ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยหน่อยครับ ว่าควรซื้อ E Class coupe แบบ ไม่ AMG หรือ AMG หรือรอ Minor change  (อ่าน 13023 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kittychan

• Newbie
  • *
ไปดูรถที่ Grey มาครับแล้วอยากซื้อ ตัว Coupe E class แต่เห็นว่ากำลังจะมีการปรับเปลี่ยนสิ้นปีนี้ และ ผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องว่า AMG กับไม่ AMG ต่างกันอย่างไร ช่วยแนะนำหน่อยครับ เป็นรถคันแรกที่จะทุ่มทุนซื้อ และซื้อจาก Grey เข้าไม่มี Service หลังการขายด้วย ช่วยแนะนำที่ๆ มี Service PM มาได้ครับ

ออฟไลน์ Elise

• Jr. Member
  • **
ขอแนะนำซื้อกับตัวแทนจำหน่ายโดยตรงดีกว่าครับ
เวลารถมีปัญหา ECU หรือพวกรีโมทยังไม่มีปัญหาครับ
ถ้าซื้อกับเกรย์งานเข้าแน่ครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
อย่าเห็นแก่เพียงแค่ราคาถูกกว่าและออพชันเยอะกว่านะครับ
ตอนนี้ มีลูกค้าที่ซื้อรถ E250 CDI จากเกรย์ แล้วมีปัญหาเครื่องพังเพราะเติมน้ำมันในบ้านเรา
(น้ำมันของรถคันที่เขาซื้อมา ถูกระบุให้เติมแต่เกรดที่รองรับมาตรฐานมลพิษ Euro-5
แต่บ้านเรา ยังแค่ Euro 3 กันอยู่เลย)

ผลก็คือ จ่ายค่าเปลี่ยนเครื่องใหม่ รวม 8 แสนบาทเศษๆ ครับ

ส่วน E-Class Coupe เรามีรีวิวอยู่แล้วในเว็บครับ
ขอให้ลองอ่านดูก่อน....(เผื่อจะเปลี่ยนใจ)

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=1853:-mercedes-benz-e250-cgi-coupe-blue-efficiency-elegance-avantgarde-&catid=70:sport-a-specialty&Itemid=89

ออฟไลน์ Ruksadindan

AMG จริงๆต้องเครื่อง 63 นะครับ

ออฟไลน์ Vici

• Full Member
มันจะแบ่งเป็นสองรุ่นคือ SE, Sport (AMG)  เป็นชุด sport ไม่จำเป็นต้องเป็นรุ่นใหญ่ แบบ E63 ซึ่งในตัว Coupe ก็ไม่มีอยู่ดี จะไปทำตลาดในรุ่น C63 AMG Coupe

AMG Sport ดูดีกว่าเยอะ ราคาที่ต่างกันดูแล้วยังไงก็คุ้ม (part รอบคัน, ล้อ AMG 18" / 19", แป้นเหยียบและอื่นๆ อีก ) พวกนี้มาทำเองทีหลังก็ต้องมี 2แสน+

เรื่อง gray ไม่ gray ไม่มีความเห็นครับ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2011, 10:28:50 โดย VT »

ออฟไลน์ Zardus

• Full Member
AMG ก็ประมาณว่า
ถ้าผมถามว่า จะซื้อ Vios ธรรมดาดี หรือ จะซื้อ Vios TRD ดี ประมาณนี้น่ะครับ

สิ่งที่ต่างกันก็พวก กำลังเครื่อง - ชุดแต่ง - ความสวย - สำคัญมากกกกกกกก ราคา

สำหรับผม ผมว่า ตัวธรรมดาก็สวยสะดุดตามากอยู่แล้วนะครับ

ที่ผมสนจริงๆ ยัง E-Coupe ตัวต่ำสุดเลยครับ

แต่ถ้าท่านชอบ เรื่อง ความสวย + ความแรง + ราคาที่รับได้ ก็ลุยมันเลยครับ
ทางเลือกของเราเอง เราว่าคุ้ม มันก็คุ้มครับ

