ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่าเซียนกงบ้านเราจะไปตัดรถโดนสึนามิที่ญี่ปุ่นมาหรือเปล่าครับ  (อ่าน 8644 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
อยากรู้ครับ เห็นที่ญี่ปุ่นโดนกันเยอะหลายคัน(น่าจะเป็นพันๆ คันเลย)

ถ้ามันเข้ามาจริงๆ จะยังเอามาใช้เป็นอะไหล่มือ 2 ได้หรือไม่ครับ

อันตรายไหม :D

ขอบคุณครับ :)

ออฟไลน์ Wisidsak

• Hero Member
  • My life is HONDA
    • ICONacc
ถ้ายอมรับกันตรงๆล่ะก็

มาแน่นอนครับ
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ BMTA

• Sr. Member

แล้วมันมีโอกาสมาในรูปแบบของ รถจดประกอบ ไหมเนี่ย

2012 ALMERA  1.2E M/T

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ผมว่ามาทุกรูปแบบตั้งแต่ หลังคายันล้อแม็กเลยครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ prai

ไม่ใช่แค่หลักพันคันครับเท่าที่ดู น่าจะเป็นหลักหมื่นหลักแสนคันเลยที่โดน

ออฟไลน์ YAmodels

ช่วงล่างใช้ได้หมด
เครื่องยนต์คงไม่เป็นอะไรมาก
แต่ระบบไฟฟ้านี่ลำบากหน่อย

keanetona

ยังจำได้ไหมครับว่ามีกระทู้ที่พูดถึงรถมาสด้า3 ที่เรือขนส่งประสบอุบัติเหตุ แล้วพอบ.ประกันเคลียร์ได้ก็เอารถในนั้นมารื้อทำลายเพื่อไม่ให้เอามาใช้งานได้อีก

ผมมีความเชื่อว่ารถยนต์เหยื่อสึนามิเหล่านั้นน่าจะมีชะตากรรมเดียวกันครับ

ออฟไลน์ apinui

ถามว่ามาไหม ... ผมว่ามาครับ ..แต่ถามว่า มาเยอะไหม ผมว่าไม่ครับ ...

คนซื้ออะไหล่เชียงกงหลายๆคนดูออกครับ ว่าเครื่องจมน้ำมาหรือเปล่า สำหรับคนดูเป็น การนำเครื่องจมน้ำจากญี่ปุ่นมา บอกได้คำเดียวว่า ต้องแยกส่วนเป็นอะไหล่ขายได้เป็นบางชิ้นเท่านั้นล่ะครับ ...

เคยมีเครื่อง JZ จมน้ำมาจาก อินโดฯ คนซื้อเครื่อง(ที่เลือกเป็น)เค้าก็ดูเป็นนะ เพราะมันจะมีคลาบเกลือ และ ซีลที่เป็นยางหรือพลาสติกจะแตกและกรอบ ....

ประมาณนั้น

ยังจำได้ไหมครับว่ามีกระทู้ที่พูดถึงรถมาสด้า3 ที่เรือขนส่งประสบอุบัติเหตุ แล้วพอบ.ประกันเคลียร์ได้ก็เอารถในนั้นมารื้อทำลายเพื่อไม่ให้เอามาใช้งานได้อีก

ผมมีความเชื่อว่ารถยนต์เหยื่อสึนามิเหล่านั้นน่าจะมีชะตากรรมเดียวกันครับ

ในแง่ของรถใหม่ที่จมน้ำตั้งแต่โรงงาน ก็จะเจอชะตากรรมแบบมาสด้า 3 แหละครับ

แต่ถ้าเป็นรถบ้าน ที่จอดอยู่ตามถนน ... เดียวเจ้าของรถเค้าก็ตีขายไปซื้อคันใหม่ และซากรถพวกนี้ พี่ไทยก็จะไปประมูลมาขายตามเชียงกงครับ ...

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ไม่พลาดอยู่แล้วววว
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ delete

ผมว่าพวกรถที่อยู่ในโรงงานรอส่งขาย น่าจะกลับเข้าไปทำลายแล้วผลิตใหม่มากกว่าครับ
พวกที่จะมาจริงๆ คงเป็นรถที่คนญี่ปุ่นซื้อใช้แล้ว พวกจมน้ำ โดนภูเขาถล่มทับ มีเพียบเลย

ออฟไลน์ mckyparty

ตลาดไทย เป็นตลาดใหญ่สุด แล้วคิดว่าจะพลาดหรือครับ

ออฟไลน์ pond

• Jr. Member
  • **
ผมเข้าใจ  และเสียใจ  ในการตั้งคำถาม และคำตอบ   แต่ไม่ใช่ในช่วงนี้  ที่ประชาชนของเขาเดือดร้อน  เกี่ยวกับความเป็นความตาย  จากภัพภิบัติ จากธรรมชาติ   ถ้าเกิดกับประเทศเรา หรือคนใกล้ตัว  นัองๆยังจะมีกะใจหรือคับ    ดูเวลาด้วยนะคับ  ตั้งคำถามได้  นึกเอามัน ,เอาสนุก และไม่นึกถึงใคร  ช่วยกันนะคับ  เห็นใจเขาและเห็นใจเราคับ

