ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับรถ PPV  (อ่าน 17776 ครั้ง)

ออฟไลน์ comet1123

• Full Member
Re: สอบถามเกี่ยวกับรถ PPV
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 23:32:05 »
ok พอจะเข้าใจแต่อยากให้ทำความเข้าใจนิดนะคับว่า
ท่านเป็นผู้ใหญ่กว่าและตัวน้องก็เพิ่งอายุ14ใช่ไหมคับ
ท่านก็คงต้องเชื่อความคิดของท่านมากว่าอยู่แหละคับ

ทีนี้โดยส่วนตัวนะคับตัวPJSก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรก็น่าจะตอบความต้องการได้อย่างที่บอกมา
แต่ไงลองรอfortuner ไมเนอร์ก่อนไหมคับเผื่อจะโดนใจคุณแม่มาบ้าง(ถ้าจะซื้อPJS เพียงเพราะเท่อ่ะคับ)

ส่วนน้องจะหักล้างความคิดของคุณแม่ยังไงนั้นน้องคงต้องเป็นข้อมูลล่ะคับ
วิธีการพูดโน้มน้าวจิตใจอย่างเดียวคงไม่เป้นผล  คงต้องหาจุดเด่นจุดด้อยรถตัวที่น้องต้องการ
กับตัวที่คุณแม่น้องต้องการ รวมถึงปัจจัยแวดล้อมต่างๆมาคับและต้องทำให้เห็นเป็นรูปธรรมคับ
เป็นข้อมูลที่อาจจะจับต้องได้ แสดงให้เห็นแหล่งที่มาของข้อมูล
ว่ามันเชื่อถือได้นะ เช่นเอาง่ายๆนะคับ เรื่องค่าใช้จ่ายของเชื้อเพลิง ว่าเครื่องที่ใช้เบนซินกับดีเซลมันเป็นยังไง
วันนี้และอนาคตเลือเครื่องแบบไหนจะคุ้มค้ากว่ากัน อะไรประมาณนี้อ่ะคับ
 หรือเรื่องเม็ดเงินที่ต้องจ่ายอ่ะคับว่าถ้าเลือตัวนี้จ่ายราคาเท่านี้
แต่ถ้าเอาตัวนี้แล้วมันถูกกว่า แต่ก็ยังตอบโจทษ์เราได้ และเงินส่วนต่างนั้นจะเอาไปทำอะไร
เพื่อก่อให้เกิดประโยชน์กับเราได้อีกอ่ะคับ (จะเข้าใจป่าวนิ...คงจะอ่านเข้าใจนะคับ กลัวจะงงไม่ใช่อะไร)

นำข้อมูลมาเปรียบเทียบให้เห็นกันชัดเจนเพื่อให้คุณแม่ตัดสินใจคับ
ผมเชื่อว่าวงเงิน1.2ล้านไม่ใช่เงินน้อยๆคับผมคิดว่าคุณแม่น้องคงไม่ตัดสินใจ
จ่ายเงินเท่านี้เพราะว่าชอบ  มันเท่ดี เพียงอย่างเดียวหรอกคับ
เพียงแต่ตอนนี้ผมคิดว่าคุณแม่น้องยังไม่ได้รับข้อมูลข้อดีข้อเสียของสิ่งที่เขาสนใจอย่างเพียงพอ
และเป็นรูปธรรมคับ ไงๆลองรวบรวมข้อมูลจากที่ต่างๆมาคับและก็มาจัดทำนำเสนอคุณแม่ดูก่อน
ละกันและผลเป็นไงก็มาคุยกันต่อ

ออฟไลน์ dEsiGnz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 23:47:03 »
Fortuner ตัว เบนซิน มันกินจุ แถมอืดน่าดูเลยนะครับ

ถ้านำไปติดแก๊ส ก็ช่วยประหยัดค่าน้ำมันได้ แต่คงอืดอยู่ดี

ส่วนเรื่องความคิดของคุณแม่น้อง

ผมว่ามันเป็นมุมมองของผู้ใหญ่น่ะครับ

คุณแม่น้องคงอยากได้รถที่มันดูภูมิฐาน และเหมาะกับวัยน่ะครับ

ออฟไลน์ Tan Int

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 23:55:35 »
ตอนเย็นนี้ลองคุยดูแล้วครับ

