวานักก็แซงซ้ายไปเลย แซงแหลก แล้วเหยียบ ไม่พ้นก็เบรค หาช่องใหม่
สักแปปก็หายง่วงแล้วครับ เพราะร่างกายจะตื่นตัวทันที อะดรีนาลีนสูบฉีด(พิมพ์ถูกไหมหว่า)
แต่ทั้งนี้ ถ้าไปหลายคน อาจจะตื่นตัวกันหมดทั้งรถ อาจจะโดนบ่นหูชาได้ครับ

ออฟไลน์ pongsak_877

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 23:17:51 »
ง่วงก็จอดนอนครับ วิธีแก้ที่ดีที่สุด

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 23:18:26 »
เคี้ยวหมากฝรั่ง > หาของกิน น้ำ กาแฟ หรือ ขนม > เปิดเพลงมันๆ ดังๆ > จอดแวะปั๊มยืดเส้นยืดสาย > หาที่จอดนอนพัก หรือ หาคนเปลี่ยนกันขับ (ถ้ามี) ครับ

ปล. บางทีผมเปิด Drive by Jimmy Re-Run ฟังเวลาขับรถ รู้สึกไม่ค่อยง่วงเท่าไหร่ครับ ฟังแล้วสนุกนี้ ได้คิดอะไรตามไปเรื่อยๆ ไม่ง่วงครับ  :)
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 23:23:07 »
เริ่มง่วงๆ ยังพอไปไหวผมชอบเปิดหน้าต่าง ลดฝั่งซ้ายทั้งสองบานลงนิดนึง ลมจะวนมาตีหน้าคนขับพอดี
ถ้าที่สุดแล้วไม่มีคนเปลี่ยน ก็หาปั๊มจอดงีบครับ ขั้นต่ำ 30 นาที
ตื่นมาล้างหน้า ใส่กาแฟกระป๋องกับน้ำเย็นๆ เท่านี้ก็ไปต่อได้อีกหลายชั่วโมง
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ sabuy

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 23:24:01 »
ผมเคยเป็นวูบไปเสี้ยววิ รู้สึกตัวรถเอนขวานิดๆ แต่ยังไม่ออกจากเลน
ขับทางไกล แล้วง่วง
ผมเริ่มจากใช้ หมากฝรั่ง เดนทีน ไอซ์ สีดำ เคี้ยว 2 เม็ด
จะรู้สึกเหมือนมียาหม่องในปากเลยครับ

ถ้ายังง่วงก็กาแฟหรือเครื่องดื่มเย็นๆข้างทาง หรือปั๊ม
ประมาณกินปั๊มนี้ ฉี่ปั๊มหน้า กินปั๊มหน้า ฉี่ปั๊มถัดไป

ถ้ายังง่วงอีก ผมจอดหาที่นอนเลยครับ สัก 5 นาที ก็ดีขึ้นแล้วครับ
ถ้าไม่ไหว เริ่มถึงจุดที่รู้สึกว่าใกล้จะวูบ ผมจอดนอน สถานเดียวครับ
ไม่คุ้มเสี่ยงครับ

ออฟไลน์ blitzpao

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 23:27:41 »
ถ้าง่วงผมจะจอดพักทุก 30 นาทีแล้วลงเดินรอบๆรถสัก ๕ นาทีเพื่อให้ตื่นเลยครับ นั่งนานๆแล้วมันง่วง หรือหาเกมส์เล่นเกมส์ในที่นี้คือคิดว่าจะแซงรถคันหน้ายังไง คิดว่าไอ้คันหน้ามันจะทำอะไร ไปเรื่อยๆพอได้คิดแล้วมันจะไม่หลับ

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 23:27:51 »
รู้ตัวว่าง่วง ให้จอดงีบเลย เอนเบาะงีบ ไม่กี่นาทีก็สดชื่น
งีบนะ ไม่ใช่หลับยาว
แค่สะดุ้งก็หายเป็นคนละอารมณ์แล้ว

ผมก็เกือบตายเพราะหลับในมาแล้วครับ ไม่มีคู่กรณี แต่ไปตกอีกเลน

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 23:38:31 »
จอดนอนครับ เพราะถ้ารู้ว่าตัวเองเสี่ยงต่อการหลับใน ก็หมายถึงว่าร่างกายเราถึงที่สุดแล้ว อย่าฝืนเลยครับ วูปเดียวจริงๆมันห้ามไม่ได้

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 23:47:52 »
อ้าปากค้างไว้ครับเท่าที่จะทำได้

เค้าบอกว่า หากอวัยวะสักส่วน มีท่าทางที่ผิดแปลกไปจากเดิม  ร่างกายจะไม่สามารถนอนหลับได้ครับ

เช่น อ้าปากค้างไว้ คือฝีน อวัยวะด้านปาก

หรือให้แลบลิ้นไปตลอด  ยังไง คุณไม่มีทางหลับ

ออฟไลน์ มึน!!

