ผู้เขียน หัวข้อ: เล่นคอมอยู่ ได้กลิ่นไหม้ แล้วคอมก็ดับ เปิดก็ไม่ติด ทำไงดีครับ  (อ่าน 39141 ครั้ง)

ออฟไลน์ karn5811

• Sr. Member
เมื่อคืนเล่นคอมได้ซัก2ชั่วโมง  อยู่ดีๆ ได้กลิ่นไหม้ แต่ก็ไม่ได้เอะใป
ซักพัก คอมก็ดับ แล้วเปิดไม่ติดซะด้วย  ไปจับเครื่องดู มันร้อนกว่าปกติมาก
แถมไปดมข้างหลังก็ยังมีกลิ่นไหม้อีก มันเป็นอะไรหรอครับ  แล้วจะแก้ไขยังไง
ใครรู้ช่วยบอกทีๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ NuttanonBJ

• Full Member
เปิดข้างเครื่องดูข้างในว่ามีอะไรไหม้ไหม บางทีพวก คาปาซิเตอร์อาจระเบิด, power supply เสีย หรือพัดลมตัวไหนเสียจึงระบายความร้อนไม่ทัน

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
ไปไว้บนที่นอนหรือเปล่าครับ ถ้าไว้นี่คอมมีสิทธิ์เจ๊งได้สูงครับ ก็อาจจะไหม้ได้ครับ แต่ถ้าไว้บนโต๊ะ ระบบข้างในอาจจะมีอะไรเสียอ่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2011, 14:17:29 โดย Tan Methus »

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
ไปไว้บนที่นอนหรือเปล่าครับ ถ้าไว้นี่คอมมีสิทธิ์เจ๊งได้สูงครับ

ทำไมถึงจะเจ๊งล่ะครับ คอมมันง่วงนอนเหรอครับ
 ;D ;D ;D

methus zaa

ไปไว้บนที่นอนหรือเปล่าครับ ถ้าไว้นี่คอมมีสิทธิ์เจ๊งได้สูงครับ

ทำไมถึงจะเจ๊งล่ะครับ คอมมันง่วงนอนเหรอครับ
 ;D ;D ;D
มันอันตรายมากครับ พัดลมมันจะไม่ทำงานและก็มอเตอร์มันจะเสียเร็วด้วยครับ บางรายทำให้บ้านไฟไหม้เลยครับ
เมื่อก่อนผมก็ไว้บนที่นอนนี่หล่ะ คอมดับเลย :( ดีว่าไม่มีกลิ่นไหม้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2011, 14:33:14 โดย Tan Methus »

ออฟไลน์ udis

เมื่อคืนเล่นคอมได้ซัก2ชั่วโมง  อยู่ดีๆ ได้กลิ่นไหม้ แต่ก็ไม่ได้เอะใป
ซักพัก คอมก็ดับ แล้วเปิดไม่ติดซะด้วย  ไปจับเครื่องดู มันร้อนกว่าปกติมาก
แถมไปดมข้างหลังก็ยังมีกลิ่นไหม้อีก มันเป็นอะไรหรอครับ  แล้วจะแก้ไขยังไง
ใครรู้ช่วยบอกทีๆๆๆๆๆ

ถ้าเครื่องร้อนกว่าปกติ ไม่น่าจะใช้ C ระเบิด เพราะเห็นว่าร้อนกว่าปกติ ความร้อนสะสม
น่าจะเป็นพัดลมไม่ทำงานมากกว่า

ถ้าพัดลมในคอมพิิวเตอร์ จะมีหลักๆอยู่ 3 จุด คือ ที่ CPU ตัว Power Supply และตัว Card จอ
แต่คิดว่าไม่น่าจะใช้ที่การ์ดจอครับ เพราะแม้ว่าการ์ดจอจะเสีย ก็เปิดติด (ไฟเครื่องแสดงสถานะติด) แต่จอไม่แสดง

ลองกดเปิดดูว่าพัดลม Power Supply ทำงานไหม ดูด้านหลังเครื่องจะมีช่องพัดลมอยู่ ถ้าไม่หมุน
ก็น่าจะเปลี่ยนแค่ Power Supply ราคาก็อยู่หลักพันบาทครับ แล้วแต่ว่ากี่ Watt

แต่ถ้าพัดลม Power Supply ยังหมุนดี อันนี้งานใหญ่ครับ CPU กับ Mainboard อาจไหม้
แนะนำว่ายกไปร้านเปลี่ยนเลยครับ งบก็คง 5 พันขั้นต่ำครับ เปลี่ยน Board กับ CPU

