ผู้เขียน หัวข้อ: BMWซีรี่5ตัวE39 น่าสนใจไหมครับ ช่วยบอกข้อดีข้อเสียให้ด้วยครับ  (อ่าน 14672 ครั้ง)

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
BMWซีรี่5ตัวE39 น่าสนใจไหมครับ ช่วยบอกข้อดีข้อเสียให้ด้วยครับ พอดีลุงสนใจจะซื้อและมีข้อสงสัยดังนี้ครับ(รถเดิมของลุงคือแอคคอร์ดโฉมปี2005)
1.การขับขี่เป็นอย่างไรบ้าง
2.ความสบายในการขับหรือผู้นั่งด้านหลังเป็นอย่างไร
3.optionข้างใน ข้างนอกมีอะไรที่แตกต่างจากแอคคอร์ดโฉมปี2005บ้างครับ
4.ค่าซ่อม ค่าอะไหล่ ราคาเป็นอย่างไร แพงมากหรือไม่ถ้าต้องซ่อม
หรือมีอะไรเพิ่มเติมเกี่ยวกับตัวรถหรือรายละเอียดต่างๆก็บอกได้ครับ

ออฟไลน์ neung23

• Hero Member
เคยใช้คับ....523i Sport 03

1.การขับขี่เป็นอย่างไรบ้าง

---เป็นรถที่เกาะถนนที่สุดแล้วครับ ขนาดe60ฝรั่งหรือคนทั้งหลายยังบอกสู้e39ไม่ได้เลยคับ

2.ความสบายในการขับหรือผู้นั่งด้านหลังเป็นอย่างไร

---เบาะนั่งสบายมากยิ่งถ้าเป็นตัว executive หรือ รุ่นก่อน 2002 เบาะปรับได้กลายส่วนกว่าคับ

3.optionข้างใน ข้างนอกมีอะไรที่แตกต่างจากแอคคอร์ดโฉมปี2005บ้างครับ
---เอ่อ...ยาวครับ ศึกษาเอาเองเลยคับ ออพชั่นมันแตกต่างกันเยอะ

4.ค่าซ่อม ค่าอะไหล่ ราคาเป็นอย่างไร แพงมากหรือไม่ถ้าต้องซ่อม
หรือมีอะไรเพิ่มเติมเกี่ยวกับตัวรถหรือรายละเอียดต่างๆก็บอกได้ครับ

---ผมขายไปเพราะอาการเสียงหอนไม่หาย แต่โดยรวมถ้าไม่โดนฟันถือว่าไม่โหดเท่าไหร่

เอาง่ายๆถ้าเอารถเน่าๆมาค่าฟื้นสภาพตกร่วมๆเกือบ2แสน แล้วรถคันนี้มาอยู่ที่ผมแล้วผมซ่อมไป1.8แสน สุดท้ายไม่หายอู่บอกจนปัญญาต้องเอาเครื่องออก ผมเลยขาย

แต่โดยรวม ถ้าคุณยอมซ่อมมันทีเดียว มันอยู่อีกนานคับ ยกเว้นพวกระบบไฟ+sensor มันก็มีบ้างตามอายุของมัน

แนะนำให้จ่ายแพงเอารถสภาพดีมาคับ หลายคนเอาถูกเอาเน่าๆมาบิวท์แล้วเจอระบบไฟมีปัญหามาเยอะแล้วคับ ถามว่าซ่อมจบมั๊ย จบ แต่จะเข้าอู่บ่อย จนเบื่อกันไปข้างนึงเลยล่ะคับ

แนะนำให้หาตัว sport comfort executive ซึ่งอยู่หลังปี2001ไปแล้ว ส่วนมากเริ่มที่กลางปี2002 ออพชั่นหลักที่เหมือนกันคือ "กระจกสองชั้น" เปิดกระจกมาดูเลยคับ อย่างอื่นส่วนมากเริ่มเปลี่ยนกันแล้วทำให้สังเกตุยาก ถ้าหาตัว sport ได้ เอาเลยคับ 8-9 แสนหาได้ล่ะ จะแพงกว่ารุ่นอื่นแต่...มันใหม่ที่สุดในรุ่น ออพชั่นมาครบที่สุด ยกเว้นเบาะ contour

จุดสังเกตตัว sport

1.โหมดเกียร์ steptronic ด้าน + (เพิ่มเกียร์) จะอยู่ด้านหลัง
2.กระจกมองข้างต้องเป็นทรง4เหลี่ยม
3.เบาะเป็นแบบรถเบาะไฟฟ้าทั่วไป ไม่มีระบบดันหลัง และปรับหลังท่อนบน
4.กระจก4ชั้น
5.ปลายท่อไอเสียเป็นทรงกลม ต่ออกมาให้เห็นปลาย ไม่ได้เก็บงุ้มลงใต้กันชน
6.ชุดแต่ง กันชน M
7.กาบบรรได ///M 3สี แต่หาเปลี่ยนได้ง่าย ระวังเจอของปลอม
8.ตัว sport จะลากรอบได้มากกว่าตัว อื่นๆ จะตัดที่ 6400-6600 rpm ลองกันมาแล้วคับ งงอยู่เหมือนกัน
9.พวงมาลัย3ก้าน+ลายไม้ มีใน exec+sport เท่านั้น
10.วิทยุ ด้านหน้าเป็น tape + cd6แผ่นด้านหลัง
11.หน้ากากวิทยุต้องมี ปุ่ม TEL คือมีระบบโทรศํพท์มาแล้ว รุ่นอื่นจะไม่มี ไม่แน่ใจว่า comfort มีรึปล่าว

นอกนั้นนึกไม่ออกแล้วคับ  ???

2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ neung23

• Hero Member

เอารูปจากรถผมนี่แหละ ในวงสีแดง ผมเปลี่ยนจากเทปเป็น CD MP3 ของแท้ๆของมัน เดิมติดรถมันเสีย 18000 บาท

แต่จุดที่ให้ดูคือ วงกลมเขียวนั่นแหละคับ
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport