ผู้เขียน หัวข้อ: พวงมาลัย momo มีขายที่ไหนบ้างครับ  (อ่าน 9974 ครั้ง)

ออฟไลน์ nonpatan

• Sr. Member
    • non-motocycle
พวงมาลัย momo มีขายที่ไหนบ้างครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 23:25:10 »
ตามหัวข้ออะครับ ผมอยากเปลี่ยนพวงมาลัยครับ ใส่ไทรทันครับ อยากได้ของแท้ครับ ไม่ทราบว่าที่ไหนขายบ้างครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: พวงมาลัย momo มีขายที่ไหนบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 02:09:00 »
ผมอาจจะจำผิดหรือเปล่าไม่แน่ใจนะครับ
ไม่แน่ใจว่า Toon MotorSport มีหรือเปล่าหนะครับ
ถ้าจำผิด ขออภัยด้วยครับ

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
Re: พวงมาลัย momo มีขายที่ไหนบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 09:14:56 »
ตาม Autobac น่าจะมีนะครับ ในไทยของปลอมเกลื่อนเลย ดูแทบไม่ออก

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 10:08:07 »
ถ้าซื้อที่ Toon น่าจะแพงนะ

จะเอา Momo แท้ ผมแนะนำให้ไปเดินในอาคารศรีวรจักรครับ
ชั้น 1 เลย (ไม่รู้เรียก 1 หรือ G นะ แต่ชั้นพื้นดินน่ะครับ ^^)
จะมีร้านเป็นกระจกตั้งอยู่ตรงหัวมุมนึง วางขายพวกหัวเกียร์ แป้นเหยียบ
เบาะ พวงมาลัย เข็มขัดนิรภัย ของ Momo กับ Isotta อยู่
เป็นร้านเดียวในนั้น (ที่ผมทราบ) ว่าขายของแท้ มีอุปกรณ์มาในกล่องครบ และรู้จริง

แป้นเหยียบ Momo ครอบเบรกมือ ถุงหนังครอบด้ามเกียร์ Momo ผมก็ถอยจากร้านนี้ครับ
หมดไปร่วมหมื่นบาทเลยทีเดียว พี่ที่แข่งรถด้วยกันก็ไปจัดพวง Momo มาจากร้านนี้แหละ

อ้อ มันจะเป็นร้านเดียวกันกับร้านที่อยู่ด้านหลังศรีวรจักรนะครับ ถ้าเดินเป็นก็ทะลุออก
ประตูหลังศรีวรจักรแล้วผ่านตรอกแคบแคบไป ก่อนที่จะเดินทะลุไปถึงคลองถมเซ็นเตอร์
มันจะมีกลุ่มร้านค้าตั้งอยู่ ประมาณซอย 1 หรือ 2 ขวามือครับ วางขายของเหมือนกันเลย

แนะนิดนึงว่าถ้ารถมี Airbag อยู่แล้วจะเปลี่ยนเป็น Momo แบบไม่มี Airbag
ต้องหาคอกับสายหลอกสัญญาณ Airbag ด้วยนะครับ ไม่งั้นไฟโชว์นะ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 12:03:59 »
เอะ มีพวงมาลัย momo แบบ airbag ด้วยหรอครับ  :o
H.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 15:29:16 »
ถ้าซื้อที่ Toon น่าจะแพงนะ

จะเอา Momo แท้ ผมแนะนำให้ไปเดินในอาคารศรีวรจักรครับ
ชั้น 1 เลย (ไม่รู้เรียก 1 หรือ G นะ แต่ชั้นพื้นดินน่ะครับ ^^)
จะมีร้านเป็นกระจกตั้งอยู่ตรงหัวมุมนึง วางขายพวกหัวเกียร์ แป้นเหยียบ
เบาะ พวงมาลัย เข็มขัดนิรภัย ของ Momo กับ Isotta อยู่
เป็นร้านเดียวในนั้น (ที่ผมทราบ) ว่าขายของแท้ มีอุปกรณ์มาในกล่องครบ และรู้จริง

แป้นเหยียบ Momo ครอบเบรกมือ ถุงหนังครอบด้ามเกียร์ Momo ผมก็ถอยจากร้านนี้ครับ
หมดไปร่วมหมื่นบาทเลยทีเดียว พี่ที่แข่งรถด้วยกันก็ไปจัดพวง Momo มาจากร้านนี้แหละ

อ้อ มันจะเป็นร้านเดียวกันกับร้านที่อยู่ด้านหลังศรีวรจักรนะครับ ถ้าเดินเป็นก็ทะลุออก
ประตูหลังศรีวรจักรแล้วผ่านตรอกแคบแคบไป ก่อนที่จะเดินทะลุไปถึงคลองถมเซ็นเตอร์
มันจะมีกลุ่มร้านค้าตั้งอยู่ ประมาณซอย 1 หรือ 2 ขวามือครับ วางขายของเหมือนกันเลย

แนะนิดนึงว่าถ้ารถมี Airbag อยู่แล้วจะเปลี่ยนเป็น Momo แบบไม่มี Airbag
ต้องหาคอกับสายหลอกสัญญาณ Airbag ด้วยนะครับ ไม่งั้นไฟโชว์นะ

มีบริการเปลี่ยนให้หรือเปล่าครับ หรือว่าแค่ขายอย่างเดียวแล้วไปเปลี่ยนกันเอง

ออฟไลน์ gundam126

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 16:10:29 »
พวงมาลัยอันนี้มีดีอย่างไรครับ ใช้แล้วแตกต่างกับแบบที่มากับรถอย่างไร นอกจากความสวย เท่ห์ ที่ผมคิดคือในเมื่อไม่มีแอร์แบ็ก แล้วมันจะดีกว่าได้อย่างไร มันอันตรายหรือไม่ครับ เวลารถเกิดอุบัติเหตุ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 21:18:36 »
พวงมาลัยอันนี้มีดีอย่างไรครับ ใช้แล้วแตกต่างกับแบบที่มากับรถอย่างไร นอกจากความสวย เท่ห์ ที่ผมคิดคือในเมื่อไม่มีแอร์แบ็ก แล้วมันจะดีกว่าได้อย่างไร มันอันตรายหรือไม่ครับ เวลารถเกิดอุบัติเหตุ

คำถามนี้ผมก็สงสัยนะ ทั้งๆที่จะซื้อมาใช้ แต่เท่าที่รู้ สวย เท่ห์ และทำให้รอบวงพวงมาลัยน้อย ซึ่งน่าจะทำให้การบังคับเลี้ยวคล่องตัวขึ้น เพราะไทรทัน พวงมาลัยใหญ่มาก

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 21:59:25 »
จะแปะลิงค์ให้ก็กลัวจะเป็นการโฆษณา
เพราะผมกำลังจะซื้อพอดี (แต่ผมจะเอาของก๊อปน่ะ)

หลังไมค์มาแล้วกันครับ

แต่ก็ไม่ได้ถูกเหมือนที่ศีวรจักรนะ

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 00:25:52 »

คำถามนี้ผมก็สงสัยนะ ทั้งๆที่จะซื้อมาใช้ แต่เท่าที่รู้ สวย เท่ห์ และทำให้รอบวงพวงมาลัยน้อย ซึ่งน่าจะทำให้การบังคับเลี้ยวคล่องตัวขึ้น เพราะไทรทัน พวงมาลัยใหญ่มาก

เอาแบบที่มีแอร์แบ็กดีกว่าครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 05:49:00 »

เอาแบบที่มีแอร์แบ็กดีกว่าครับ
เผอิญเดิมๆไทรทันผมก็ไม่มีแอร์แบ็กอยู่แล้วอะครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 08:27:31 »
ร้านที่ผมบอก เป็นของแท้
แต่ไม่รับติดตั้งนะครับ ต้องไปหาที่ติดตั้งเอง

เรื่องข้อดีของพวงมาลัยประเภทนี้ ถ้าซื้อแบบมาใส่รถธรรมดาทั่วไปที่ไม่ได้มี Airbags อยู่แล้ว
ก็คือวัสดุที่ทำให้เราจับพวงมาลัยได้กระชับมือขึ้น มีการระบายอากาศที่ไม่ทำให้เหงื่อออกง่าย
และไม่ลื่นเหมือนพวงมาลัยยูรีเทน, หนัง, ลายไม้แบบในรถปกติทั่วทั่วไป

เส้นรอบวงมักจะเล็กลงกว่าพวงมาลัยติดรถ มีตั้งแต่ต่างกันนิดเดียวจนเล็กจิ๋วระดับ 13 นิ้ว
ทำให้เราสามารถควบคุมรถได้กระชับขึ้น ตอบสนองไวขึ้นเพราะรอบวงมันเล็กลง
ลองนึกภาพว่าขับรถเมล์พวงมาลัยวงเท่าฝาชีครอบกับข้าว กับรถเก๋งพวงมาลัยเล็กกว่า
ฟีลลิ่งที่ได้จากการขับขี่ย่อมแตกต่างกันเป็นธรรมดานะครับ

นอกจากนี้แล้วก็มีพวงมาลัยรุ่นที่ออกแบบเฉพาะสำหรับการแข่งขันประเภทต่างต่าง
เช่น Drag, Circuit, Rally ที่มีดีไซน์แตกต่างกันไปเล็กน้อย เช่นมีแถบเหลืองตรงกลาง
เพื่อเป็นจุดกำหนดทางสายตาว่านี่คือตำแหน่ง Center ของพวงมาลัย
ก้านพวงมาลัยยกสูงดันรอบวงเข้าหาตัวคนขับ สำหรับรถแข่งที่เลื่อนตำแหน่งคนขับไปกลางลำ
เพื่อประโยชน์ในการบาลานซ์น้ำหนักรถ และความปลอดภัยของนักแข่ง
หรือแม้กระทั่งวัสดุหุ้มแบบหนังชามัวร์ หรือหนังกลับ ที่ทำไว้ใช้กับถุงมือแข่งโดยเฉพาะ
เมื่อสองอย่างมาเจอกันก็จะทำให้จับพวงมาลัยได้หนืด ติดมือ ไม่หลุดลื่นง่าย ไม่ต้องออกแรงกำพวงมาลัยมาก

ก็ประมาณนี้นะครับ สรุปง่ายง่าย รถบ้านใส่เอาสวย จับและขับดีขึ้นเล็กน้อย
รถแข่ง ใส่เพื่อใช้ประโยชน์ และแต่ละดีไซน์มีที่มาที่ไปในการใช้งานทั้งสิ้น

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 16:28:33 »
ตาม Autobac น่าจะมีนะครับ ในไทยของปลอมเกลื่อนเลย ดูแทบไม่ออก

แวะมาบอกว่าที่แขวนโชว์อยู่ใน Autobacs ก็ปลอมครับ อิ อิ อิ ไปเล็งมาแล้ว