ผู้เขียน หัวข้อ: ผมรู้สึกว่าเวปนี้เสียงดังดีจัง  (อ่าน 9452 ครั้ง)

ออฟไลน์ Juniorx7

• Newbie
  • *
ผมรู้สึกว่าเวปนี้เสียงดังดีจัง
« เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 22:27:49 »
  เสียงดังที่ว่าเป็นการติเพื่อก่อ(ในรีวิวต่างๆ)แล้วค่ายรถต่างๆนำไปแก้ไขจุดด้อยของตนเอง คือผมเป็นคนชอบอ่านหนังสือ ว่างๆก็จะเข้าไปอ่านรีวิวต่างๆที่คุณจิมมี่ทำไว้ มีอยู่ช่วงนึงที่ผมศึกษาเกี่ยวกับรถSUVก็จะเข้าไปอ่านตามยี่ห้อต่างๆ ผมขออนุญาติยกตัวอย่างที่ผมสังเกตุได้จากการอ่านรีวิวดังต่อไปนี้นะคับ

นี้คือความเปลี่ยนแปลงหลังจากที่คุณจิมมี่ได้เขียนไว้ในรีวิว 
- Honda Crv เบาะหลังที่แข็ง   :-* ตอนนี้นั่งสบายกว่าเดิม
- Captiva เครื่องยนต์เบนซินด้อยกว่าคู่แข่งมาก  :-* ตอนนี้ทางChevroretได้ผ่าตัดเปลี่ยนหัวใจใหม่เป็นที่เรีบยร้อยแล้ว
- Nissan x-trail ออฟชั่นที่ให้มาน้อยเกินไป  :-* ตอนนี้ได้คลอดรุ่นใหม่คือ2.0V เพิ่มออฟชั่นตามที่คุณจิมมี่ได้เขียนไว้
- Mitsubishi Lancer-Ex เรื่องออฟชั่นที่มีมาให้เทียบคู่แข่งไม่ได้  :-* ตอนนี้มีการMCแ้ล้วปรับปรุงจุดด้อยของตนเอง

ผมดีใจที่มีคนอย่างคุณจิมมี่และทีมงานHeadlightmagอยู่ ที่เป็นกระบอกเสียงให้ผู้บริโภคอย่างเราดังกังวาลไปถึงค่ายรถผู้ผลิตนำไปปรับปรุงให้ดียิ่งขึ้น ทำให้พวกเราพี่น้องชาวไทยได้ใช้รถที่มีคุณภาพเสียที ขอขอบคุณทางทีมงานHeadlightmagมาในณที่นี้ด้วย ขอบคุณครับ  ;D

**ปล.อยากให้อ่านรีวิวNissan x-trailอ่านตั้งแต่ข้อที่ควรปรับปรุง จะเห็นได้ว่าราคาที่คุณจิมมี่ได้บอกไว้ในย่อท้ายๆนั้นทางNissanเองได้ทำรุ่น2.0Vแล้วตั้งราคาใหม่ที่ใกล้เคียงกับคุณจิมมี่ได้เขียนไว้มากจนแทบขนลุก

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
Re: ผมรู้สึกว่าเวปนี้เสียงดังดีจัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 22:45:25 »
1. เสียงดังเพราะความตรงไปตรงมาและติเพื่อก่อโดยไม่สนใจว่าจะเป็นยี่ห้อใดรุ่นใดก็ตาม
2. เป็นเสียงสะท้อนของผู้บริโภคอย่างเรา แต่เราทำใด้ก็แค่บ่นกับตัวเองเท่านั้น ไม่รู้จะไปติดต่อกับใคร
3. มีคนเข้ามาชมเยอะมากและมีหลายคนใด้รถที่ถูกใจในทุกๆด้านก็ที่นี่
4. บางครั้งรถมีปัญหาแต่ไม่มีใครกล้าพูดตรงๆเพื่อการพัฒนาให้ตรงใจกับผู้บริโภค

ดีใจด้วยครับที่การเขียนรีวิวแล้วมีการปรับปรุงตามมา ผลประโยชน์จะใด้ตกกับผู้บริโภคซะที

ปล. ผมว่าwebนี้เป็นwebที่มีชีวิตนะ ไม่ว่าใครจะถามอะไรตอนใหน ก็มีคนมาตอบมาพูดคุยด้วยตลอดเวลาแลกเปลี่ยนถ่ายทอดความรู้กันเสมอๆ
และที่สำคัญสมาชิกสุภาพมากๆ ;D