ผมก็เดาๆจากที่บอกอาการมาครับ วิเคราะห์กันไป ไม่ได้เห็นรูปประกอบครับ
;D ;D ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2011, 14:29:08 โดย udis »

ออฟไลน์ wingzerocustom

• Jr. Member
  • **
ถ้าเป็น pc ลองเปิดเคสตรวจดูข้างในมีอะไรไหม้หรือป่าว

แล้วลองดูว่าไฟเข้าเมนบอร์ดหรือไม่ บอร์ดใหม่ ๆ จะมีไฟบอกว่ามีไฟเข้ามาในเมนบอร์ดหรือเปล่า

ถ้าไฟไม่เข้าบอร์ด power supply อาจจะไหม้ไปแล้ว ก็ต้องเปลี่ยน power supply ครับ

แต่ถ้า power supply ยังใช้งานได้ แล้วไม่มีอะไรไหม้ที่บอร์ดลองเช็คดูว่า ซิงค์ cpu แนบกับตัว cpu หรือเปล่า

อาจเป็นไปได้ที่ ซิงค์ไม่แนบกับ cpu แล้วบอร์ดมันตัด ลองดูนะครับ
นี่เธอรู้ป่าวว่า เชียงใหม่ มีทะเลนะ
คิดไม่ถึงล่ะสิ
.......
.......
แต่เรา คิดถึง นะ

ออฟไลน์ Satanic za'

ผมเดาว่าน่าจะเป็น power subply ครับ

ถ้าแรมไหม้หรือเสีย เมื่อเปิดเครื่องจะเปิดติดและมีเสียงดังติ๊ด 4 ครั้ง ถ้าจำไม่ผิด
ส่วนถ้าการ์ดจอเสีย ไฟก็ยังเข้าเครื่องปกตินะครับ
ถ้า CPU ไหม้ ไฟมันก็เข้านะ แต่ถ้ากดเปิดแล้วไม่ติดเลย น่าจะเป็นที่ power supply มากกว่า ตอนวัยรุ่น คอมผมเป็นบ่อย 55555

ออฟไลน์ PAN

power supply ไหม้ หรือระเบิดครับอาการนี้ ฟันธง เพราะเคยเกิดกับผมมาแล้ว

keanetona

โน้ตบุ้คหรือเดสก์ท็อปครับ ถ้าเดสก์ท็อปเปิดฝาเคสดูเลยครับ มีกลิ่นไหม้จะต้องมีรอยดำๆ ดำตรงไหนเปลี่ยนตรงนั้นครับ แต่มีความเชื่อเหมือนกับคห.บนๆครับ ว่าบางทีอาจมาจาก c บวมหรือระเบิด แต่ถ้าเป็นโน้ตบุ้ค คงต้องถึงมือช่าง แต่ จขกท.ต้องให้เขาตีราคาก่อนนะครับ เพราะค่าซ่อมโน้ตบุ้คบางทีมันเกือบจะซื้อเครื่องใหม่ได้เลยนะครับ อย่างของหลานผม ซื้อมาสองหมื่นกว่า บอร์ดไหม้ ส่ง0ตีราคาเขาเคาะมาให้ 15000 ...... สรุป ซื้อเครื่องใหม่แพงกว่านั้นอีกนิดเดียว

อนึ่ง สำหรับผู้ใช้บอร์ด intel socket lga775 ตอนนี้บอร์ดค่อยๆทยอยหายไปจากตลาดแล้วครับ ถ้าเปลี่้ืยนเล่น socket ใหม่เลยดีกว่าครับ

ออฟไลน์ < bmw x6 >

ลองเอาไปซ่อมไหมครับ
เพราะว่าเคื่องผมเคยโดน
เข้าเน็ตไม่ได้เลย

ออฟไลน์ nuttapatJazz

;D ;D ;D
มันอันตรายมากครับ พัดลมมันจะไม่ทำงานและก็มอเตอร์มันจะเสียเร็วด้วยครับ บางรายทำให้บ้านไฟไหม้เลยครับ
เมื่อก่อนผมก็ไว้บนที่นอนนี่หล่ะ คอมดับเลย :( ดีว่าไม่มีกลิ่นไหม้

เอิ่มมมม ถ้าโน้ตบุ๊กก็มีโอกาสที่วางบนที่นอนแล้วพังเพราะระบบระบายความร้อนจริงๆครับ

