ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับ รถเบ้ซ้าย เป็นเพราะศูนย์ไม่ตรง หรือ ถนนเอียง หรือ ลมยาง  (อ่าน 5628 ครั้ง)

ออฟไลน์ edward

• Full Member
อยากทราบว่าถนนในเมืองไทย ส่วนใหญ่ ถ้าเราขับแล้วปล่อยพวงมาลัย มันควรเบ้ออกซ้ายนิดๆหรือเปล่าครับ ตามความเอียงของถนน

หรือว่า แม้ว่าถนนจะเอียงนิดๆ แล้วปล่อยพวงมาลัย ล้อก็ควรจะตรงครับ

พอดีว่าเมื่อวานขับเส้น บางบัวทอง - สุพรรณบุรี ตอนขับเลนซ้ายมันเหมือนต้องขืนพวงมาลัยมาขวานิดๆตลอดเวลา

แต่ถ้าย้ายมาขับเลนขวา ก็ต้องขืนมาซ้ายแต่ความรู้สึกที่ต้องขืนมันน้อยกว่า  กล่าวคือถ้าปล่อยมือ รถจะเบ้ออกนอกถนนช้ากว่า

อยากรู้ว่ามันเป็นปกติ หรือว่า ต้องไปเช็คอะไรหรือเปล่า เพราะรถเพิ่งออกมาเดือนที่แล้วเอง ดูลมยางก็ปกติ

ออฟไลน์ boykung

• Hero Member
  • ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
เอียงซ้ายนิดๆ เผื่อเวลาหลับในจะได้แถรถลงพุ่มหญ้า ไม่ใช่ข้ามเลนไปฝั่งตรงข้าม
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ LimitedEdition

ถ้าน้อยมากขนาดนั้น ผมว่าไม่มีอะไรผิดปกติครับ
แต่ถ้าอยากลองให้ชัวร์ ต้องหาทางเรียบเรียบลองนะครับ

ออฟไลน์ MJunior

ถ้ามันขืนมือเล็กน้อย ถือเป็นเรื่องธรรมดาครับ
โดยปกติถนนจะทำเอียงไว้เสมอ เพื่อให้เวลาฝนตกน้ำไม่ขัง
แต่จะเอียงซ้ายหรือขวาขึ้นอยู่กับการออกแบบทางระบายน้ำ
บางถนนจะระบายออกข้างทางก็จะเอียงซ้ายโดยเฉพาะถนนที่ไม่มีเกาะกลาง
บางถนนมีคลองระบายน้ำอยู่ตรงกลาง หรือเกาะกลางถนนก็จะเอียงขวา โดยเฉพาะทางด่านส่วนใหญ่จะเอียงขวา
ดังนั้นคุณต้องสังเกตเองว่าเป็นที่ถนน หรือที่ศูนย์ล้อเอียงครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ เดี๋ยวไว้ลองขับดูอีกที

ออฟไลน์ 1212312121

เอียงซ้ายนิดๆ เผื่อเวลาหลับในจะได้แถรถลงพุ่มหญ้า ไม่ใช่ข้ามเลนไปฝั่งตรงข้าม

ตามนั้นเลยครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

เพราะอะไร? หากตัดความเป็นไปไม่ได้ออกไป สิ่งที่เหลืออยู่นั่นล่ะครับคือคำตอบ

รถที่เป็นคือ Volvo S80 ครับ ไปเข้าศุนย์ตอนแรกตั้งศุนย์ใหม่ ก็ไม่หาย ลองออกไปขับกับช่างเลยก็เบ้ซ้ายจริงๆ ช่างลองสลับยางหน้ากับหลังดูก็ยังไม่หาย

สรุปสุดท้ายสลับยางซ้ายขวาด้วยถึงจะหายครับ