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: ผมรู้สึกว่าเวปนี้เสียงดังดีจัง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 23:04:04 »
ที่เสียงดังเพราะความจริงครับ ไม่ใช่สื่อบางสื่อที่เขียนเลียซะ  พี่เค้าพูดมามันก็ตรงกับสิ่งที่ฝรั่งพูดเป๊ะ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Sunnook

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 23:13:21 »
รักเว็บนี้ รักสมาชิกทุกคน รักทีมงานทุกท่าน

และรักพี่จิมมี่นะ จุ๊ฟ ๆ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ bakeryhouse

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 23:35:34 »
มันไม่มีรถคันใดที่จะสมบูรณ์ไปทุกอย่างที่เราหวังไว้หรอกครับ

แต่ถ้ารถยทุกยี่ห้อทำออกมาแล้วมีขอบกพร่องเราก็ควรที่จะเสนอแนะและติชม เพื่อให้ปรับปรุงและแก้ไข

ผมชอบเว็บนี้มาก รถดีก็บอกว่าดี (แต่ต้องลองด้วยตัวเองด้วยถึงจะรู้) กว่าจะซื้อรถได้เก็บเงินกันแทบตาย

และต้องได้ข้อมูลที่ดีเพราะผมเป็นคนนึงที่จะซื้อรถใหม่และได้ศึกษาจากเว็บนี้ครับ ได้รับข้อมูลเยอะจริง ๆ

เป็นกำลังใจให้ทีมงานครับ  :)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 00:16:34 »
ครั้งนึง Product Planning คนนึงของ Nissan พูดทีเล่นทีจริงเอาไว้ให้ผมได้ยิน
ต่อหน้าคุณโต้ง ฝ่ายการตลาด หรือพี่เก๋ ฝ่าย CRM ของ Nissan ตอนที่เรายืนคุยเล่นกันที่หน้าทางเข้าออฟฟิศของพวกเขาว่า

"ตอนทำ survey สำรวจปัญหาหนะ ไม่ต้องไปหาที่ไหนอื่นไกลหรอก อ่านรีวิวคุณจิมมี่หนะพอแล้ว มีครบหมดละ"

เอ่อ อันนี้ก็เล่นง่ายดีเนาะ...ออกแนวขี้เกียจนะเนี่ย! เอิ๊กๆๆ

-------------------------

คนที่คุณๆควรจะขอบคุณ ไม่ใช่ผมครับ

แต่ควรเป็นกลุ่มคนที่ทำงานในแผนก Product Planning แต่ละค่าย

หลายคน ทำงานอดตาหลับขับตานอน บ้านช่องไม่เคยได้กลับตอน 5 โมงเย็นกับเขาหรอก
บางที ต้องประชุมกันดึกดื่น เถียงงัดข้อกับนายญี่ปุ่น นายฝรั่งกันแทบจะหลั่งน้ำตาเป็นสายเลือด
คนเหล่านี้ต่างหาก ที่เราท่าน ต่างก็ล้วนแล้วแต่ฝากชีวิตกับรถที่พวกเขาพยายามงัดข้อกับชาวต่างชาติ
ท่ามกลางความอยู่รอดทั้งตัวเอง บริษัท และต้องสมดุลกับผลกำไรมหาศาล ที่เดิมพันอยู่ตรงหน้า

เรื่องราวเบื้องหลัง เยอะมาก สนุกมาก อยากเขียนเล่าให้อ่านเหมือนกัน
แต่กลัวจะรู้กันหมดพอดีว่า คนที่เล่ามาหนะ ใคร และเคยทำรถยี่ห้ออะไร
เพราะวงการนั้น มันเล็กมากครับ

ออฟไลน์ boyce

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 00:16:53 »
ขอให้ดังขึ้น ๆ ดังนาน ๆ เพื่อผู้บริโภคชาวไทยครับ
ขอบคุณ hlm มาก ๆ ครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 00:19:22 »
มันดังจริงๆ แม้กระทั่ง Lancer EX ที่หลังรีวิวแล้ว
จัดหนักอย่างที่เห็น
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 00:30:10 »
ไม่หรอกครับ

