ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่อง งาน"motor show"ครับ  (อ่าน 5752 ครั้ง)

ออฟไลน์ carenaruk

• Sr. Member
สงสัยเรื่อง งาน"motor show"ครับ
« เมื่อ: เมษายน 01, 2016, 14:26:26 »
คือว่าผมไม่เคยไปงานmotor show เลยครับ เลยสงสัยว่า ค่ายรถ ที่เอารถมาโชว์และก้อขาย คือมาจากตัวแทนจำหน่ายเจ้าเดียวใช่มั้ยครับ คือประมาณว่า อย่างhonda ก้ออาจเป็นดีเลอร์จากแถวๆรังสิต และก้อเอาเซลมาจากดีลเลอร์เขาเท่านั้นใช่ม่ะ ถ้าดีเลอร์จากชลบุรีมา ก้อคือ ต้องจัดบูชใหม่ อีกอัน ใช่มั้ยครับ  จะมีคนเข้าใจคำถามผมมั้ยนะ  555+ อธิบายไม่ค่อยถูก

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
Re: สงสัยเรื่อง งาน"motor show"ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 2016, 14:37:17 »
ไม่ใช่เจ้าเดียวแน่นอนครับ ถ้าค่ายที่รถเยอะๆ ใหญ่ๆนะครับ honda toyota bmw MB Isuzu ford ไรพวกนี้อะครับจะมาจากโชว์รูม กทมและ ปริมณฑลครับแต่จาก ตจว คงไม่มาอะครับมาก้ขายลำบากครับ เค้าก้จะมีงานแบบนี้ในภาคของเค้าครับ

ออฟไลน์ TRcdi

Re: สงสัยเรื่อง งาน"motor show"ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 2016, 14:39:51 »
ค่ายอื่นไม่แน่ใจครับ  แต่คิดว่าคล้ายๆ กัน
กับ BMW , Benz

คือเซลล์มาจากหลากหลายดีลเลอร์ เดินชนกันไปมา
แล้วแต่เราเดินเข้าไปเจอะใครเข้า  จะรู้ก็ตอนได้
นามบัตรจากเซลล์ครับว่ามาจากไหน

ซึ่งเซลแต่ละคนที่มาได้ ก็ต้องผ่านการคัดเลือก
ด้วยครับ  ประมาณว่า ต้องมีฝีมือในระดับนึง

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 2016, 14:45:23 »
ค่ายอื่นไม่แน่ใจครับ  แต่คิดว่าคล้ายๆ กัน
กับ BMW , Benz

คือเซลล์มาจากหลากหลายดีลเลอร์ เดินชนกันไปมา
แล้วแต่เราเดินเข้าไปเจอะใครเข้า  จะรู้ก็ตอนได้
นามบัตรจากเซลล์ครับว่ามาจากไหน

ซึ่งเซลแต่ละคนที่มาได้ ก็ต้องผ่านการคัดเลือก
ด้วยครับ  ประมาณว่า ต้องมีฝีมือในระดับนึง
แล้วรถที่เอามาโชว์อ่ะครับ คือเอามาจากดีลเลอร์เจ้าเดียว ใช่มั้ยครับ และเซลดีลเลอร์ที่อื่นๆมาแจม ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ

ออฟไลน์ boycatbay

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 2016, 14:48:12 »
เซลมาจากหลายๆดีลเลอร์ครับ อย่างโตต้า ผมเจอ เขาจะสลับกันเป็นวันๆไป วนไปหลายอยู่
แต่รถ ผมว่าน่าจะมาจากบริษัทใหญ่โดยตรงมากกว่าครับ งานมันสเกลใหญ่ คงไม่เอารถมาจากดีลเลอร์
Toyota Fortune 2.4V : 2015
Hyundai H-1 Deluxe :2012
I'm Boycatbay!

