ผู้เขียน หัวข้อ: อัตราการปล่อย Co2 หาได้จากที่ไหนครับ จะได้วางแผนซื้อรถถูกครับ  (อ่าน 3238 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
เนื่องจากอัตราภาษีที่เกี่ยวข้องกับการปล่อย Co2
เลยอยากจะทราบว่า อยากหาอัตราการปล่อยค่า CO2 ของรถทุกรุ่น
นี่จะหาได้ที่ไหนครับ เพื่อวางแผนการซื้อรถน่ะครับ

หรือถ้าจะเป็นกระทู้รวบรวมรถรุ่นที่ทราบค่าปล่อย Co2
จะดีมากเลยครับ จะได้รู้ว่าปี 59 จะขึ้นหรือจะลง ต้องวาง
แผนการซื้อรถยังไงน่ะครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

GreenG

• บุคคลทั่วไป
อยากทราบด้วยครับ

ออฟไลน์ TG333

• Full Member
ต่อไปผมว่า นอกจากจะมองเรื่องประหยัดน้ำมันแล้ว ค่า CO2 emission น่าจะเอามาเป็นส่วนหนึ่งในการซื้อรถเลย
All New Mazda 3 Skyactiv 2.0S Sedan

ออฟไลน์ MUK

อีกอย่างครับ เวลาต่อภาษี เครื่องวัดของบริษัทรถ เวลาโฆษณาขาย กับ ที่ขนส่งใช้ จะได้มาตรฐานเดียวกันหรือเปล่า หรือว่าใครจะเป็นคนรับรองครับผม
 :) 

รุ่นไหนที่มันปล่อยเจ้าตัวนี้ต่ำ ก็น่าจะแสดงว่าเป็นรุ่นที่ปรับปรุงเครื่องมาอย่างดีหรือว่าใช้เทคโนโลยีระดับสูง ก็น่าจะทำให้ราคาแพงขึ้นไปด้วย หรือว่า ถ้าปล่อยน้อย รัฐก็จะเก็บภาษีน้อยตามไปด้วย ทำให้ราคารถถูกลงครับผม

ออฟไลน์ H3T

เบื้องต้นในตอนนี้ ยังไม่มีความชัดเจนว่าจะมีการบริหารจัดการอย่างไร แต่แนวโน้มจะมีการทดสอบจาก สมอ. ซึ่งตัวเลขที่ออกมาอาจจะแตกต่างจากมาตรฐานน้ำมันในต่างประเทศ ทั้งสภาพอากาศ
 ถ้าจะวางแผนการซื้อรถ สามารถพอจะเอา Co2 จาก EU หรือ JP มาอ้างอิงได้ แต่รุ่นไหนที่ใกล้ๆ เกณฑ์ เช่น 200 g/km ก็อาจจะเกินได้ถ้ามาวัดในบ้านเรา ส่วนรุ่นไหนต่ำกว่า 170-180 g/km ถือว่าน่าจะชัวร์ว่าไม่เกินครับ

ออฟไลน์ SM.

ต่อไปผู้ผลิตจะต้องแจ้งครับ ว่า spec รถคันนี้ ปล่อย CO2 ออกมาเท่าไหร่

ออฟไลน์ Ruksadindan

ปกติก็มีแจ้งในสเป็กนะครับ หรือคู่มือรถ