ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าปลดเกียร์ว่างโดยไม่เหยียบคลัชท์บ่อยๆ อะไรจะพังก่อนครับ?  (อ่าน 6706 ครั้ง)

ออฟไลน์ champyadme

• Full Member
ตามหัวข้อครับ เพราะช่วงนี้ต้องเข้าไปเจอดงรถติดบ่อยๆ ทีนี้เวลารถจะหยุด มันจะมีช่วงรอบเครื่องนึงที่มันสามารถปลดจากเกียร์อะไรก้ได้มาเกียร์ว่างได้เลย โดยที่มันไม่ต้องออกแรงมาก (เหมือนความเร็วรถกะเครื่องมันใกล้ๆกันมั้งครับ ประมาณ 1500rpm) ทำให้ความขี้เกียจเหยียบคลัชท์ครอบงำ 55

เลยสงสัยว่าถ้าทำบ่อยๆ อะไรมันจะไปก่อนกันระหว่างเกียร์กับคลัชท์ (ถ้าเป็นเกียร์จะเลิกทำทันทีครับ ได้ข่าวลูกละแสนสมัยสามสี่ปีก่อน เดี๋ยวนี้ไม่รุ้ถูกลงรึยัง)

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

• Sr. Member
ผมว่าเกียร์ ไปก่อน นะให้เดา   

บางทีเผลอเปลื่ยนเกียร์โดยไม่ได้เหยียบคลัทต์   แล้วเหมือนกับว่าเฟืองมันกระทบกันแบบนั้น นะครับ    (ไม่แน่ใจนะครับ )
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ Air_graphic

เอ่อ...ไม่รุ้นะ แต่คุณผ่านครึ่งทางของ perfect shifting แล้ว แต่แค่เป็นการปลดเข้า N แต่ดู VDO นี้ซะก่อนครับ

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
ผมว่าไม่น่ามีปัญหานะ แต่ถ้าไม่เหยียบคลัชเข้าเกียร์นี้น่ากลัว  :P
H.

chaivat

• บุคคลทั่วไป
ใส่ ข้อความนี้ใน You tube คงพออะิบายได้

How to shift without the clutch (clutchless shifting)

ออฟไลน์ Northbridge

เอ่อ...ไม่รุ้นะ แต่คุณผ่านครึ่งทางของ perfect shifting แล้ว แต่แค่เป็นการปลดเข้า N แต่ดู VDO นี้ซะก่อนครับ

รอให้รอบเครื่องมัน sync พอดีกับตำแหน่งเกียร์ แล้วค่อยยัดเกียร์ต่อไป ? ผมเข้าใจถูกป่าวครับเนี่าย ดูแล้วแอบงงๆ

victer

• บุคคลทั่วไป
เห็นด้วยกับคุณซาตาน ครับ น่าจะพี่เกียร์ไปก่อนครับ ทางที่ดีอะไรที่มันฝืนหรือผิดธรรมชาติ ผมว่าอย่าลองเลยครับ เสียดายตังค์ครับ :)

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
ไม่มีปัญหาอะไรหรอกครับ รถผมทำแบบนั้นมา 19ปีแล้ว เกียร์ไม่ได้เป็นอะไร แต่เปลี่ยนช่วงรอบต่ำๆนะครับ ประมาณว่าสะกิดนิดเดียวก็ลงมาว่างให้แล้ว ไม่ได้ออกแรงขืนอะไรมัน