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 2016, 14:48:37 »
ไม่ใช่เจ้าเดียวแน่นอนครับ ถ้าค่ายที่รถเยอะๆ ใหญ่ๆนะครับ honda toyota bmw MB Isuzu ford ไรพวกนี้อะครับจะมาจากโชว์รูม กทมและ ปริมณฑลครับแต่จาก ตจว คงไม่มาอะครับมาก้ขายลำบากครับ เค้าก้จะมีงานแบบนี้ในภาคของเค้าครับ
หมายความว่า รถยี่ห้อนึง อาจมีหลายๆบูช ใช่มั้ยครับ ตามแต่จะมีดีลเลอร์ของรถค่ายนั้นเอารถมาโชว์ หรือว่า มีแค่บูชเดียว แต่เซลรวมๆมาจากหลายๆดีลเลอร์ครับ

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 2016, 14:51:12 »
บูธเดียวครับ จัดโดยบริษัทรถ แต่เซลล์จะมาจากหลายศูนย์ ที่ผมถามจากมาสด้านะครับ คือศูนย์แต่ละเครือ จะส่งเซลล์มาร่วมงานจำนวนนึง
ซึ่งแคมเปญหลักๆก็จะคล้ายๆกัน แต่ก็มีบางคนกระซิบว่าไปจองหลังงานที่ศูนย์ อาจจะได้มากกว่า

ส่วนรถเทส  รถโชว์ รถรับส่งคนไปลานทะเลสาบ มาจากบริษัทรถโดยตรงครับ
และคนที่ควบคุมการเทสรถ ก็เป็นคนของบริษัทรถครับ โดยเซลจะนำเราไปส่งยังจุดขอเทสรถที่อยู่ด้านหลังบูธครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2016, 14:56:22 โดย -Brian »

ออฟไลน์ thaixxx

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 01, 2016, 15:03:11 »

บูธและรถที่มาโชว์ในงานบริษัทรถเป็นผู้จัดมาคับมียี่ห้อละ 1 บูธ ส่วนพนักงานขายศูนย์บริการจะส่งพนักงานขายของศูนย์มาคับ

บางค่ายก้อให้ทุกศูนย์ส่งพนักงานขายมายืนปะปนกัน บางค่ายก้อให้แต่ละศูนย์ส่งพนักงานขายสลับกันมาศูนย์ละวันคับ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 01, 2016, 15:03:33 »
เหมือนแบ่งคิวนะ ว่าดีลเลอร์ไหน ไปออกวันไหนบ้าง เวียนๆ กันไป

ออฟไลน์ RockTheMonk

• What Happened, Happened...
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 01, 2016, 15:38:06 »
เซลล์ไปกันแทบจะทุกศูนย์ละครับ..แย่งกันทำยอด..สนุกสนานกันเลยทีเดียว คือเซลล์เดินชนกันเอง :)

ออฟไลน์ KAMILIA

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 01, 2016, 16:06:31 »
- บูธ บริษัทรถ เป็นผู้ทำและเอารถมาโชว์
- ส่วนเซล อย่าง TOYOTA จะเป็นดีลเลอร์ เฉพาะใน กรุงเทพ วันละประมาณ 2-3 ศูนย์ มาจับลูกค้ากันเอาเองในงาน

ออฟไลน์ cloud

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 01, 2016, 16:34:29 »
แต่ผมเจอเซลbmwบอกศูนย์อยู่ภูเกตนะ บอกถ้าเอารถไสลด์มาได้เลย

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 01, 2016, 16:40:02 »
รถที่โชว์ บริษัทแม่จัดมาให้

เซล จะหมุนเวียนกันไป แต่ละศูนย์จะมาได้แค่ 1 วัน ไม่มีซ้ำ

ในแต่ละวัน เซลที่ยืนอยู่ ก็มาจากหลายศูนย์

ศูนย์ไหนจะได้บ้าง เขาดูตามโควต้าครับ

ปล.ถามน้องที่รู้จัก เป็นเซลครับ

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 01, 2016, 18:34:19 »
ไม่ใช่เจ้าเดียวนะครับ

