ผู้เขียน หัวข้อ: สำหรับคนที่ไม่มั่นใจใน Eco Car "Nissan Versa named IIHS Top Safety Pick"  (อ่าน 4931 ครั้ง)

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
http://www.autoblog.com/2012/03/08/nissan-versa-named-iihs-top-safety-pick-w-video/#continued

ลองเอาไปดูกันครับ

จริงๆ Eco Car บ้านเรามันก็คือรถ B-Segment ตีตั๋วเด็กกันเกือบหมดเลยนี่นา (ยกเว้น Brio)

ทำไมบางคนยังคิดว่า มันเป็นรถกระแป๋ง?
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

Re: สำหรับคนที่ไม่มั่นใจใน Eco Car "Nissan Versa named IIHS Top Safety Pick"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 18:27:59 »
กระแส Versa ใน US จากคนที่วไปย่ำแย่มากทีเดียว เพราะมันแย่กว่า Versa เดิม
แต่มันก็ขายดี

ผลการทดสอบจาก IIHS ผมว่าไว้แค่ดูอย่างเดียวก็พอละ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Re: สำหรับคนที่ไม่มั่นใจใน Eco Car "Nissan Versa named IIHS Top Safety Pick"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 18:42:36 »
เทียบกับรุ่นเดิม ก็คือ Tiida Latio ใช่ไหมครับ งั้นก็ไม่แปลกมั้งครับ ที่มันจะแย่ลง

คำถามของผมก็คือ จริงๆ เนี่ย รถ Eco Car บ้านเรา มันก็คือรถ B-Segment เครื่องเล็ก แล้วทำไมคนถึงคิดว่ามันกระป๋องกว่ารถ B-Segment เครื่อง 1500 ทั้งๆ ที่จุดที่แตกต่างกันจริงๆ คือขนาดความจุกระบอกสูบ กับ option เท่านั้นเอง

แต่กรณี Versa นี่เหมือน 2HC หรือเปล่าครับ โดนคนด่า เพราะรถดู downgrade ลง อย่างเห็นได้ชัด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2012, 18:51:15 โดย YIM »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Ohmmypp

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 19:29:33 »
ผมชอบมันน้อยกว่า B seg เพราะมันลดต้นทุนมากๆ ในหลายจุด เท่านั้นเอง ^^ (คิดว่า B seg ก็ลดมากพอละนะ)

ดังนั้นเมื่อมองด้วยสายตา ผมจึงค่อนข้างชอบ swift กว่าอื่นๆ (พูดง่ายๆ ว่า ชอบคันที่เกิดมาเพื่อเป็น B seg แต่ยัดเครื่องเล็ก มากกว่า) อย่างถ้าสมมติ toyota เอา yaris ใหม่มาใส่เครื่องเล็ก ผมชอบนะ

เคยสัมผัสแต่มาร์ช...ไม่ใช่รับไม่ได้ แต่ไม่ชอบในหลายๆ ส่วนครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้น ไม่นับ Brio (แต่เมื่อกี๊เห็นภายในคันจริงจากรถที่ไม่ติดฟิล์ม ก็ดูดีกว่าในภาพนะ) แต่เล็กไปจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2012, 19:32:29 โดย O.H.M »
JC TU #54

ออฟไลน์ MILD

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 20:25:20 »
มาเมืองไทยความปลอดภัยหายหมด 555

เมืองนอกตัวล่างสุด กระจกมือหมุน ยังมี airbags ,side airbags ,side curtain airbags ,esp ,traction control บลาๆ ๆ เป็นอุปกรณ์มาตรฐานเลย

เมืองไทยน่าจะรักชีวิตของคน แบบเมืองนอกบ้างนะครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 20:47:21 »
มาเมืองไทยความปลอดภัยหายหมด 555

เมืองนอกตัวล่างสุด กระจกมือหมุน ยังมี airbags ,side airbags ,side curtain airbags ,esp ,traction control บลาๆ ๆ เป็นอุปกรณ์มาตรฐานเลย

เมืองไทยน่าจะรักชีวิตของคน แบบเมืองนอกบ้างนะครับ

คนไทยส่วนใหญ่ไม่รักชีวิตตัวเองครับ ไม่เลือกรุ่นที่มีถุงลมเพราะกลัวมันทำงานแล้วเสียค่าซ่อมแพง ผมเจอมาเยอะแล้วได้แต่ถอนหายใจ ดังนั้นบริษัทรถก็เลยไม่ใส่มาเพราะตลาดส่วนใหญ่ไม่ต้องการ

ออนไลน์ shando

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 21:00:51 »
http://www.nissanusa.com/versa-sedan/specifications.html
ลองดูสเปคเมืองนอกก่อนครับ ออปชั่นความปลอดภัยเท่ากันหมดตั้งแต่ล่างสุดยันบนสุด มีเยอะยิ่งกว่าd-segบ้านเราหลายๆตัวอีก ขนาดตัววัดลมยางTPMSยังมี
มาไทยside airbags ,side curtain airbags ,esp ,traction control ,front-passenger airbagหายหมด
อย่าหวังว่ารถเราจะปลอดภัยเท่าเค้าครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 21:24:45 »
Versa เดิมที่นี่ คือ Tiida เลยครับ ไม่ใช่ Tiida Latio

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 22:32:13 »
ขออนุญาตยืมกระทู้นะครับ ในบรรดาการทดสอบมาตรฐานความปลอดภัยของสถาบันทั้งหลายแหล่เนี่ยครับ สถาบันไหนน่าเชื่อถือที่สุด แล้วมาตรฐานของสหประชาชาติที่ทุกกำหนดในคุณสมบัติของอีโคคาร์เมืองไทยเทียบได้กับสถาบันไหนครับ

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 22:33:18 »
Versa เดิมที่นี่ คือ Tiida เลยครับ ไม่ใช่ Tiida Latio

Versa Sedan ตัวที่แล้วคือ Tiida Latio นะครับผม

ออฟไลน์ rarehunters

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 11, 2012, 16:02:18 »
L02B เนี่ย ผลิตไทย ส่งขายทั้งญี่ปุ่น กับ ออสเตรเลียนะคร้าบ

ไม่แย่ขนาดนั้นหรอกนะ