ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ไปดู Brio มา รู้สึกว่าเหมือน Sale honda ไม่ค่อยอยากจะขายเลยครับ  (อ่าน 7385 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
วันนี้ไปดูมาครับ รู้สึกแปลกๆ คือ เขาน่าจะเอา Brio ไปไว้ข้างใน แต่เขาเอามาจอดด้านนอกครับ แปลกดี
และตลอดเวลาที่ผมไปดู Sale ไม่ออกมาถามเราเลยครับ แต่ผมก็ไม่สน เพราะรู้ว่าจองตอนนี้ก็ไม่ได้รถอยู่ดี รอปีหน้าก็ได้

ผมขอพูดถึงเรื่องตัวรถนะครับ ผมว่ารถมันก็ไม่ได้น่าเกลียดอะไรนะ พอเห็นตัวจริงแล้ว ชอบครับ ฐานล้อสั้น กระทัดรัดดี ไฟท้ายที่กระจกด้านท้าย ผมว่ามันก็ไม่น่าเกลียด พอไปดูของจริงแล้ว

ข้างในด้านหน้า ผมว่าดีเลยแหละ พื้นที่เหลือเฟือมากๆ กำลังดีเลย แต่ที่เก็บของมันน้อยจังเลย นอกจากที่วางแก้วด้านหน้าและเบรคมือ และที่เก็บของด้านคนนั่งข้างแล้ว นอกนั้นคงต้องหาที่ใส่ของด้านหลังเบาะมาใส่เองแน่ๆเลย เพราะมันน้อยๆๆๆจริงๆ

ผมลองนั่งด้านหลังแล้ว พบว่า แค่จะเข้าก็ยากมากๆเลย แทบจะต้องมุดเข้าข้างในเลยครับ พอเข้าไปนั่ง ผมว่าเพดานมันเตี้ยมากเกินไป ผมสูง 175 ซึ่งไม่ค่อยสูงเท่าไรยังรู้สึกว่ามันเตี้ยเกินไปครับ สำหรับหลังคา ส่วนที่วางของด้านหลัง มันก็พอมีนะครับ ไม่น่าเกลียดเท่าไร

ส่วนวัสดุภายในมันแข็งๆ แต่ผมว่ามันไม่สวยเท่าของ march ผมว่า march ดีกว่าเยอะมากๆเลย

สรุปคือ ถ้าเลือกระหว่าง march กับ Brio ผมว่าถ้า Brio มันถูกกว่านี้(ไม่เกิน 5 แสน)หรือมีข้อดีอื่นๆ เช่น ประหยัดน้ำมันกว่า March หรือ ช่วงล่างพวงมาลัยดีคล้ายๆ Mz 2 ผมว่ามันก็ดีนะ option ที่ให้มาเพียงพอสำหรับการใช้งานครับ ถึงแม้วัสดุจะเเข็งและที่เก็บของจะน้อยไปหน่อยก็ตาม

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
อาจเป็นเพราะ ถ้าขายได้มันก็ไม่มีรถส่งน่ะครับ

เลยไม่สามารถปิดการขายได้

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ก็นั่นละครับ คือคำตอบ

เขาไม่อยากขาย เพราะรู้ว่า ถ้าขายตอนนี้ กว่าจะส่งมอบรถให้คุณได้ เมื่อไหร่กันละ เขาไม่สามารถให้คำตอบได้แน่ๆ
เขาเสี่ยงต่อการที่ลูกค้าจะด่าเขา ก้เลยเลือกใช้วิธี แบบนี้ ซึ่งจริงๆ ก็ไม่ถูกต้องนัก แต่ ทางเลือกก็มีไม่มากนัก

ดังนั้น อย่าไปตำหนิอะไรเขาเลยครับ เพราะมันชัดเจนอยู่แล้วว่า ตอนนี้  บริษัทญี่ปุ่นส่วนใหญ่เจอปัญหานี้กันทั้งนั้นครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
เป็นธรรมดาของเซลล์ฮอนด้าช่วงนี้ครับ

ประกอบกับการหยุดจองด้วย แถมโบร์ชัวร์บางศูนย์หมดครับ

ปล.ถ้า Xenia เข้าไทย และสเปคนี้พี่สนใจหรือเปล่าครับ

ps.ถ้าอยากดูเพิ่มเติมลองหาคำว่า "Motor show ที่ อินโดนีเซีย Xenia" ในอากู๋ครับ เพราะทำลิงค์ไม่ได้
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

GreenG

พี่ว่าก็ดีนะ แต่พี่ของเกียร์ออโต้ เครื่อง 1.3 ครับ 1.0 มันไม่มีเกียร์ออโต้ครับ :D

ผมเห็นด้วยกับพี่จิมมี่ว่า ควรจะมีรุ่น S เกียร์ CVT เพราะตัวเองก็อยากได้รุ่นนั้นมากกว่า :o :D ;) ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2011, 13:53:09 โดย GreenG(love Eco car&Hybrid) »

