ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงเฟืองท้ายหอนของ pajaro sport มันดังยังไงครับ  (อ่าน 13511 ครั้ง)

ออฟไลน์ lovenam

• Newbie
  • *
ผมใด้รถมา7วันแล้วครับ ตอนขับครั้งแรกจนถึงตอนนี้ 1พันกิโลแล้ว พยายามฟังเสียงมาตลอด ว่าเวลา ขับมีเสียงอ่ะไรผิดปกติไหม
แต่ก็ใด้สินเสียงทั่วไปเลยครับ ทั้งเสียงเครื่อง ยาง รถคนอื่น เสียงอื่นๆ เลยอยากจะถามดังนี้ครับ
 1เสียงเฟืองท้ายหอนนี่มันดังแบบไหนครับ (เคยเปิดเวป ยูทูป  ที่เขาโพสกันฟังดูก็งงๆ ว่ามันไม่เห็นใด้ยินอ่ะไรเลย)
 2.ปกติแล้วถ้ามันหอน ขับออกมาจากศูนย์แล้วมันหอนเลยหรือปล่าวครับ หรือ สักพักจะหอน
 3. ที่ปัดน้ำฝนน้องปากระโดด ใด้ใจจริงๆครับ (อันนี้บ่นครับ แต่โดยรวม ดี ขอบคุณ คุณ Jimmy สำหรับข้อมูลดีๆในการตัดสินใจด้วยครับ)

ออฟไลน์ Stp

• Hero Member
Re: เสียงเฟืองท้ายหอนของ pajaro sport มันดังยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 18:59:06 »
1. วู้ วู้ ๆ ๆ ประมาณนี้มั๊ง มันเริ่มดังที่ 80 km/h พอถึง 100-110 km/h ก็เงียบไป เกินกว่านี้ไม่ทราบ เพราะไม่ได้ขับเร็วมาก
2. แล้วแต่โชคลาภ อิอิ
3. อย่าไปเคลือบน้ำยาอะไรมากนะ ยิ่งเคลือบจะกระโดด ผมใช้ฉีดน้ำกดเบาๆ ไม่ให้ปัดทำงาน พรมน้ำจนกระจกชุ่ม แล้วเสียงจะเบาลงและไม่กระโดด ผมใช้มา 2 ปีก็ยัง OK
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2011, 20:02:35 โดย Stp »
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Ws pattaya

• Sr. Member
Re: เสียงเฟืองท้ายหอนของ pajaro sport มันดังยังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 19:43:51 »
ป็อกๆ โห้งๆ เอ๊งๆ  ฮ่าฮ่า ประมาณนี้ ครับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 20:24:20 »
เสียงหอน มันจะเหมือนเสียงหอนของรถสิบล้อเวลาวิ่งอะครับ

มันจะดังวู๊วๆ จริงๆ ไม่ใช่ปาเจโร่เท่านั้นที่ดังหรอกครับ

D-max ผมก็ดัง ... สาเหตุที่ดัง และส่วนใหญ่ดังทุกยี่ห้อคือ ..

น้ำมันเฟืองท้าย ศูนย์จะใส่เบอร์ 140  GL5 มาให้ ... ซึ่งจะหนืดมาก วิ่งเร็วๆ หรือ ลอยๆตัว เฟืองท้ายจะหอนครับ ....

วิธีแก้ .... ให้เปลี่ยนน้ำมันเฟืองท้าย จากเบอร์ 140 เป็นเบอร์ 90 GL5 ทีนี้ เงียบกริบเลยครับ ลองดู .....

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 21:50:56 »
1.เสียงมันจะดัง วี๊ดๆๆๆๆๆๆๆๆ (ศูนย์มิตซูนครสวรรค์ตอนแรกบอกว่าดังจากเทอร์โบ = =" ถ้าวินิจฉัยผิดนะ น่าดู๊ !!)
2.มันจะดังตอน U-Turn ครับ ส่วนตอนวิ่งปกติมันจะไม่ดัง เงียบสนิท
3.มันก็แอบกระโดดนิดๆ ครับ แต่พอมีน้ำชุ่มๆ สักพักมันก็หาย

เรื่องเฟืองท้ายนี่ ถ้าหอนเราสามารถนำไปเคลมที่ศูนย์บริการมิตซูบิชิทั่วประเทศครับ

ตอนนี้ใช้มาเกือบ 101,000 กิโลเมตรแล้ว ยังน่ารัก น่าชัง (แต่ค่าเข้าศูนย์ตอน 100,000 km. เสียค่าสายพานไทม์มิ่ง หมดไปเกือบหมื่นสองครับ T^T)
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

ออฟไลน์ somrans

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 22:10:29 »
คงไม่ดังเหมือนตอนถอยหลังนะ
ท่าดังแบบนั้น สงใสรำคานแย่

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 22:48:27 »
ปาเจโร่ผม2หมื่นโลแล้วยังไม่รู้สึกว่ามันหอนดังนะ ทั้งปาเจโร่และไทรทันเลยด้วยซ้ำ

แนะนำว่าให้เปลี่ยนน้ำมันเฟืองท้ายเป็นเบอร์90ตามพี่ apinui เลยครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ 7777777

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 13:44:20 »
ตอนแรกก็ไม่เข้าใจครับ ว่ามันหอนยังไง

แต่หลังจากอ่านในบอร์ดไปเยอะ เข้าใจว่า จังหวะถอนคันเร่งความเร็วช่วง 120km/h กับ ช่วง80-90km/h

จะเป็นเสียงวู่วๆๆ เหมือนเวลานั่งรถทัวร์อ่ะครับ อธิบายลำบากเหมือนกัน

แต่ไม่ได้เป็นผลอะไรกับผมเลยครับ บางคนเค้ารำคาญแค่นั้นเองครับ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 18:04:41 »
ป็อกๆ โห้งๆ เอ๊งๆ  ฮ่าฮ่า ประมาณนี้ ครับ

นั้นเห่าครับ หอน ต้อง บรู้ววววว
H.