แต่ถ้าคอมที่เป็นแบบPCตั้งโต๊ะ ผมว่า ต่อให้ตั้งบนหมอน หมอนข้าง บนเตียง บนที่นอน ยังไงมันก็ไม่พังครับ เพราะจุดระบายความร้อนมันอยู่ด้านข้างครับ ไม่ได้อยู่ข้างใต้

ซึ่งคุณพี่ karn5811 ก็ไม่ได้บอกว่าคอมของเค้าเป็นคอมประเภทใด

ฉะนั้น ผมขอร้องคุณ Tan Methus หน่อยเถอะครับ ถ้าไม่รู้ข้อเท็จจริงอะไรจริงๆ อย่าตอบแบบฟันธงเหมือนเห็นด้วยตาตัวเองแบบนี้อีกเลยครับ

ผมสังเกตเห็นพี่ๆสมาชิกที่นี่ เตือนคุณเกี่ยวกับเรื่องนี้มาหลายครั้ง คุณก็ยังทำเหมือนเดิมอีก

ซึ่งไอ้การตอบแบบนี้เนี่ย นอกจากจะไม่เกิดประโยชน์อะไรแล้ว บางทีมันอาจจะเป็นข้อมูลผิดๆที่จะทำให้คนอื่นเข้าใจผิดต่อๆกันไปด้วยซ้ำ

บางทีการที่เราไม่แน่ใจในข้อมูลนั้นๆ เราก็ไม่จำเป็นต้องตอบก็ได้ครับ

โลกไซเบอร์ ยังมีคนอีกเป็นล้าน ที่เค้ารู้ข้อมูลนั้นๆ"จริงๆ" และพร้อมที่จะให้คำตอบที่"ถูกต้อง"มากกว่า
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

methus zaa

;D ;D ;D

เอิ่มมมม ถ้าโน้ตบุ๊กก็มีโอกาสที่วางบนที่นอนแล้วพังเพราะระบบระบายความร้อนจริงๆครับ

แต่ถ้าคอมที่เป็นแบบPCตั้งโต๊ะ ผมว่า ต่อให้ตั้งบนหมอน หมอนข้าง บนเตียง บนที่นอน ยังไงมันก็ไม่พังครับ เพราะจุดระบายความร้อนมันอยู่ด้านข้างครับ ไม่ได้อยู่ข้างใต้

ซึ่งคุณพี่ karn5811 ก็ไม่ได้บอกว่าคอมของเค้าเป็นคอมประเภทใด

ฉะนั้น ผมขอร้องคุณ Tan Methus หน่อยเถอะครับ ถ้าไม่รู้ข้อเท็จจริงอะไรจริงๆ อย่าตอบแบบฟันธงเหมือนเห็นด้วยตาตัวเองแบบนี้อีกเลยครับ

ผมสังเกตเห็นพี่ๆสมาชิกที่นี่ เตือนคุณเกี่ยวกับเรื่องนี้มาหลายครั้ง คุณก็ยังทำเหมือนเดิมอีก

ซึ่งไอ้การตอบแบบนี้เนี่ย นอกจากจะไม่เกิดประโยชน์อะไรแล้ว บางทีมันอาจจะเป็นข้อมูลผิดๆที่จะทำให้คนอื่นเข้าใจผิดต่อๆกันไปด้วยซ้ำ

บางทีการที่เราไม่แน่ใจในข้อมูลนั้นๆ เราก็ไม่จำเป็นต้องตอบก็ได้ครับ

โลกไซเบอร์ ยังมีคนอีกเป็นล้าน ที่เค้ารู้ข้อมูลนั้นๆ"จริงๆ" และพร้อมที่จะให้คำตอบที่"ถูกต้อง"มากกว่า
คอมอันไหนผมรู้ครับว่าเค้าไม่ได้บอกแต่ว่าจะบอกว่าโน๊ตบุคอ่ะอันตรายมากครับ ข้อมูงนี้มันเคยเกิดขึ้นจริงๆครับ ไม่งั้นผมไม่เอามาบอกหรอกครับผม ผมเห็นมาแล้วกับญาติผมเอง คอมไหม้เพราะไว้ในที่นอนเปนเวลานานๆนี่หละ
ส่วนเรื่องการตอบ ผมไม่ได้ตอบแบบฟันธงครับ ผมศึกษาทุกเรื่องแล้วพี่ ผมถึงได้ตอบ ไม่ใช่ไม่รู้เรื่องอะไรก็มาตอบ
เมื่อไหร่ทุกคนจะเข้าใจผมสักทีครับ ผมกดดันที่โดนพี่ๆว่าตลอด ไม่สบายใจเลยครับ ผมพยายามปรับตัวอยู่ครับ โปรดเข้าใจด้วยครับ ถ้าอันไหนไม่ถูกจริงๆผมจะแก้ไขด้วยตัวผม
เองครับ ยังไงก็ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ ต่อไปจะนำไปปรับปรุง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2011, 23:38:48 โดย Tan Methus »