ออฟไลน์ joeyote

• Sr. Member
วันนี้ ผมขับน้องตี้ ไปเที่ยว สามชุกมา

เจอน้องบริโอ้ สีเขียวขับมาหนึ่งคัน

ดูน่าหน้าตาคนขับแล้ว เหมือนปลื้มปลิ่มกับเจ้าบริโอ้เหลือเกิ้นนนนนนนนนนน

สงสัยคงคิดแบบ "5555555 อยากได้มาขับกันละซี้ๆ มีเงินอย่างเดียวไม่ได้  ต้องมีดวงด้วยถึงจะได้มาขับ"

นี่มันรถหรือพระเครื่องกันแน่    ของหายาหแท้ๆ

PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ถ้ารถคันนั้น ทะเบียน กรุงเทพมหานคร เป็นไปได้สูงมากๆครับว่า
อาจเป็นรถที่ Honda จัดไว้ให้สื่อมวลชนยืมไปทดลองขับหนะครับ

GreenG

ดูไปดูมา ถ้าไม่มองเรื่องราคา ผมว่า Brio น่าใช้กว่า คันเล็กกว่า แต่อุปกรณ์ที่ให้มาพอเพียง โดยเฉพาะรุ่น
S MT กำลังดีในราคาที่สมเหตุผล เบาะ กระจกไฟฟ้า ถุงลม ABS ทำให้รถน่าใช้กว่า March 3.75 มากๆ

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• Sr. Member
  • freed korat
ถ้าไม่พูดเรื่องสมรรถนะ วัสดุภายใน ออฟชั่น
ดีไซน์ ของ ทั้ง2คัน มีความแตกต่างอย่างเห็นได้ชัด

คันที่ 1 แนว Retro เส้นสายรอบคัน โค้งลาดคลาสสิคด้วยการเลือกใช้
บานกระจกแยกแบบมีหูช้างทั้งหน้า-หลัง

คันที่ 2 แนว Sport เส้นสายรอบคัน ลาดเอียงและใช้เส้นตรง 
บานกระจกแบบชิ้นเดียว

ชอบย้อนยุคเลือกเบอร์    ชอบสปอร์ตเลือกเบอร์2
สมรรถนะการเกาะถนน  ดูจากรีวิว ของจิมมี่ครับ

ออฟไลน์ rtong

เป็นธรรมดาของเซลล์ฮอนด้าช่วงนี้ครับ

ประกอบกับการหยุดจองด้วย แถมโบร์ชัวร์บางศูนย์หมดครับ

ปล.ถ้า Xenia เข้าไทย และสเปคนี้พี่สนใจหรือเปล่าครับ

ps.ถ้าอยากดูเพิ่มเติมลองหาคำว่า "Motor show ที่ อินโดนีเซีย Xenia" ในอากู๋ครับ เพราะทำลิงค์ไม่ได้

เจ้า "Xenia" มันคือ  "Avenza" ที่ขายในบ้านเราใช่หรือไม่

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control

เจ้า "Xenia" มันคือ  "Avenza" ที่ขายในบ้านเราใช่หรือไม่
ใช่ครับ ตัวเดียวกันเลย
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ 2k

ผิดมหันต์แล้วครับที่เซลคิดว่าไม่มีของให้แล้วจะเมินเฉยไปเช่นนั้นได้ ทางที่ดีที่สุดคือให้ความสนใจและบอกข้อมูลที่เค้าอยากรู้ถ้าศูนย์ไม่มีนโยบายห้ามบอกว่าไม่มีรถให้เด็ดขาด การบอกว่าจำเป็นต้องรอรถเป็นเวลายาวนานอะไรไม่น่าจะสื่อสารได้ยากจากอาชีพคนเป็นเซล  ในตอนนี้เซลไม่มีรถให้แต่ถ้าเค้าพูดจาดีถูกใจเอาใจใส่เหมาะสม ในวันที่มีรถส่งมอบขึ้นมาลูกค้าก็อาจจะติดใจการบริการของเซลคนนี้และเจาะจงซื้อกับเซลคนนี้เท่านั้นก็ได้ ผมเคยทำอาชีพนี้มาก่อนครับมีหลายครั้งแล้วที่ของในร้านไม่มีให้แต่ลูกค้าก็ยืนยันว่าเมื่อไหร่ที่มีก็จะมาซื้อกับคนนี้และคนนี้เท่านั้นเพราะ ความเอาใจใส่นี่แหละ
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ delete

ตอนนี้โตโยต้าออกประกาศกลับมาเดินเครื่องเต็มกำลังแล้ว
เข้าไปแอบๆดูกระทู้ที่ท่านๆต่างๆมาบ่นเรื่องโดนเลื่อนจอง ก็มีข่าวดีเลื่อนรับรถเร็วขึ้นจากที่เลื่อนกันหมดแล้ว

แต่ฮอนด้าทำไมยังไม่มีความคืบหน้าอะไรออกมาเลยครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถึงขายก็ไม่มีสินค้าครับ เดี๋ยวจะเหมือนกรรมการแจกใบเหลืองล่องหน