ผู้เขียน หัวข้อ: งงว่ารถทั่วไปบางรุ่นที่ top speed ล็อคไว้ที่ 180-190 หรือวิ่งได้แค่นั้นจะต้องใส่เกจวัดความเร็ว 220 ข  (อ่าน 7128 ครั้ง)

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
คือเมื่อวันก่อน ระหว่างขับรถเดินทางอยู่ก็ได้คุยกับเพื่อนเกี่ยวกับเกจวัดความเร็วของ Jazz ว่าทำไมของไทยต้องใส่มาตั้ง 220 ทั้งที่ญี่ปุ่นก็แค่ 180 (เพื่อนถาม)

เออ...น่าคิดเหมือนกัน เพราะคนส่วนใหญ่ก็คงไม่เหยียบไปถึงความเร็วกันขนาดนั้น เว้นแต่อยากลอง แต่ก็อันตรายมาก
อีกทั้งถ้าใส่ให้มันสุดแค่ 180 แล้วเข็มวิ่งเกินไปได้อีกนิดหน่อยมันก็น่าจะเพียงพอ
แถมความเร็วที่ 90-100 ก็อยู่ประมาณตรงกลางหรือเกินมานิดๆ
ทำให้ตามหลักจิตวิทยาที่ขับเกินกว่านั้นทำให้ขับช้าลงมาอีกหน่อยเพราะทำให้มันรู้สึกเหมือนว่าจะขับเร็วเกินไป
ประมาณว่าปกติขับซัก 140-160 กับเกจที่สุด 220 มาเป็น 100-120 กับเกจที่สุด 180

แต่ก็น่าคิดอีกเหมือนกันว่าถ้าจำกัดแค่ 180
ตามหลักจิตวิทยาทั่วไปก่อนซื้อรถก็ต้องดูมันผ่านๆ บ้างล่ะ
ทำให้รู้สึกเหมือนกับว่ารถมันจะมีกำลังน้อย เมื่อเทียบกับเกจที่สุด 220
ทั้งที่รถที่มีเกจถึง 220 อาจวิ่งได้ไม่แรงเท่ารถที่มีเกจถึง 180

โดยส่วนตัวผมเลยสรุปว่าน่าทำมาให้จำกัดแค่ 180 สำหรับรถที่ล็อคความเร็ว หรือวิ่งไม่ถึง หรือวิ่งเกินไปได้นิดหน่อย
เพราะทำให้รู้สึกปลอดภัยกว่า เหมือนกับแก้ปัญหาการขับรถเร็วที่ต้นเหตุด้วย
ถ้าต้องการมากกว่านั้นก็ไปแต่งเกจกันเอาเอง น่าจะดีกว่า เห็นด้วยไหมครับ?

ปล. ไม่ได้จำกัดแค่ Jazz นะครับ ผมหมายถึงรถรุ่นอื่นๆ ด้วย
ปล.2 สรุปจากประสบการณ์เด็กๆ ตอนที่ยังไม่รู้เรื่องรถเท่าไร ทำให้คิดว่ารถที่มีเกจความเร็วสูงๆ คือรถที่วิ่งได้เร็วถึงสุดเกจนั้น แหะๆ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Ohmmypp

ถ้าจำไม่ผิด ที่ญี่ปุ่นมีกฎหมายควบคุมค.เร็วรถ ไม่ให้เกิน 180 หรือไรนี่แหละ เกจ์รถญี่ปุ่นเลยสุดกันแค่นั้น

ดูอย่าง evo สิครับ  เกจ์สุด 180 มาตั้งแต่ evo I แต่แรงม้า 250+ ใครคิดว่าแรงม้าขนาดนี้วิ่งได้แค่ 180 บ้าง?

