ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามทางหน่อยครับ จาก กรุ่งเทพไป ไร่เลกระบี่  (อ่าน 12975 ครั้ง)

ออฟไลน์ supremo

• Jr. Member
  • **
ถ้าเอารถส่วนตัวไป จาก กท ไปอ่าวนาง ไร่เล สามารถเอารถไปถึงตัวที่พักแถวนั้นได้เลยมั้ยครับหรือว่าต้องต่อเรือ  แล้วช่วงนี้ทางจาก  กทไป ช่วงไหนทางไม่ดีบ้าง

ออฟไลน์ TJA

• Sr. Member
Re: ขอถามทางหน่อยครับ จาก กรุ่งเทพไป ไร่เลกระบี่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 11:06:07 »
ถ้าอ่าวนางสามารถเอารถไปจอดถึงที่พักได้เลยครับ
แต่ถ้าจะไปอ่าวไร่เล ต้องใช้บริการเรือเท่านั้นครับ ไม่มีถนนตัดไปถึง

.-_-.

ออฟไลน์ KAKASHII

• Hero Member
  • งามปะละ
Re: ขอถามทางหน่อยครับ จาก กรุ่งเทพไป ไร่เลกระบี่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 11:59:34 »
ผมก็กำลังไปครับ

ดู Google Map เอาอะ

ของผมจาก บัวใหญ่ จ.โคราช

เส้นทางการขับรถไปยัง จ.กระบี่
จุดผ่าน ถนนแสงชูโต/เส้นทาง 323 - ลบ

19 ชั่วโมง 23 นาที

เส้นทาง 4

1,285 กม.

:o

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 12:59:34 »
ดูใน Google Map มีถนนไปถึงนี่ครับ  มีที่พักด้วยครับ  สงสัยจะคนละฝั่งกันครับ
เป็นผมเลือกที่นี่ล่ะกัน จอดรถที่พัก แล้วไปไหนค่อบว่ากันครับ สบายใจกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2011, 13:01:11 โดย udis »

ออฟไลน์ TJA

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 14:05:37 »
ถ้าพักแถวอ่าวนางหรือโซนหน้าหาดนพรัตน์ รถยนต์เข้าถึงสบายๆครับ มีถนนวิ่งเลียบหาดเลย
แต่ถ้าต้องการพักที่หาดไร่เลย์ หรือหาดถ้าพระนาง จะต้องหาที่จอดรถแล้วนั่งเรือไปต่อสถานเดียวครับ
เพราะหาดถ้ำพระนางกับหาดไร่เลย์จะมีภูเขาหินกั้น และมีความต้องการอนุรักษ์สภาพแวดล้อมทั้งทางกายภาพและวิถีชีวิตคนท้องถิ่น
จึงไม่มีการระเบิดภูเขาเพื่อตัดถนนเข้าหาดครับ

ผมเพิ่งไปมาเพื่อช่วงวันแรงงานนี่เอง โชคดีที่อากาศยังพอเที่ยวได้
แต่ฟ้าไม่เปิดเท่าไหร่ ทำให้ถ่ายรูปได้ไม่ค่อยสะดวก   TT^TT

ช่วงนี้มรสุมเริ่มเข้าประเทศไทย อันเป็นสัญญาณว่าจวนจะเริ่มฤดูฝนแล้ว(ไกด์ที่โน่นบอกมาตอนไปเที่ยว)
ถ้าจะไปวันสองวันนี้ หรือภายในสัปดาห์นี้ ก็ติดตามพยากรณ์อากาศกันด้วยนะครับ
ไม่งั้นเดี๋ยวจะกลายเป็นว่า ไปกระบี่ทั้งทีได้ไปเล่นแต่น้ำสระโรงแรมกัน    ;D

.-_-.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2011, 14:19:52 โดย Jun Asawa »