ปรากฎว่า แม่บอก"เอา Fortuner ก็ได้(วะ)"
แต่เอาเกียร์ธรรมดานะ

เลยอยากจะสอบถาม(ไม่เปรียบเทียบแล้ว)ว่า
-Fortuner ถ้าใช้วันละประมาณ 50 กม.ไหวมั้ย แล้วจะเสียน้ำมันประมาณกี่บาทต่อหนึ่งอาทิตย์ (รุ่น 2.5 vn turbo เกียร์ธรรมดานะครับ ความเร็วเฉลี่ย 80 กม/ชม แต่ไม่นิ่ง คันเร่งมีแกว่งบ้างครับ)
-เบาะหลัง Fortuner สบายพอมั้ย เผื่อครอบครัวน้ามา จะได้นั่งได้ 7 คนพอดี(ครอบครัวผม 3 ครอบครัวน้า 4) และเผื่อพ่อแม่คุยกัน ผมจะได้มามุดอยู่เบาะแถว 3 ได้....
-เครื่องเสียง ตอนนี้สนใจรุ่น 2.5 vnt เกียร์ธรรมดาอยู่ อยากรู้ว่าเครื่องเสียงจากโรงงานเป็นแบบไหน สามารถเล่น mp3 ได้มั้ย คุณภาพเสียง ไม่สำคัญ ฟังได้ก็พอ
-ช่วงล่าง หลังความเร็ว 100 กม/ชม ขึ้นไป พอจะนิ่งมั้ย เกาะถนนอยู่มั้ย
-มันยาวขนาดไหน?ยาวประมาณ 4.8 เมตรถึงมั้ย
-ทนทาน+ดูแลรักษาง่ายมั้ย
ถามแค่นี้พอครับ ไม่ต้องการอะไรมาก....
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ comet1123

• Full Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 00:23:59 »
ถ้าตกลงมาคบกับตัวนีแล้วก็โอเคคับ
ส่วนที่ถามว่า
1. Fortuner ถ้าใช้วันละประมาณ 50 กม.ไหวมั้ย แล้วจะเสียน้ำมันประมาณกี่บาทต่อหนึ่งอาทิตย์
    วิ่งได้12-13โล/ลิตรโดยประมาณ ตก 2.5บาท/กิโลเมตร คิดเป็น 50*7*2.5 = 875/อาทิตย์
    เดือนนึงก็ประมาณ 4000 ที่ราคาน้ำมัน 30บาท/ลิตรนะคับ

2. เบาะหลัง Fortuner สบายพอมั้ย
    แถวสองนั่งได้สะบายคับ ส่วนแถวสามนั้นเด็กนั่งสะบายคับแต่ผู้ใหญ่นั่งไม่สะบายคับ

3.เครื่องเสียง ตอนนี้สนใจรุ่น 2.5 vnt เกียร์ธรรมดาอยู่ อยากรู้ว่าเครื่องเสียงจากโรงงานเป็นแบบไหน
   เคยเล่นในvigoนะคับแต่ก็ตัวเดียวกันแหละเล่นmp3ได้คับ แต่จะค่อนข้างมีปัญหากับแผ่น write นะคับ
   จะอ่านได้มั่งไม่ได้มั่ง

4.ช่วงล่าง หลังความเร็ว 100 กม/ชม ขึ้นไป พอจะนิ่งมั้ย เกาะถนนอยู่มั้ย
   เทียบกับอะไรอ่ะคับ ถ้ากับPJSก็PJSดีกว่าคับ ช่วงล่างของtoyotaกลางๆคับ
   ไม่โดดเด่นแต่ก็ไม่เลวร้าย เคยนั่งตัว2.7ของเพื่อนนะคับที่140กม/ชม เอาอยู่คับ

5. มันยาวขนาดไหน?ยาวประมาณ 4.8 เมตรถึงมั้ย
    ไม่ทราบคับ

6. ทนทาน+ดูแลรักษาง่ายมั้ย
    เครื่องดีเซลมันทนทานอยู่แล้วคับด้วยธรรมชาติของมัน
    ดูแลรักษาก็เข้าศูนย์ตามระยะที่คู่มือกำหนดอ่ะคับไม่ยุ่งยากอะไร

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 07:12:04 »

1.พ่อไม่เข้ากรุงเทพฯ จะเข้ากรุงเทพทีไรต้องนั่งรถเมล์เข้าไปทุกที กล่อมยังไงก็ไม่เป็นผลเพราะพ่อบอกว่า
งงถนนมันเยอะวันเวย์ทูเวย์อะไรไม่รู้งง  ทั้งที่บอกพ่อว่าบอกทางได้ก็ขับไปตามถนนนั่นแหละไม่ได้แยกเยอะอะไรเลยจะไปแค่แถวๆชานเมือง