ส่วนเรื่องรอไมเนอร์ดีไหม๊ ผมก็ว่าไม่เลวกับเกียร์ลูกไหม่นะครับ ถ้ารอไหวก็ทนครับ

จริงๆมีเรื่องที่ผมสงสัยอยู่เหมือนกัน
คือ ผมคิดว่า การซื้อกับเกรย์น่ะ เนื่องจากมันถูกกว่าประมาณ 4-5 แสนบาท
จะไม่ควรสนใจเลยซะทีเดียวเหรอ

และ E-Coupe ที่ MBThailand ขายก็เห็นมีแต่ตัวเปิดประทุน และราคาก็สูงเว่อร์
ส่วน ตัว CDI นี่ผมก็เข้าใจว่า มันเป็นเครื่องดีเซล มันก็ต้องตามเรื่องน้ำมัน

แต่ ถ้าเป็น ตัว เบนซิน ล่ะ จะไม่ควรซื้อเกรย์เลยเหรอครับ
ผมเคยได้ยินจากข่าว ว่า ผู้บริหาร MBT ออกมาบอกว่า เครื่องยนต์รับน้ำมัน ออกเทน 95 ไม่ได้
ต้องเป็น ออกเทน 99 หรือ 100 เท่านั้น ดังนั้น ต้องซื้อกับ MBTเท่านั้น

อันนี้คุณจิมและท่านอื่นๆคิดว่ายังไงกันครับ

บุหรี่ เป็นภัยต่อสังคม

เราจะเป็นฮีโร่

ดูด ให้มันหมดโลกไปซะ

ออฟไลน์ BrownCony

• Sr. Member
จะมีปัญหาก็เฉพาะเครื่อง cdi ที่ต้องใช้น้ำมันมาตรฐาน euro 5
ส่วนเครื่องเบนซินไม่น่าจะมีปัญหาอะไรกับน้ำมันบ้านเรา
เพราะตอนนี้รถในเยอรมันตั้งแต่ปี 2011 สามารถใช้น้ำมัน gasohol 95 e10 ได้แล้วครับ
จากที่เมื่อปีก่อนๆ รองรับแค่ e5
ลองเข้าเวบผู้ผลิตเยอรมันดู แล้วลองเสิช e10 ก็จะเจอข่าวนี้เอง ออกมาได้สักพักแล้ว
คนไม่ได้ตามก็คงไม่รู้ครับ

ลองดูลิ้งนี้ครับ
http://www.mercedes-benz.de/content/germany/mpc/mpc_germany_website/de/home_mpc/passengercars/home/world/innovation/biogen_fuel.html

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2011, 11:10:26 โดย Lookmoo+ »

ออฟไลน์ TorTy

จะมีปัญหาก็เฉพาะเครื่อง cdi ที่ต้องใช้น้ำมันมาตรฐาน euro 5
ส่วนเครื่องเบนซินไม่น่าจะมีปัญหาอะไรกับน้ำมันบ้านเรา
เพราะตอนนี้รถในเยอรมันตั้งแต่ปี 2011 สามารถใช้น้ำมัน gasohol 95 e10 ได้แล้วครับ
จากที่เมื่อปีก่อนๆ รองรับแค่ e5
ลองเข้าเวบผู้ผลิตเยอรมันดู แล้วลองเสิช e10 ก็จะเจอข่าวนี้เอง ออกมาได้สักพักแล้ว
คนไม่ได้ตามก็คงไม่รู้ครับ

ลองดูลิ้งนี้ครับ
http://www.mercedes-benz.de/content/germany/mpc/mpc_germany_website/de/home_mpc/passengercars/home/world/innovation/biogen_fuel.html

ถูกครับจะซื้อกับเกรย์เอาให้สบายใจก็ต้องตัว CGI ที่เป็นเบนซินนะครับอันนี้หมดห่วงแน่นอนลองดูกระทู้เก่าๆมีคนถามประมาณนี้ไม่ต่ำกว่า5รอบครับมีตอบกันไว้เยอะพอสมควรเลยครับ
และรอตัวใหม่ดีกว่าครับเพราะได้ของเพิ่มพอสมควรเลยเวลาคุณขายก็ได้ราคาดีกว่าครับเป็นผมซื้อกับเกรย์ก็ต้อง AMG แหละครับ