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 14:09:01 »
ออกจากกรุงเทพฯ เช้ามืดหรือเช้าตรู่หน่อยครับ ใช้เส้นทางหมายเลข 35 ธนบุรี-ปากท่อ ต่อด้วยเพชรเกษมที่วังมะนาวเลี้ยวซ้ายลงสู่จังหวัดเพชรบุรี
ลงไปเรื่อย ๆ ผ่าน จ.ประจวบฯ จ.ชุมพร พอใกล้ถึง จ.สุราษฯ มีทางเลือกให้ตัดสินใจ

ถ้ายังไม่ค่ำนัก ให้เข้าเส้น 44 southern seaboard
สู่อำเภออ่าวลึกแล้วเลี้ยวซ้ายเข้าตัวเมืองกระบี่ จะมีป้ายชัดเจนให้เข้าอ่าวนาง แล้วจอดรถที่อ่าวนางครับ

จากสุราษฯ ถ้าค่ำแล้วมี 3 ทางเลือก
1. ลุยต่อเส้น 44 เหมือนข้างต้น แล้วลุ้นเอาว่าจะน่ากลัวแค่ไหน (ผมเคยวิ่งตอนตี 2 ไปกับเมียที่กำลังท้อง น้องชาย แฟนน้องชาย
 เป็น 126 กม. ที่น่ากลัวมาก ๆ แทบไม่มีรถซักคัน เจอรถมอไซด์เลี้ยวเข้าสวนยางบ้าง เข้าสวนปาล์มบ้าง หมอกลงหนาขับได้แค่ 60
แถมเพื่อนเล่าให้ฟังทีหลังว่า เส้นนั้นแต่ก่อนปล้นกันเยอะ)
2. เลี้ยวตรงอำเภอพุนพิน เข้าเส้น 401 เส้นนี้ปลอดภัยกว่า แต่อ้อมครับ
3. ค่ำที่สุราษฯ เข้าตัวเมืองสุราษฯไปเลย ที่พักถูก คืนละ 300 บ. ห้องใหม่ ๆ มีแอร์ ลิฟท์ เครื่องทำน้ำอุ่น มีให้เลือกหลายที่

ขอให้เดินทางด้วยความปลอดภัย มีความสุขจากการการท่องเที่ยวนะครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ kitt

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 14:19:53 »
ออกรถจาก กทม มาตามทางหลวง 4 จนถึง ชุมพร แล้วตรงมาทางหลวง 41 ถึงสุราษฎร์ จาก สร ขับเลยทางแยก พุนพิน มาอีก ประมาณ 10โลกว่า จะถึงทางแยก เข้า เซาร์เทินซีบอร์ด (ทางหลวง 44 ) ที่บ้านนาเดิม ขับมาอีก ประมาณ160 โลถึงทางแยกเข้ากระบี่ ถึงตัวเมืองแยกขวา เข้าอ่าวนางได้ ระยะทางรวมประมาณ 800 กม ทางดีตลอด ไม่มีปัญหาใดๆทั้งสิ้น ออกรถเช้า ถึงเย็นๆสบายครับ

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 14:38:06 »
ขอบคุณทุก คห  ครับ แต่เคยไปเมื่อปีก่อน ทางช่วง ชุมพรไปถึงแยกสุราดเหมือนทางไม่ค่อยดีไม่รู้ตอนนี้ทำยังครับ  ส่วนทาง อีสเทิน ที่เป็น4เลนตรงๆเลยไม่มีปั๊มใช่ป่ะครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 14:46:57 »
ช่วงนี้อากาศไม่ดีเลยนะครับ ถ้าจะไปเที่ยวระวังมากๆนะครับ เพราะทางใต้เวลาเจอมรสุมแล้วน่ากลัวมากๆเลยครับ

ส่วนเส้นทางก็วิ่ง เพชรเกษม ผ่านสุราษร์แล้วจะเจอเส้นตัดใหม่ Southern Seaboard เป็นถนนที่ ยาวๆตรงๆ ไม่มีอะไรแต่ตัดระยะทางไปได้ประมาณ ชมนึง