ไม่ใช่เรื่องแปลกอะไร เพราะสมัยรุ่นพ่อ รุ่นปู่ เราๆนั้น กรุงเทพเข้าออกง่าย รถไม่เยอะ
ผิดกับสมัยนี้ที่รูปแบบการจราจรเปลี่ยนไป จากถนนที่เคยขับผ่านไปได้ ต้องบังคังให้ไปอีกทาง
เลนสวนก็กลายเป็นวันเวย์ บางเส้นมีแต่บัสเลน ขับเข้าไปโดน 400
ตอนผมขับรถเป็นใหม่ๆ ขับไปสนามหลวงได้ แต่ขับออกมาไม่เป็น หลงยาว 5555+

---------------------

ตัวเลือกต่างๆ ก็เหลือโดนๆแค่
Fortuner 2.5G VN turbo 2WD 5MT
Mu-7 2WD 3.0DDI  MT
Thairung PPV 2WD MT ที่ว่า 9แสนกว่าๆ ล่ะครับ  
Mu กับ ไทยรุ่งน่าจะกินน้ำมันน้อยกว่า ตามสไตล์เครื่องอิซุสุ
แต่ถ้าเน้นอัตราเร่ง คงต้องฟอร์จูน

ปล. แอบอยากมีแม่ แบบเจ้าของกระทู้  ;D

ออฟไลน์ Ji.Cl.

• Sr. Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 12:00:10 »
ผมเอง ชอบเกียร์ธรรมดามากกว่าออโต้ แต่ ณ ปัจจุบัน ถ้าต้องซื้อรถ ผมเอาออโต้

ไม่ใช่เพราะขับแล้วเหนื่อย แต่เพราะเกียร์ธรรมดาในปัจจุบันมีแค่ในรุ่นล่าง ที่ไม่ให้อะไรมาเลย

ยอมรับข้อนี้ได้ไหมล่ะครับ? ไม่มีเบาะหนัง ไม่มีไฟเบรกดวงที่ 3 ไม่มี ฯลฯ ดูที่ตาราง Standard Features สิครับ

ผมล่ะอยากกลับไปยุค 90 กลางๆ ที่มีเกียร์ธรรมดาในรุ่นกลางกับท็อปจริงๆ

แต่มันคงย้อนกลับมาแบบนั้นไม่ได้ ก็ต้องกลับมาที่ตัวเลือกของ PPV ผมไม่ค่อยเห็นด้วยถ้าจะซื้อ Fortuner ครับ ดีไซน์ห้องโดยสารห่วยมาก

เบาะแถว 2 แยกพับซ้าย 40 ขวา 60 แล้วเวลาจอดชิดซ้ายนี่คนแถว 3 กว่าจะลงได้นี่ไม่หัวทิ่มพื้นเสียก่อนรึ?

ช่วงล่างและการเกาะถนนยังกลางๆ อยู่ ตอนนี้รุ่นที่ผมว่าเกาะถนนและดีไซน์ดีที่สุดก็คือ Pajero Sport นะครับ

ดีไซน์ห้องโดยสาร กับการเกาะถนน Pajero Sport ชนะขาดครับ แล้วคุณแม่ลองใช้ระบบ Manual ใน PjS ดูรึยังล่ะครับ

ถ้าถูกใจเกียร์ PjS อาจเพิ่มงบนิดเดียวซื้อรุ่นที่สูงกว่าได้สบายเลยนะครับ

แต่ถ้ายังยืนยันว่า ไม่เอา PJS แล้ว ดูจากโจทย์ที่ตั้งมา

Fortuner ดูจะตอบโจทย์ได้ดีเป็นอันดับสองครับ

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 13:11:08 »
ขอบคุณทุกคนที่ให้ความรู้และคำแนะนำดีๆ นะครับ

สรุป.....รถใหม่ของครอบครัวผมคือ
Toyota Fortuner 2.5 VNT.....
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 13:59:40 »
จองแล้วหรือยังครับ ถ้าเช่นนั้น ก็ยินดีกับรถใหม่ครับ

แต่ต้องขออภัยที่พูดประโยคนี้นะครับ "ในระยะยาว คงต้องหาเวลาให้คุณแม่ปรับตัวกับเกียร์อัตโนมัติให้ได้