ของ BMW นี่มีมาประมาณ 5 เจ้าได้

พอใกล้เลิกงาน  นั่งจับกลุ่ม กลุ่มละประมาณ 5-10 คน ตามจากที่มาแต่ละดีลเลอร์เลย
เช่น German Auto, Performance, Millenium คือมากันหมด  แล้วแต่ละดีลเลอร์มากันเยอะด้วย อาจจะมีหัวหน้า หรือเจ้าของดีลเลอร์มาคุมในงานอีกทีนึง  แต่เซลล์ที่เดินๆ ในเงินตรงซุ่ม เดินปะปนกันหมดทุกดีลเลอร์ครับ  แต่พวกนี้ส่วนมากจะมีมารยาท ไม่แย่งลูกค้ากัน ไม่ได้กระหายเลือดมาก คงเพราะเป็นค่ายหรูด้วย เลยอบรมมารยาทมาอย่างดี

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 01, 2016, 21:33:39 »
หมายความว่า รถยี่ห้อนึง อาจมีหลายๆบูช ใช่มั้ยครับ ตามแต่จะมีดีลเลอร์ของรถค่ายนั้นเอารถมาโชว์ หรือว่า มีแค่บูชเดียว แต่เซลรวมๆมาจากหลายๆดีลเลอร์ครับ
บูทเดียวครับ แต่เซลมาจากหลายที่

ออฟไลน์ God father

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 02, 2016, 00:57:16 »
เซลโตโยต้าบอกถ้าเป็นดีลเลอรายใหญ่สาขาเยอะก็จะได้วันหยุดวันที่คนเยอะ ส่วนดีลเลอรายเล็กๆ ก็จะรวมๆ กันหลายเจ้าใน 1 วันแล้วยังได้วันธรรมดาอีก

ออฟไลน์ MCZ

• **
  • I'M C-HR
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 02, 2016, 05:13:41 »
BMW , Mercedes-Benz สองเจ้านี้มีเซลล์จากทุกดีลเลอร์ครับ กระจายกัน ตามจำนวนอัตราส่วนของเซลล์ ครึ่งนึงอยู่โชว์รูม ครึ่งนึงอยู่งาน ส่วนใหญ่เซลล์จากดีลเลอร์ต่างจังหวัดจะมาคราวละ 2-3 คน แล้วแต่จะจัดสรรค์ เพราะเซลล์ที่ขายให้ผมที่จังหวัดผมก็เจอกันในงานทุกปีครับ เปลี่ยนเวรกัน ครึ่งงานแรกใครอยู่ ครึ่งงานหลังใครอยู่ เพราะบางทีแคมเปญในงานที่ไปจองข้างนอกไม่ได้ ส่วนใหญ่จะนัดลูกค้ามาเจอกันที่งานครับ ส่วนรถที่มาโชว์ จะมาจากทางต้นสังกัด พอจบการ เท่าที่ทราบมา รถยุโรปจะเอาไปทำรถ Demo ของทางบริษัทแม่ ไว้ให้สื่อยืมไปทดสอบ (ยกตัวอย่างเช่น AMG GTS คันสีเหลืองที่เวียนโชว์ตามงานและให้สื่อทดสอบ กับ  GLE Coupe) หรือดีลเลอร์แต่ละเจ้ามาประมูลรถแต่คันไป เพื่อนำไปทำรถ Demo ของตัวเอง อะไรประมาณนี้ครับ เพราะรถที่อยู่ในงานนี้ก็ช้ำโหดเหมือนกัน เปิดไม่รู้กี่รอบ ไม่รู้เจออะไรต่ออะไรบ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 02, 2016, 05:22:19 โดย MCZ »
W205TH
Mercedes AMG Petronas Formula One Team

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 03, 2016, 07:36:36 »
บูธ และ รถ จะมาจาก บ.แม่ ครับ

เซล ก็จะหมุนเวียนกันมา ในแต่ละวัน

แต่ยกเว้น Toyota ที่ วันนึง อาจจะเป็นเซลของ dealer เดียวกันหมดเลยก็ได้ เพราะเค้าใหญ่ เซลเยอะ (แต่ก็อาจจะมาจากคนละสาขานะครับ)