ออฟไลน์ SUPAPID

• Full Member
ผมเข้าใจ  และเสียใจ  ในการตั้งคำถาม และคำตอบ   แต่ไม่ใช่ในช่วงนี้  ที่ประชาชนของเขาเดือดร้อน  เกี่ยวกับความเป็นความตาย  จากภัพภิบัติ จากธรรมชาติ   ถ้าเกิดกับประเทศเรา หรือคนใกล้ตัว  นัองๆยังจะมีกะใจหรือคับ    ดูเวลาด้วยนะคับ  ตั้งคำถามได้  นึกเอามัน ,เอาสนุก และไม่นึกถึงใคร  ช่วยกันนะคับ  เห็นใจเขาและเห็นใจเราคับ

:-* :-* :-*

ออฟไลน์ baeyongcai

เห็นด้วยครับ
ผมเข้าใจความรู้สึกนี้ดี บางคนถามอยากรู้ บางคนถามเอามัน แต่บางคำถามก็ทำให้สะเทือนใจบางคนได้ครับ
ถ้าเราอยู่ในเหตุการอย่างนั้น จริงๆ เราจะรู้สึกยังงัย ?
ลอง Simulation ณเวลาที่เกิดเหตุการณ์ คิดว่าไปใช้ชีวิตอยู่ที่เซนได เราจะยังมาสนใจเรื่องพวกนี้อีกมั้ย !

ผมเองก็เป็นคนชอบรถ นะ ชอบมากด้วยหนะ JDM หน่ะ แต่อารมนี้ผมไม่ได้คิดถึงเรื่องของแต่งที่จะเข้ามาเมืองไทยเลย เพราะสิ่งที่เกิดขึ้นนั้น มูลค่าของรถที่เสียไปถ้าเทียบกับจำนวนคนที่สูญหายมันเทียบกันไม่ได้

ออฟไลน์ itmylife

• Newbie
  • *
ซีเรียสไปไหมครับ

ออฟไลน์ TorTy

ซีเรียสไปไหมครับ
ก็ต่างคนต่างความคิดครับผมเชื่อว่าทุกคนเห็นใจกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นครับแต่ประเด็นนี้เค้าถามแยกออกมาอย่าเอาไปรวมเลยครับ

กระทู้นี้ตั้งคำถามมา ไม่มีอะไรที่ดูเป็นการซ้ำเติมอะไรกับผู้ประสบภัยเลยนะครับ

เค้าถามแค่รถพวกนี้จะมีเอามาขายในไทยไหม ... ซึ่งความเป็นจริง มันมีแน่ และก้ได้ตอบไปตาม rep ด้านบน .....

หรือตอนนี้ จะให้พูดถึงอะไรที่เกี่ยวกับญี่ปุ่นได้แค่ .. "เสียใจ เห็นใจ" พิมพ์ได้แค่ 2 คำนี้หรือไงครับ เรื่องอื่นห้ามพูดห้ามคุย งั้นหรือ ??  .... ประเทศเค้าไม่ได้ล่มจมทั้งประเทศนะครับ เศรษฐกิจหลักในประเทศเค้าก็ยังคงเดินหน้าต่อไปได้ ไม่ใช่สิ้นเนื้อประดาตัวกันหมด .....

แยกให้ออกสักนิดครับ เรื่องบางเรื่องไม่ได้เกี่ยวอะไรกับผู้ประสบภัยเลย

ออฟไลน์ SaLaPaoMan

• Jr. Member
  • **

เป็นไรครับ

GreenG

ก็จริงนะ เวลานี้คงไม่เหมาะที่จะมาพูดแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ denudatum

• Newbie
  • *
ทะเลาะกันเรื่องอะไรเนี้ย....???

เอาของจริงเลย..ผมคุยกะเซียงกงแล้ว..(ผมขายอะไหล่รถยนต์)..
 เค้าไปแน่ แต่ยังไม่ใช่ตอนนี้.. อาฟเตอร์ช๊อค ยังคงมีอยู่จะไปทำไม..จริงๆคนที่ผมคุยด้วย เค้ามีคิวไปอาทิตย์หน้าพอดี..

แต่เค้าเลื่อนแล้ว..และบอกแผนต่อไปเลย..ว่าไปแน่..เงินทั้งนั้น...แล้วยังไง...นี่คือความเป็นจริงที่เกิดขึ้น

ทุกคนเสียใจกับเรื่องที่เกิดขึ้น..แต่ชีวิตก็ต้องดำเนินต่อไป..

คนในญี่ปุ่นเค้ายังบอกเลย..เค้าไม่หนีไปไหน..เค้าจะอยู่เพื่อบริจาคเงินช่วยเหลือคนของเค้า เค้าจะออกไปใช้จ่ายเพื่อให้เศรษฐกิจมัน รัน ของมันต่อไป..

อย่ามาทะเลาะกัน ด้วยความรู้สึกเลยครับ..
ผมมีรูปนึงให้ดู เห็นแล้ว..เศร้าใจ..

ออฟไลน์ Dr.Shank

ไม่มีสึนามิ ก็เอาเข้ามาอยู่แล้วครับ
ยิ่งช่วงนี้ราคาคงลงอีก... มันเป็นเรื่องธุรกิจนะครับ

..