ออฟไลน์ Ohmmypp

"เดา" ว่าา power supply อีกเสียงครับ วิธีสังเกตเบื้องต้นก็มีพี่ท่านด้านบนได้บอกไปหมดแล้ว

ปล. ระหว่างตรวจดู ระวังไฟดูดนะครับ  ให้ทำยังไงก็ได้ไม่ให้อวัยวะทุกส่วนของเราโดนพื้น จะปลอดภัยที่สุด  (ไฟดูดไม่ถึงชีวิตนะครับ  แค่แปล้บๆ ปลายนิ้ว หรือสะดุงนิดๆ)

ถ้ากังวล ไม่มีความรู้ กลัวพัง ยกไปร้านเลยก็ได้ครับ  อาจจะเสียค่าแรงเยอะเว่อร์ไปหน่อยถ้าเทียบกับการออกแรงจริงๆ

ไปไว้บนที่นอนหรือเปล่าครับ ถ้าไว้นี่คอมมีสิทธิ์เจ๊งได้สูงครับ ก็อาจจะไหม้ได้ครับ แต่ถ้าไว้บนโต๊ะ ระบบข้างในอาจจะมีอะไรเสียอ่ะครับ

เมื่อก่อนผมก็ไว้บนที่นอนนี่หล่ะ คอมดับเลย  ดีว่าไม่มีกลิ่นไหม้

สำหรับน้องแทนนะครับ พี่ไม่ว่าอะไรนะ บางทีน้องเจอเหตุการณ์ดังกล่าวมา แล้วเอามาบอกเล่าให้ฟัง ก็ดีครับ
แต่สำหรับ  rep ที่ quote มานี้ขอค้านหน่อย เดี๋ยวคนไม่รู้เรื่องอ่านไปจะคิดมากเอา
--------------------------------------------------------------------------------------------
สำหรับ notebook ไว้บนเตียง  เตียงมันนิ่ม อาจจะไปปิดรูระบายความร้อนของเครื่อง ทำให้เครื่อง overheat และดับไป เท่านี้ครับ
***cpu ทุกรุ่นจะเซ็ตมาจากโรงงานแล้วว่าถ้าความร้อนเกินจุดนึง จะดับเองครับ***

สาเหตุที่ทำให้พัดลมไม่ทำงานก็คือมันเก่า ขี้ฝุ่นเยอะ พัง ครับ ไม่เกี่ยวกับร้อนหรือวางบนเตียงแต่อย่างใด
บ้านไฟไหม้ได้ก็เพราะไฟช็อตครับ ซึ่งจากเหตุการณ์ของ จขกท. อาจมีความเสี่ยงอยู่เช่นกัน
JC TU #54

methus zaa

ครับ ขอบคุณมากครับพี่

ออฟไลน์ gankstardra

• Jr. Member
  • **
สาเหตุมาจากนี้เหรอป่าวคับ ?

เครดิต  คุณ NOMINEE จาก www.cm108.com

ออฟไลน์ NuttanonBJ

• Full Member
rep บนเล่นซะผมจะอ้วก ถ้า power supply เสียจริงก็ซื้อยี่ห้อที่เชื่อถือได้หน่อยนะครับ เพราะมีทั้งวัตต์แท้และวัตต์ไม่แท้ ไฟเดินไม่เสถียรอาจทำให้ hardware ส่วนอื่นเสียตามไปด้วย

ออฟไลน์ karn5811

คอมผมเป็น พีซี ครับ ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ
เดี๋ยวจะเปิดดู วันนี้

ออฟไลน์ OanPz

• Newbie
  • *
ลองดูทีสิครับว่าไหม้ที่อะไร แล้วแอด mail ผมมาก้อได้ครับ [email protected] แล้วถ้าผมช่วยได้ผมจะช่วย