ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบเกี่ยวกับกรณีผู้ค้ำซื้อรถยนตร์ครับ  (อ่าน 4218 ครั้ง)

ออฟไลน์ gatasila

• Sr. Member
ถ้าเจ้าของรถยนต์ไม่สงค่างวดจนรถถูกยึด ผู้ค้ำจะมีผลอย่างไรบ้างครับ
เห็นมีคนบอกว่าไฟแนนซ์จะติดต่อผู้ค้ำว่าต้องการรถไปผ่อนต่อรึปล่าวและเสียค่าปรับตามที่ตกลงกันน่ะครับ

ออฟไลน์ joufo

• Hero Member
Re: อยากทราบเกี่ยวกับกรณีผู้ค้ำซื้อรถยนตร์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 10:46:57 »
ก็ต้องจ่ายแทนคนเช่าซื้อครับ

เพราะในสัญญา (ของเป็นเป็น KK Bank นะครับ)
เค้าระบุว่า คนค้ำประกัน ก็ให้ถือเป็นลูกหนี้ร่วมครับ

หากผู้เช่าซื้อไม่จ่าย ผู้ค้ำก็ต้องมีหน้าที่จ่ายแทน รวมทั้งค่าปรับ ค่าธรรมเนียมต่างๆ ด้วย

อ่านไปเรื่อยๆ ก็เจอระบุว่า (อาจจะนอกเรื่องนิดนึง)
ถ้าผู้ค้ำเสียชีวิต ให้ผลแห่งการค้ำประกันตกทอดไปถึงทายาทด้วยครับ

ฉะนั้นจะไปค้ำประกันใครต้องดูดีๆ ครับ

ผมแนะนำว่า ให้เปิดดูสัญญาค้ำประกันครับ มีเขียนไว้อย่างชัดเจน
ตัวหนังสืออาจจะยุบยับหน่อย แต่อ่านแล้วก็น่าจะมีประโยชน์ ทั้งผู้เช่าซื้อ และผู้ค้ำครับ

(ผมพึ่งรู้ว่า KK Bank ระบุในสัญญาชัดเจนว่า ผู้เช่าซื้อต้องทำประกันชั้น 1 ตลอดระยะเวลาการเช่าซื้อ)

ออฟไลน์ AIMU

• Full Member
Re: อยากทราบเกี่ยวกับกรณีผู้ค้ำซื้อรถยนตร์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 11:25:20 »
ถ้าคนค้ำจะผ่อนต่อก็เปลี่ยนสัญญา จ่ายค่าปรับ ผ่อนต่อ
ถ้าไม่เอา ไฟแนนท์เอารถไปขายทอดตลาด หักหนี้ทั้งหมด เหลือเงินยึด ขาดเงินเรียกเก็บเพิ่มกับคู่สัญญาและคนค้ำประกัน
ตามนี้ คู่สัญญาเป็นจำเลยที่ 1 คนค้ำเป้นจำเลยที่ 2 ถ้าเก็บที่ 1 ไม่ได้ก็เรียกเก็บที่ 2 แต่ส่วนใหญ่จะไปหาที่ 2 และบอกให้จ่าย
เพราะถ้า 1 มีเงิน มันก็ไม่ให้ยึดหรอก และส่วนใหญ่ก็ให้ที่ 2 ไปเป็นคุยกับที่ 1 เอง

ออฟไลน์ น้าเดช

• my step on the earth
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 14:51:36 »
เพิ่มเต็มครับ
กรณี ที่รถของผู้ซื้อถูกยึดคืนและทวงคืนแล้ว จะถูกนำขายทอดตลาด โดยแบงค์ผู้ให้สิ้นเชื้อจะต้องแจ้งให้ผู้ซื้อและผู้ค้ำรับทราบก่อน(อันนี้ถ้าเราไม่ว่ามีการประมูลขายรถเราทราบสามารถเอาไปสู้ในชั้นศาลได้ครับ) ที่จะประมูลขายรถซึ่งในช่วงนี้เราสามารถเข้าไปร่วมประมูลได้ (หมายถึงผู้ค้ำนะครับเพราะในขั้นตอนผู้ว์้ออยู่ในข่ายติดแบลคลิสเรียบร้อยแล้ว) โดยส่วนมากเมื่อขายรถแล้ว 90% ขาดทุน ส่วนที่เราติดหนี้ทั้งหมดจะถูกลบด้วยราคาที่ขายได้ ที่เหลือเราจะต้องนำจ่ายเพิ่ม

ตรงนี้ครับประเด็นสำคัญ เราจะทำอย่างไรได้บ้าง ถ้าอยากทราบต่อ ก็ แจ้งไว้ได้เลยนะครับ ผมจะแชร์ให้ครับ
Smooth l Head l!ght mag l

ออฟไลน์ gatasila

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 16:38:31 »
คือผมอยากจะส่งงวดรถต่อน่ะครับถ้าเจ้าของรถไม่ส่งงวดครบกำหนด พอมีทางเป็นไปได้มั้ย ไฟแนนซ์ของธ.ไทยพาณิชย์ครับ
พอดีผมเป็นผู้ค้ำน่ะครับ

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 18:01:28 »
ถ้ารถยังไม่ถูกยึด ผมว่าไม่น่ามีปัญหาอะไรครับ
แต่ทางที่ดี โทรไปคุยกับไฟแน๊นซ์โดยตรงดีกว่าครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 20:06:10 »
กระทู้สร้างสรรค์ครับ คนที่ไม่รู้ไปค้ำอีกมากครับ เพราะแม่ผมคนหนึ่งที่ไปค้ำรถกระบะให้ น้าผม(น้องแม่) แล้วน้องเกเรครับ แม่งไม่ส่งหลายงวดแล้ว
ก็มีจดหมายทวงหนี้จากโตโยต้า ลิสซิ่งส่งมาให้แม่ผม แม่ผมก็โทรไปด่าน้ามันอีกรอบ....นี่ถ้าในสัญญาบอกไว้อย่างกระทู้ข้างบนนี่

ถ้าแม่ผมเป็นไรไป ผมไม่ซวยด้วยหรอเนี่ย
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Armo

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 00:56:17 »
เข้ามาเก็บเกี่ยวความรู้ครับ ขอบคุณสำหรับกระทู้ดีๆ ครับ :)