ไม่ใช่แค่เราที่ด่านะเคสนั้น

คุณผู้อ่านที่ร่วมทริปกับเรา ก็ด่า
ลูกค้าทั่วไปก็ด่า ถ้าเสียงด่ามีเยอะ product Planning เขาก็รู้ครับ ไม่ใช่ไม่รู้
แต่บางที การจะให้พวกชาวต่างชาติ เข้าใจคนไทย ต้องมีเหตุการณ์เกิดขึ้นเสียก่อน
หรือตัวเลขยืนยันกันไปข้างึง เขาถึงจะเชื่อครับ

dogclubs

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 00:53:20 »
คลิปขับรถใน youtube  อยากดูแบบขับตอนกลางวันจังครับ   หรือรถเยอะครับ

We love HLM

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 00:56:38 »
คลิปขับรถใน youtube  อยากดูแบบขับตอนกลางวันจังครับ   หรือรถเยอะครับ

We love HLM

ไม่ทำเด็ดขาดครับ ตอนรถเยอะ ไม่ทำ อันตรายมากๆ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 01:05:50 »

We love HLM

ไม่ทำเด็ดขาดครับ ตอนรถเยอะ ไม่ทำ อันตรายมากๆ

อีกอย่างเสี่ยงตำรวจด้วย  ตอนนี้ผมก็กลัวว่าใบสั่งมันจะมาหาผมมั้ย เมื่อวันอังคารไปสุวรรณภูมิอย่างรวดเร็วมาก น้องเกือบตกเครื่อง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ k.seng

• Sr. Member
  • C230 AV V6 2.5
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 01:06:09 »
เอ้า Nissan Thailand ฟังซิฟัง...

อยากได้...... New ElGrand  เอา Spec เดียวกับเกร์ยมาร์เก็ตนะจ๊ะ... จุ๊บๆ
X-Trail น่ะ เอา 4WD มาได้แล้ว...ลูกค้านักเรียนนอกเยอะ มาเหอะ ขายได้ ....

ปล. คุณจิมมี่เรื่องเจ้า Serena C25 ของผมเรียบร้อยแล้ว ... Thanks
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2011, 01:08:17 โดย k.seng »

ออฟไลน์ mkuski

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 01:26:20 »
เพราะที่นี่พูดความจริง !!!   

แถมอีกนิด
อ่านแล้วติดใจ ผมชอบ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 07:53:23 »
ผมชอบตรงที่ความตรงของพี่จิมมี่นี่แหละกลางเด๊ะๆ

ออฟไลน์ numtik2005

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 09:16:04 »
เห็นด้วยครับ อีกอย่างก็เป็นการส่งเสียงสะท้อนให้ผู้ผลิตรถใส่ใจในการผลิตมากขึ้น อันไหนดี-ไม่ดี ก็จะได้ปรับปรุง ซึ่งจะมีผลต่อผู้ใช้รถและเพื่อนร่วมทางโดยตรง ชื่มชมและเป็นกำลังใจให้ครับ  ;)

ออฟไลน์ lovewaan

• Newbie
  • *
    • รับทำ seo ราคาถูก
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 09:37:41 »
เห็นด้วยครับ อีกอย่างก็เป็นการส่งเสียงสะท้อนให้ผู้ผลิตรถใส่ใจในการผลิตมากขึ้น อันไหนดี-ไม่ดี ก็จะได้ปรับปรุง ซึ่งจะมีผลต่อผู้ใช้รถและเพื่อนร่วมทางโดยตรง ชื่มชมและเป็นกำลังใจให้ครับ  ;)

.ช่เลยครับ +1

ออฟไลน์ edward

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 12:06:23 »
ไม่รู้ว่ากรณี Volvo S80 ด้วยหรือเปล่าที่คุณ Jimmy บอกว่าช่วงล่างย้วยมาก ตัวใหม่ก็หายย้วยแล้ว และอ่านในรีวิวเก่า คุณจิมมี่ว่าอยากให้ Blis เป็นอุปกรณ์ติดรถ

ตัว minor ก็ใส่มาให้ ^_^

ถามนอกเรื่องหน่อยนึงครับ เห็นเพื่อนบอกว่า Volvo จะตั้งศูนย์ล้อให้กินซ้ายนิดๆ เผื่อถ้าหลับในก็ลงไหล่ทาง

ไม่ทราบว่า จริงหรือเปล่าครับ ตอนนี้ตะหงิดๆอยู่ว่า S80 ที่เพิ่งออกมา มาันเหมือนกินซ้ายนิดๆ เอาไปเข้าศูนย์ตั้งใหม่แล้ว

เหมือนจะหายแต่ขับมาอีกสักพักก็เหมือนเป็นอีก (ไม่รู้ว่าคิดไปเองหรือเปล่า)