• -*-
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 00:11:46 »
หาปั็มจอดนอนครับ ไม่ไหวอย่าฝืน
นอนสัก15-30 นาที จะขับต่อได้อีก 3-4 ชั่วโมง

ถ้ากลัวนอนยาวก็ดับเครื่องเปิดกระจกนินึง แล้วก็นอน ความร้อนและเหงื่อจะเป็นตัวกระตุ้นให้ตื่นครับ
ตื่นมาล้างหน้าล้างตา น้ำเย็นๆๆสักขวด แล้วก็ไปต่อครับ

ผมเคยหลับในรถด้านขวาตกไปคูกลาง ดีที่หักกลับมาทัน รถหลังเบรกกันบานนน
และผมเคยรถหลับในอัดท้ายมา ดีที่ความเร็วพอๆๆกันเลยไม่เสียหายมาก

นอนเถอะครับ ไม่เป็นภาระของเพื่อนร่วมถนน
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 00:31:12 »
ถ้าไกลมากๆจนง่วง ปกติผมแวะล้างมือล้างหน้า ซื้อเครื่องดื่ม ลูกอม หน่อยก็หายแล้วครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2015 Honda City SV
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Porsche 911 Carrera S
2024 Honda CR-V e:HEV RS

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 00:50:05 »
สำหรับผม กาแฟสักแก้ว หรือ โค้กสักกระป๋องก็โอเคแล้วครับ
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ rvsmart

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 01:05:22 »
espresso ร้อน เพียวๆ ไม่เติมอะไรเลย

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 01:27:47 »
ถ้าเริ่มง่วงนิดๆ อาศัยแวะปั้มล้างหน้า ยืดเส้นสาย กาแฟ+ขนมปังให้พอเคี้ยว ถ้าง่วงมากแวะเข้าสถานีตำรวจ ขอนอนจุดที่ปลอดภัยสักชั่วโมง หรือเปลี่ยนคนขับถ้ามีใครขับได้ไปด้วย เดี๋ยวนี้ไม่กล้าฝืนแล้วครับ ไม่คุ้มค่าเลย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 07:36:55 »
กาแฟ/ชาเขียว อย่าเปิดครูสคอนโทรล เปิดเพลงที่ชอบเพลงแอคทีฟๆหน่อยน้องไปด้วยจะแก้ง่วงครับ ถ้ามีคนในรถนั่งมาด้วยก็ชวนคุยไปเรื่อยๆ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 08:54:34 »
อ๋อ ไม่ใช่นอนไม่พอ แต่เป็นคนหลับง่ายใช่ไหมครับ

แวะปั๊มล้างหน้า M100, มะขามเปรี้ยว ๆ, double espresso 

เปิดกระจกขับรถ

ออฟไลน์ mark2015

• Full Member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 09:01:17 »
เอาขำๆก่อนนะครับ ทะเลาะกับแฟนข้างๆครับ รับลองตื่น หน้าแดงร้อนวูบวาบเลยหายง่วง

มีหลายวิธีครับ ที่ผมลองๆก็ กาแฟเข้มๆ กินน้ำบ่อยๆจะได้แวะปั้มบ่อยๆล้างหน้าด้วย กินของเปรี้ยวๆ หรือคุยกับคนข้างๆไปเรื่อยๆก็พอช่วยได้ ถ้าไม่ไหวจริงๆควรแวะพักครับสัก ชั่วโมงนึง ก็ดีขึ้นครับเดินทางปลอดภัยนะครับ
" เงินทองของนอกกาย ไม่ตายก็หาจนตาย "

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 09:43:57 »
น้ำอะไรก็ได้น้ำแข็งเต็มเเก้ว ถือมือนึงดูดไปเรื่อยๆครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 10:32:50 »
ผมไม่ขับรถนานครับ   คือจะขับติดต่อกันนานเกิน 2-3 ชั่วโมงไม่มีแล้ว   เกิน 200 km  ก็ไม่ทำ 
คือขับนานกว่านี้จอดแวะปั๊มเลย    แต่ถ้าง่วงจะสตาร์ทเครื่องเปิดฝากระโปรงรถระบายอากาศ  เปิดแอร์นอนในรถ  บางทีหลับไปชั่วโมงกว่าก็มีครับ  ตื่นมาก็ขับไปต่อ   ผมนอนในรถประจำครับ  แต่ต้องเปิดฝากระโปรงรถนะ   แง้มกระจกนิดหน่อย

ถ้ารีบจริงก็คงไปตั้งแต่เมื่อวานแล้วครับ  ไม่ขับรถเร่งรีบ  ปลอดภัยไว้ดีกว่า

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 10:45:01 »
หลับครับ แล้วตื่นมาเดิน ล้างหน้า หาอะไรกินนิดๆหน่อย แล้วค่อยไปต่อ

ถ้าจอดไม่ได้จริงๆ ก็พยายามขยับตัวไว้ครับ แล้วก๋อย่าขับรถตามคันหน้าคันเดิม ต้องเปลี่ยนคัน เปลี่ยนเลนบ้างครับ