ถ้าไปช่วงนี้รถไม่ติด ยิงยาวทีเดียวถึงเลยได้เลยครับ

ออฟไลน์ kitt

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 15:34:03 »
พยายามออกจาก กท ให้เช้าๆหน่อยครับ สัก 7-8 โมงจะดีมาก
น้ำมันเต็มถัง มาพักกินข้าวเที่ยงที่ ร้านคุณสาหร่าย ชุมพร
แล้วอย่าเสียเวลากลางทาง พอมาถึง สุราษฎร์ ก็น้ำมันหมดพอดี
แวะเติมให้เต็มถงเลยครับ ที่ สุราษฎร์ ราคาน้ำมันจะถูกกว่าที่อื่น
แล้วเข้าเซ้าเทิร์น ยิงยาวออกปากทาง เข้า กระบี่เลยครับ
(บนถนน 44 จะไม่มีปั้ม หรืออู่ปะยางใดๆทั้งสิ้น)
รับรองก่อนมืด แน่นอน พยายามเลี่ยงการขับรถกลางคืนครับ
เพราะว่าช่วงอ่างลึก กระบี่ ยังเป็น 2 เลนอยู่ บางช่วง
แล้วก็ฝนตกเป็นประจำถิ่น ให้รู้ว่า มาถึงปักษใต้แล้ว

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 18:03:48 »
ไร่เลรถเอา้เข้าไปไม่ถึงครับ

เดินทาง ออกซักตี 4 ครับ จากทม ตามทาง พระราม 2 - เข้าสาย 4 ยาวลงมา พอพ้นชุมพรมันจะเป็นสาย 41 ยาวลงมาถึง สุราษฯ พ้น co-op พ้นบ้าน ท่าโรงช้างมาซักพัก จะมีเส้นตัดเข้าถนนสาย 44 เส้นนี้ไม่มีปั๊มน้ำมันนะครับ ตรงยาวมาตลอดเลย จนมาบรรจบกับสาย 4 อีกครั้งที่อำเภออ่าวลึก ขับเข้ามาที่อำเภอเมืองเลยครับ จะมีป้ายไปหาดนพรัตน์ธารา-สุสานหอย-อ่าวนาง ไปตามทางนั้นได้เลย ถนนกำลังทำเป็น 4 เลนบางส่วน เสร็จแล้วมั้ง ไปถึงก็หาที่พักครับมีหลากหลาย ตั้งแต่ พันไปจนถึงแสนบาท แต่แนะนำว่าวันแรกพักที่อ่าวนางหรือในตัวเมืองก่อนดีที่สุด

ปล. ออกตี 4 ดีที่สุดครับ จะไปถึงกระบี่ประมาณ  บ่ายๆพอดีถ้าขับเร็วนะครับ ถ้าช้าหน่อยก็บวกเวลาเพิ่มไปไม่ถึงเย็นแน่นอน ผมไปกลับบ่อย แต่ช่วงหลังจะออกจาก กทม เที่ยงๆบ่ายซะบ่อยๆ ถึง 4-5 ทุ่ม  ขับกลางคืนถ้าเติมน้ำมันเต็มถังไว้ก็ไม่น่ากลัวครับ เดี๋ยวนี้รถเยอะ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ champxxx

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 19:24:52 »
มาร่วมตอบ เคยขับไปแถวนั้นบ่อยอยู่ครับสมัยก่อน
เส้นsouthern seaboard
เวลาขับ ไม่แนะนำช่วงกลางคืนครับ เข้าไปแล้ว แทบจะออกไปไม่ได้เลย
แต่วิ่งสบายครับ ถนนสี่เลน แต่เกาะกลางใหญ่มาก จนแทบมองไม่เห็นอีกฝั่ง
แระ ไม่มีปั๊มครับ น้ำมันต้องพอก่อนเข้านะครับ