มีวิธีตรวจสอบมั้ยอย่างง่ายๆมั้ยว่าศูนย์เบี้ยวหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ nutmos

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 13:03:49 »
ใช่ครับ ผมพอจะกลั่นคุณงามความดีได้เเป็นข้อๆ
1. การวิพากษ์วิจารณ์ของคุณจิมมี่ที่ตรงไปตรงมา แต่ก็มีข้อจำกัดด้านคำพูด
(คือไม่ใช่พูดแรงเกินไป หรือไร้สาระจนเกินไป เพื่อให้ผู้อ่านได้ฮาๆ บ้าง)
2. การชมในส่วนที่ดีแล้ว อย่าเอาออกเลย
3. การแสดงให้เห็นถึงตัวเลขสมรรถนะรถอย่างแท้จริง ที่รถสามารถเค้นออกมาได้

ก็ดูตัวอย่าง Lancer EX ซึ่งพอรีวิวออกไป ปรับโฉมปุ๊บ อัดอุปกรณ์มาไม่แพ้เจ้าตลาดเลย

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 16:22:26 »
เอ้า Nissan Thailand ฟังซิฟัง...

อยากได้...... New ElGrand  เอา Spec เดียวกับเกร์ยมาร์เก็ตนะจ๊ะ... จุ๊บๆ
X-Trail น่ะ เอา 4WD มาได้แล้ว...ลูกค้านักเรียนนอกเยอะ มาเหอะ ขายได้ ....

ปล. คุณจิมมี่เรื่องเจ้า Serena C25 ของผมเรียบร้อยแล้ว ... Thanks

ผมว่าหน้าตา X-trail ยังไม่ถูกใจคนไทยมากกว่าครับ
ตัวเก่าพอว่า เพราะมันนานแล้ว ตัวใหม่ออกมา โบราณพอ ๆ กัน เฮ้อ....

สมรรถนะใครก็ว่าดี แต่หน้าตาธรรมดาเกิ๊น  ถ้าทำออกมาแนวล้ำ ๆ แบบ Tucson ล่ะก็ เห็นตรึม แน่ ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2011, 16:27:08 โดย XL_SiZe »

ออฟไลน์ Lammerison

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 16:38:56 »
คุยกับเจ้านายเพื่อขอตังค์ทำอะไรออกมาให้ดี นี่มันยากจริงๆ นะ โดยเฉพาะตังค์ที่ขอ ไม่ใช้บาท 2 บาท ถ้าไม่มี feed back กลับ แบบ HLM  นี่ PP ของโรงงานผลิตรถยนต์คงได้แต่นั่งคอตก ซึมๆ

ออฟไลน์ jane_9090

• ME+MINI=LOVE
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 19:49:14 »
ของเค้า "ดัง" จริง  "ดี" จริง

คอนเฟิร์ม!  ;D
A member of
New Mini Society
Vios-club
Newcitythailand.com
Ampmodelcar.net

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 22:53:11 »
อยากได้ Path Finder มากกว่า X-Trail จังเลยครับ มาเป็นตัวเลือกนอกจาก ปาเจโร่ กะฟอร์จูน เอิ๊ก

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 23:11:12 »
สงสัยว็ปนี้เครื่องเสียงดีครับ จึงดัง
เครื่องเสียงดี คือดังฟังชัดเจนและถูกต้องครับ ไม่ว่าใครฟังก็เห็นด้วยนะ

ออฟไลน์ banch

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 07:18:42 »
ที่นี่ตรง ชัดเจน

เจอปัญหา และ วิเคราะห์หาสาเหตุและแนวทางแก้ไขพร้อม ;D

ออฟไลน์ POPROCK

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 13:58:54 »
ผมซื้อนิตยสารรถยนต์มา 10 กว่าปี
อ่านเว็บบอร์ดรถมาหลายยี่ห้อ

สื่อที่เป็นกระบอกเสียงของผู้บริโภคชาวไทย
ผมไม่เคยเห็นเลย สักเว็บเดียว

ยกเว้นที่นี่  Headlightmag.com เท่านั้น

ปรากฏการณ์ใหม่ของวงการสื่อยานยนต์บ้านเรา
เกิดขึ้นแล้ว

สังคมดีๆ...ไม่มีขาย
อยากได้...ต้องช่วยกันสร้าง
โดยเริ่มจาก...ตัวเราเอง