มิฉะนั้น คันต่อไป ในอีก 10-15 ปีข้างหน้า ท่านอาจซื้อได้เฉพาะกระบะ 2 ประตู กับ Limo แบบหน้าต่างหมุนมือ"

แม่ผม และตัวผมเอง โปรดปรานเกียร์ธรรมดามากกว่าเกียร์อัตโนมัติอย่างแรง

แต่ตอนนี้ เราทั้งคู่ ปรับตัว ขับเกียร์อัตโนมัติได้แล้ว

แม้จะยังขับเกียร์ธรรมดาเป็นหลัก และนิยมด่าเพื่อนในมหา'ลัยที่พูดดูถูกเกียร์ธรรมดาอยู่ก็ตามทีครับ

ผมเคารพในสิทธิทางความชอบของทุกคน แต่ในค่านิยมของคน มันจะค่อยๆ บีบจนค่ายรถหลายค่ายจำต้องทำ

ถ้าเห็นไม่สมควร ลบได้ทันทีครับ

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 16:47:51 »
ยังไม่ได้จองครับ เพราะติดขัดปัญหาเรื่องงบประมาณอยู่

อย่างเร็วสุดคงเดือนกันยาอ่ะครับ

ส่วนที่ว่า ต้องหาเวลาให้แม่ปรับตัวน่ะ ได้ครับ แม่ผมขับได้ทุกเกียร์ครับ (แต่ต้องให้ผมบอกตำแหน่งเกียร์อยู่) และยังเกลียดเกียร์อัตโนมัติอยู่ สิ่งที่ผมควรทำคือ
ลบทัศนคติที่แม่มีต่อเกียร์อัตโนมัติดีกว่า....

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 18:26:02 »
ถ้างั้น ยังมีโอกาสอยู่ครับ

ลองเปิดโบรชัวร์ Fortuner หรือรุ่นไหนๆ ก็ตาม ดูตารางอุปกรณ์มาตรฐาน เทียบให้ท่านเห็นครับ

ว่าในยุคนี้ ปี 2011 อคติต่อเกียร์อัตโนมัติ ทำให้ท่านเสียโอกาสในออปชั่นต่างๆ มากแค่ไหน

พูดแบบนี้ ผมไม่ใช่คนฟุ้งเฟ้อ แต่ปัจจุบัน รถเกียร์ธรรมดาหลายรุ่น ออปชั่นน้อยจนเกินระดับที่ยอมรับได้

เช่น Toyota Corolla 1.6J เทียบ 1.6E Auto ไอ้พวกสเกิร์ต ไฟซีนอน อันนี้ผมไม่สน

แต่ผมสนตรงที่ว่า รถ C-Segment ปี 2011 กระจกข้างพับมือ ไม่มีไฟส่องแผนที่

ไม่มี ABS EBD และ BA ซึ่งเป็นระบบความปลอดภัยในการขับขี่

แล้วอีก 10 ปี พอเทิร์นคันนี้ไป ตัวเลือกใหม่ในตอนนั้น อาจเหลือแค่กระบะ 2 ประตู กับรถที่ลดต้นทุนจัดๆ ก็ได้

ขอพูดความเห็นส่วนตัวอีกอย่างนะครับ เทคโนโลยี และออปชั่นค่านิยมต่างๆ ธรรมชาติอย่างหนึ่งของมันคือราคาแพงตอนแรก แล้วร่วงลงเรื่อยๆ

ถ้าเทียบในช่วงเวลาเดียวกัน รถรุ่นใหญ่กว่า หรือรุ่นย่อยที่สูงกว่า จะมีออปชั่นใส่ไว้จากโรงงานมากกว่ารถเล็ก (นึกภาพ Accord>Civic>City)

แต่ถ้าเทียบข้ามยุค ออปชั่นอย่างเดียวกัน จะเริ่มใช้ในรถแพง แล้วค่อยๆ เลื้อยลงไปในรถราคาถูก ตามราคาที่ถูกลงของมัน

ผมจะสื่อถึงอะไร?

ผมจะสื่อว่า ผมคิดว่าสำหรับคนที่ใช้รถนาน ถ้าเป็นไปได้ ควรซื้อรถในรุ่นย่อยสูง เพราะนานวันไป เมื่อออปชั่น เริ่มเลื้อยลงไปในรถราคาถูก

ถ้าเราซื้อรุ่นย่อยต่ำ รถเราจะเชยเร็ว และตัณหาที่อยากมีรถใหม่จะเกิดขึ้นเร็ว เราต้องสู้กับตัณหานั้น หรือไม่ก็เสียเงินไปทำเพิ่ม (หรือเทิร์นทิ้ง?)