เคยมีคนเตือนว่า เวลาวิ่งเส้นนี้ ระวังรถวิ่งสวนครับบางทีก็โผล่มาดักตรงที่กลับรถ
บางที ก็วิ่งกันดื้อ ๆ เรยย ระวังด้วยครับ เลนขวา ไม่ใช่ว่าจะปลอดภัย

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 21:35:11 »
ผมไป สงกรานต์ 2 ปีที่แล้ว ออกจากบ้าน 6 โมงเช้า รถติดแถวๆ ปราณบุรีนิดหน่อย ไปถึงอ่าวนาง 4 โมงเย็นเองครับ

เอาเวลาที่เราสะดวกดีกว่า อย่าไปฝืนร่างกายมากนัก ต้องยอมเสียเวลาเดินทาง 1 วันอยุ๋แล้วครับ

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 21:54:38 »
ขอถามต่ออีกนิดครับ  เค้าบอกว่าจะไปทะเลแหวกต้องไป ก่อนและหลัง ขึ้น15ค่ำ 5วัน  จิงป่ะคับ  ถ้าช่วงที่ผมไปเป็น ขึ้น7 ค่ำ แบบนี้มันจะแหวกมั้ยคับ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 22:05:27 »
ขอถามต่ออีกนิดครับ  เค้าบอกว่าจะไปทะเลแหวกต้องไป ก่อนและหลัง ขึ้น15ค่ำ 5วัน  จิงป่ะคับ  ถ้าช่วงที่ผมไปเป็น ขึ้น7 ค่ำ แบบนี้มันจะแหวกมั้ยคับ

แหวกไม่แหวกมันขึ้นอยู่กับน้ำขึ้นน้ำลง อิทธิำพลจากพระจันทร์ครับ ซึ่งดูได้จากข้างขึ้นข้างแรมครับ
ไปขึ้น 7 ค่ำก็น่าจะยังแหวกอยู่ครับ
มั้งครับ!
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ SUPAPID

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 22:28:13 »
อยากให้เช็คเรื่อง คลื่นลมด้วยครับ เริ่มเข้าหน้า โลซีซั่นแล้ว แต่ไปแค่ไร่เลย์ คงไม่เท่าไหร่ เพราะออกจากอ่าวนางไปนิดเดียว แต่หากไปเที่ยวเกาะอื่นๆ ด้วยต้องคอยดูคลื่นครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 22:59:03 »
ข้อแนะนำเส้น 44 เซาร์เทริน  เวลาวิ่งกลางคืน แนะนำให้ใช้ไฟสูง+ขับกลางถนนไปเลยครับ เพราะรถที่จะออกมาจะเห็นเราล่วงหน้า แสงไฟไม่มีทางไปกวนคนอื่นแน่นอน มีไฟอะไรเปิดให้หมด  ;D ;D ;D แต่ต้องรักษามารยาทเวลาที่มีรถตามหลังจะแซงหรือ รถที่เราจะแซงด้วย   เส้นนี้กลางคืนคนขับเร็วมาก แต่จะมีเป็นแซงแล้วหาย ประมาณนั้นครับ

ระวังพวกย้อนศรมีทั้ง มอไซร์ ยัน 10ล้อ ความเร็วแล้วแต่ครับเพราะโค้งไม่มีมากมาย แต่ต้องตาไวหน่อยครับเส้นนี้ แต่โดยรวมปลอดภัยสำหรับขับเร็วๆครับเส้นนี้

------------

ทะเลแหวก ผมไปแหวกตลอดครับ  ช่วง 15 ค่ำเวลาน้ำขึ้นจะไม่แหวก  แนะนำเวลาไปที่เหล่านี้อย่าไปเช่า-เหมาบริเวณ อ่าวนางครับ เพราะจะถูกฟันหัวแบะ แนะนำขับมาแถวๆ หาดนพรัตน์ธารา(หาดคลองแห้ง) แล้วมาเหมาเรือหางยาวที่ใต้สะพานคลองแห้งครับ ต่อรองได้ ผมได้ประมาณ 1200-1500 นั่งได้ลำละ 13-15 คน เที่ยวได้ 4ที่
เกาะปอดะ  จุดดำน้ำ  เกาะไก่  ทะเลแหวก  อ่าวนาง(ส่วนที่รถเข้าไม่ได้)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ CRO