หรือ mazda 2  อ้างอิงจากรีวิว เกียร์ออโต้ วิ่งยังไงก็ไม่ถึง 200 แล้วเค้าเหลือไว้ทำหยัง? 555555

MB ตั้งแต่ w140 w124 w202 สุดกันที่ 240-260 แต่วิ่งจริงไม่รู้ คิดว่าไงก้ไม่น่าถึงถ้าไม่ใช่ s500

ผมว่ามันอาจจะเกี่ยวกับหลักจิตวิทยา หรือการออกแบบอะไรบางอย่างล่ะมั้งครับ (มั่วนะ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 01:05:25 โดย ohmmyPP »
JC TU #54

ออฟไลน์ Ruksadindan

เผื่อแต่งเติมให้วิ่งได้เท่านั้นง่ายๆรึเปล่าครับ

คิดว่าอาจจะไม่เกี่ยวเท่าไหร่ในการแก้ปัญหาถ้าจะตัดเลขลงมาครับ

ออฟไลน์ Northbridge

• Sr. Member
ผมว่าจิตวิทยาล้วนๆเลยนะ

ไมล์แต่ง ใส่รถซิ่งทั้งหลายตั้งแต่สมัยยุค 90 ก็มียัน 300 320 360 ผมยังเคยเห็นเลยครับ  :o ซึ่งผมว่าเอาจริงๆมันวิ่งไม่ถึงอ่ะ จะทำมาดีแค่ไหน

ออฟไลน์ prai

ผมว่าจิตวิทยาล้วนๆเลยนะ

ไมล์แต่ง ใส่รถซิ่งทั้งหลายตั้งแต่สมัยยุค 90 ก็มียัน 300 320 360 ผมยังเคยเห็นเลยครับ  :o ซึ่งผมว่าเอาจริงๆมันวิ่งไม่ถึงอ่ะ จะทำมาดีแค่ไหน
360/2 Hr. หรือเปล่าครับ? 5555555

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เรื่องมาตรวัดเวอร์ชันญี่ปุ่นอยู่ที่ 180 นั้น เป็นความร่วมมือเชิงสมัครใจของผู้ผลิตรถยนต์ในญี่ปุ่นร่วมกันหนะครับ
ส่วน มาตรวัด ของรถหลายๆรุุ่น เขาก็ทำเผื่อเอาไว้นั่นละครับ

ออฟไลน์ dum.d

• Newbie
  • *
คงทำมาเผื่อใครเอารถไปแต่งเครื่องไงครับ จะได้ไม่ต้องไปหาเรือนไมล์มาใส่ใหม่
รถยนต์ไม่เท่าไหร่ มอเตอร์ไซค์บ้านเรายิ่งเยอะกว่านี้อีก

ออฟไลน์ 6162002

ผมว่ามันเอาไว้เผื่อครับ ไมตี้ผมก็วิ่งได้แค่130 พอติดเทอร์โบถึงวิ่งได้เกิน160 - -

ออฟไลน์ parwitch

• Jr. Member
  • **
ถ้าผมเห็นเข็มชี้ไปสุดที่ 180 บนมาตรวัดที่มี 180
เทียบกับเข็มชี้ 180 บนมาตรวัดที่มีถึง 200
ผมว่าอย่างแรกมันจะทำให้ผมอึดอัดรู้สึกว่าใช้รถเกินกำลังมากกว่าแบบที่สองนะครับ แม้มันจะวิ่งสุดกำลังที่วามเร็วเท่ากันก็เถอะ

ออฟไลน์ Bluedoft

ในความคิดผมนะ มันทำให้เรารู้สึกว่ารถดูแรงแต่ไม่เกี่ยวเลย 555+

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
ของผมมี280km/h แต่อยากได้รุ่นพิเศษกว่านี้ที่มี 300 กับ 320 km/h ไม่ได้

คิดจะวิ่งขนาดนั้นนะ แต่ผมว่า มันก็มีไว้สวยงาม ดูล่นๆแค่นั้นแหละครับ

ออฟไลน์ udis

ป้ายเรากฏหมายกำหนดความเร็วไว้ 110 มอเตอร์เวย์ 120
แบบนี้รถออกเกจมา 120 แล้วล็อกความเร็ว 120

คงไม่มีคนซื้อ 555+
 ;D ;D ;D