ออฟไลน์ BMTA

• Sr. Member

สีขาวแน่เลย

2012 ALMERA  1.2E M/T

ออฟไลน์ stars_san

• Newbie
  • *
ตัว E coupe AMG กับไม่ AMG นั้น ต่างกันตรงชุดแต่ง กับล้อแม็ก ครับผม เครื่องตัวเดียวกันคือ 200,250 หรือ 350
ส่วนเรื่องเปลี่ยนโฉมนั้น ที่อัพเดทสุดๆของปี 2011 ก็มี Option เพิ่มมา 2 อันครับ คือ Blind spot assist กับ ล้อ AMG 19' แต่ตอนนี้ได้ยินว่าล้อAMG 19' ได้เลิกผลิตไปแล้ว
 แต่ตัวที่อัพเดทล่าสุดคือ Option เป็นเกียร์ 7 Speed ครับผม จะเป็นเกียร์ติดที่พวงมาลัยเหมือนตัว CLS นะครับ จะไม่ใช่เกียร์ที่ คอนโซลกลางแล้ว แนะนำว่าถ้าจะซื้อตอนนี้ ขอให้ดู ตัวเกียร์ 7 Speed เป็นหลักครับ
ส่วนเรื่องเปลี่ยนโฉม ยังไม่มีข่าวครับ แต่คิดว่าปีหน้า ยังไม่น่าเปลี่ยนโฉม(facelift) นะครับ
ถ้าออก Grey ไม่แนะนำดีเซลเป็นอย่างยิ่งครับ เบนซินเท่านั้น !!!!

ออฟไลน์ Kittychan

• Newbie
  • *
สรุปคือ ซื้อ Grey ได้แต่ต้องเป็น CGI แลวควรรอ เป็นเกียร์ 7 สปีดใช่มั้ยครับ ผมคงรอสิ้นปีเลยล่ะกัน :) เรื่องตัวแจ่ง AMG แพงกว่ากัน 2 แสนครับ ผมเลยอาจจะประหยัดไม่เอา ส่วนที่จะซื้อนั้นผมคงซื้อกับศูนย์ Grey ที่มีอู่ครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

สรุปคือ ซื้อ Grey ได้แต่ต้องเป็น CGI แลวควรรอ เป็นเกียร์ 7 สปีดใช่มั้ยครับ ผมคงรอสิ้นปีเลยล่ะกัน :) เรื่องตัวแจ่ง AMG แพงกว่ากัน 2 แสนครับ ผมเลยอาจจะประหยัดไม่เอา ส่วนที่จะซื้อนั้นผมคงซื้อกับศูนย์ Grey ที่มีอู่ครับ

สิ้นปีรับรถคงอีกปีแน่เลยครับ  เพราะเกรย์บางเจ้ารอรถนานเหมือนกัน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ stars_san

• Newbie
  • *
ซื้อรถสิ้นปีผมว่าไม่เหมาะเท่าไหร่ครับ เพราะทุกปี มันจะมี Option ใหม่ๆเพิ่มมาตลอด(ปี 2011 เป็น Blind Spot) นะนำให้ซื้อกลางๆปี เดือน 4-6 กำลังดีครับผม รอให้ Option มันมาครบแล้วก็จัดได้เรย ถ้าซื้อ Grey นั้น E coupe ไม่ต้องรอรถครับ เดินไปดู ถามSpec ซื้อได้เลย ไม่ต้องสั่ง เพราะรถเยอะมากกกกกก
ผมว่าตอนนี้อาจจะรับรถได้เร็วกว่า ฮอนด้า หรือโตโยต้าด้วยมั้งครับ เพราะ E coupe รับรถได้เลย คนนำเข้ามาเยอะมาก มากๆ