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 23:18:23 »
Southern Seaboard ไม่แนะนำให้ขับเขัาหลัง 3-4 ทุ่มไปแล้วนะครับ อันตรายจากหลายๆอย่าง ตั้งแต่ ซังปาม เศษไม้ยางพารา และ โจรปล้นรถครับ<< ซึ่งเดี๊ยวนี้ไม่ต่อย มีแล้วแต่ระวังไว้ก่อนก็ดีครับ แล้วด็ระวังตรงสะพานช่วงข้ามแม่น้ำตาปี เพราะขาดไปฝากนึงครับ อีกฝากตอนนี้ใช้สะพานชั่วคราวครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 23:50:42 »
เติมเต็มถัง ร่างกายให้พร้อม วิ่งไกลแบบนี้อย่าลืมพักบ้างครับ
(ผมเคยวิ่งตอนตี 2 ไปกับเมียที่กำลังท้อง น้องชาย แฟนน้องชาย
 เป็น 126 กม. ที่น่ากลัวมาก ๆ แทบไม่มีรถซักคัน เจอรถมอไซด์เลี้ยวเข้าสวนยางบ้าง เข้าสวนปาล์มบ้าง หมอกลงหนาขับได้แค่ 60
แถมเพื่อนเล่าให้ฟังทีหลังว่า เส้นนั้นแต่ก่อนปล้นกันเยอะ)
น่ากลัวครับ นึกว่าจะมีแต่ในหนังสยองของฝรั่งเสียอีก
ทีอย่างนี้ตำรวจทางหลวงน่าจะมาทำงานบ้างนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2011, 00:00:50 โดย Ruksadindan »

ออฟไลน์ TJA

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 09:39:20 »

ตามนั้นครับ แล้วก็ขึ้นอยู่กับช่วงเวลาที่ไปถึงด้วยครับ
สมมิตว่าทัวร์เรือนึงไปถึงบ่ายโมงตรง อีกทัวร์ไปถึงตอนบ่ายสอง ก็แหวกไม่เท่ากันแล้วครับ
อันนี้ขึ้นอยู่กับความคุ้นเคยกับสภาพท้องทะเลของไกด์ครับ ว่าชำนาญแค่ไหน

.-_-.

ออฟไลน์ neuro

• Full Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 09:02:40 »
ไม่ได้กวนนะครับ ผมเคยทำแบบท่านแล้วเหนื่อยมากๆ ค่าน้ำมันโครตๆ
ตอนนี้ไปกระบี่ใช้บริการนกหรือจำปีครับ ง่ายๆ รวดเร็ว ปลอดภัยกว่าขับรถไป ประหยัดกว่าเห็นๆครับ

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 10:36:51 »
ขอบคุณทุกคนครับบ   ผมชอบขับรถครับ  ขับไปเล่นๆเรื่อยๆด้วยถือโอกาสลองรถใหม่ด้วยค๊าบบ 525D  F10  อิอิ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 17:47:48 »
ขอบคุณทุกคนครับบ   ผมชอบขับรถครับ  ขับไปเล่นๆเรื่อยๆด้วยถือโอกาสลองรถใหม่ด้วยค๊าบบ 525D  F10  อิอิ

เหมือนกันเลยครับผมว่ายังไงมันได้อะไรมากกว่านั่งเครื่องจริงๆ  ผมก็ชอบเอารถไปเที่ยวไกลๆเหมือนกัน  เดี๋ยวจะคอยสังเกตุ 525d แถวอ่าวนาง  ;D ;D ;D จะแอบไปชนท้าย อิอิ ล้อเล่นครับ  ;) ;) ;)