ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการล้างแอร์ครับ  (อ่าน 5452 ครั้ง)

ออฟไลน์ keng.

• Hero Member
  • ฅ.ฅนรักรถ
สอบถามการล้างแอร์ครับ
« เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 20:19:02 »
หลังจากที่ได้อ่านกระทู้เกี่ยวกับการเอาน้องหมาขึ้นรถแล้วมีสมาชิกพูดถึงเรื่องแอร์ ทำให้ผมคิดขึ้นได้ว่าผมก็เอาหมาขึ้นรถบางครั้งบวกกับไม่ได้ล้างมาจะ 6 ปีแล้ว สงสัยจะต้องล้างบ้างแล้วล่ะ ก็เลยมีคำถามมาถามพี่ๆสมาชิกหน่อยน่ะครับ
1.ล้างแบบถอดตู้กับไม่ถอด แบบไหนดีกว่าครับ?
2.เนื่องจาก Vios 2003 ไม่มีกรองแอร์ ผมจะต้องดูแลอะไรเป็นพิเศษไหมครับ?
3.ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ?
4.รบกวนพี่ๆแนะนำร้านหน่อยครับ อยากได้แถวพระราม 2,บางปะกอก,บางแค,ศาลายา ประมาณนี้อ่ะครับ
หรือถ้ามีร้านไหนที่ดีแต่ไม่ได้อยู่โซนนี้ก็ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ เพราะไม่เคยล้างแอร์เลยครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Ohmmypp

Re: สอบถามการล้างแอร์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 21:08:22 »
ที่บ้านก็มีรถรุ่นเดียวกันเลยครับ 5555+

เคยล้างไปน่าจะสองปีแล้วมั้งครับ  คอนเฟิร์มว่าล้างแบบถอดครับ  หมดจรด สุด  ค่าใช้จ่าย ไม่ชัวร์ครับ  น่าจะประมาณ 2000 ไม่เกินนี้

ใน vios-club เห็นมีขายฟิลเตอร์แอร์นะครับ แต่ตอนติดต้องเอาคัตเตอร์ไปเปิดช่องเอง  ผมก้ไม่ได้ลองเหมือนกัน แต่จนถึงปัจจุบันนี้ก็ไม่มีปัญหาอะไร

ปล. เปลี่ยนคอยล์แอร์ไปเมื่อ เม.ย. ปีที่แล้ว เพราะคลัตช์ไม่จับ (คอยล์แอร์ไหม้)
JC TU #54

ออฟไลน์ totu

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 21:27:41 »
-ล้างแบบถอดทั้งคอนโซลดีกว่าครับ แต่ต้องการความชำนาญในการถอดประกอบบ้าง
-กรองแอร์สามารถใส่ได้ครับ แต่ต้องตัดอะไรนิดหน่อยอย่างที่คุณ ohmmyPP  บอกไว้
-โซนนั้นผมไม่รู้จักเลย แต่ลองดูอู่แถวรัชดาซอย 3 ชื่อ อู่เล้ง หารายระเอียดได้ใน altisclub ครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 07:37:05 »
แบบถอดประกอบดีกว่าแน่นอนแต่ถ้าร้านประกอบไม่ดี ใช้ไปสักพักจะปวดหัวจากเสียงดังน่ารำคาญครับ
ถ้าไม่คิดมากจริงๆ ล้างแบบส่องกล้องดีกว่าครับไม่ต้องรื้อรถไม่ช้ำครับ ประมาณ 800 ใช้เวลา 1 ชั่วโมง
แถวสามัคคีมีหลายร้านนะครับ ลองหาข้อมูลดูครับ

กรองแอร์ใส่ไว้ดีกว่าไม่ใส่ครับ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 09:30:02 »
ขอบคุณทุกท่านนะครับ
รู้สึกว่าร้านแถวสามัคคีที่พี่อาร์ทบอกเหมือนจะมีสาขาแถวพระราม 2 ด้วยครับ
ราคา 800 บาท ใช้เวลา 1 ชั่วโมง แถมอบโอโซนด้วย

ขอถามเพิ่มนะครับ ล้างแล้วต้องเติมน้ำยาแอรมั้ยครับ?