แต่ถ้าซื้อรุ่นย่อยสูง เหมือนกับครั้งเดียวจบ ออปชั่นเราจะยังไม่ล้าสมัยไปอีกพักใหญ่

ผมขออนุญาตยกตัวอย่างครับ Honda Civic EG 4 ประตู Last MinorChange ปี 95 มี 4 รุ่นย่อย คือ คาร์บู, หัวฉีด, หัวฉีดVTEC และ หัวฉีด VTEC+SunRoof

แต่ละรุ่นย่อย มีทั้ง M/T และ A/T ดังนั้น จริงๆ เหมือนมี 8 รุ่นย่อย

ในรุ่นคาร์บู ที่เปิดประตูสีดำ, กระจกมองข้างสีดำปรับมือ, วิทยุ 2 ลำโพง, เบาะหลังไวนิล+กำมะหยี่บางส่วน, ไฟเบรก 2 ดวง และไม่รับแก๊สโซฮอล์

ใช้กี่ปีเชยครับ?

ในรุ่น VTEC (ไม่ SunRoof) ที่เปิดประตูสีรถ, กระจกข้างสีรถปรับไฟฟ้า, วิทยุ 4 ลำโพง, เบาะกำมะหยี่รอบคัน, ไฟเบรก3ดวง, ดิสก์เบรก 4 ล้อ

พวงมาลัยปรับระดับได้ แบบนี้ ใช้กี่ปีเชยครับ?

รุ่นย่อยคาร์บู ตอนซื้อ ซื้อเพราะออปชั่นของ VTEC ตอนนั้น เป็นของฟุ้งเฟ้อเกินจำเป็น

แต่ปัจจุบันล่ะ? เชยสะบัด!! EG คาร์บูเป็นตำนานสำคัญว่าเป็นรถดีแต่มาเป็นโครง เชยรอบคัน ตั้งแต่รูปทรงยันออปชั่น จึงก็ต้องสู้กับตัณหาจากสังคม และค่านิยมรอบตัว (คนรอบข้างด้วย)

และต้องยอมรับว่า รถเราดีจริง แต่มีออปชั่นน้อยกว่าพื้นฐานที่รถควรจะเป็น บางคนทนตัณหาไม่ไหว ต้องเสียเงินไปทำรถ หรือบางคนก็เทิร์นทิ้ง

แต่รุ่น VTEC ฟุงเฟ้อมากตอนนั้น แต่สิ่งที่เชยในปัจจุบัน มีเพียงรูปทรง วิทยุ(เทป) ซึ่งถือว่ายังไม่ต่ำกว่าระดับพื้นฐานของออปชั่นรถพึงมีในปัจจุบัน ตัณหาเหล่านั้น

จะเกิดช้ากว่า เราจึงพอใจกับรถคันนั้นได้นานกว่า (ไม่นับเรื่อง Defect), และได้อุปกรณ์แท้จากโรงงาน เราจึงอยู่กับเจ้าสุดรักคันนี้ได้นานกว่า และมีความสุข

แบบนี้ผมว่ามันคุ้มถ้าเราจะจ่ายเพิ่ม

แต่ปัจจุบัน ปี 2011 ไม่ใช่ 1995 ที่จะมีเกียร์ธรรมดาให้ใช้ในรุ่นท็อป (แต่ถ้ามี ผมจะสอยมาคันนึงเลย) ตรงข้าม มีเฉพาะรุ่นล่างสุด

ถ้าเราตัดสินใจเลือกรุ่นล่าง เพียงเพราะเราชอบเกียร์ธรรมดา ผมว่าเป็นวิสัยทัศน์ที่สั้นเกินไป

แล้วอาจเสียใจในภายหลังได้ครับ ยิ่ง Fortuner 2.5G นี่ แค่ปัจจุบันก็เริ่มเห็นความเชยแล้ว

ยิ่งถ้าเราหวังจะใช้นานนับสิบปี การซื้อรุ่นล่าง โดยบอกว่าเพราะมันไม่จะเป็น เราอาจต้องสู้กับตัณหานะครับ

ลองคุยกับคุณแม่อีกครั้งนะครับ

จากใจ คนรักเกียร์กระปุก