ผู้เขียน หัวข้อ: หน้าฝนขับรถระวังกันนะครับ เพื่อนผมโดนไปซะแล้ว  (อ่าน 9798 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
พอดีเมื่อวันก่อนเพื่อนขับรถอยู่บนทางด่วน (แต่ที่ไหนไม่ทราบนะ แค่อ่านรายละเอียดใน FB)

เห็นบอกว่าฝนตกปรอยๆแต่ไม่ใช่เพิ่งเริ่มตกอะครับแต่เป็นกำลังจะหยุดตก พอวิ่งไปเจอแอ่งน้ำก็เลยเหินน้ำ เสียหลัก พอแตะเบรคเท่านั้นแหละ รถหมุนไปซัดกับข้างทางเลย

ตอนนี้รถอยู่ที่ศูนย์แล้วครับ ซ่อม 3 เดือน 3 แสนกว่า สงสัยจังซ่อมเสร็จแล้วจะเหมือนเดิมไหมเนี่ย

ก็เลยจะมาเตือนเพื่อนๆให้ขับรถระวังกันหน่อยนะครับ ด้วยความเป็นห่วง (ในรูปนี่ไม่ต้องเบลอทะเบียนเลย ยุบซะ 555)

ปล รถซิตี้ผมก็นอนอยู่ในศูนย์เหมือนกัน น้องสาวเอาไปขับ เลี้ยวแล้วตีวงกว้าง เอาไปเบียดกับ CRV ในเลนสวนทางซะงั้น เหอๆ เปลี่ยนกันชนกับสเกิร์ตหน้าคับ เสียดายไม่มีรูป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2011, 14:26:49 โดย gdhsatanic »

ออฟไลน์ Fly to dream

ฝนตกเบาๆนี่แหละเกลียดที่สุด ต้องเว้นหน้ามากๆๆๆๆ เลยแถมกลัวท้ายมากๆจิตตก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ IncarRus

เหอๆ ,,, ท่าทางจะซ่อมให้เหมือนเดิมยากอยู่นะครับ  :-\
ขอแสดงความเสียใจ  :(

ออฟไลน์ bdg

• Newbie
  • *
ระวังแล้ว อย่าลืมตรวจสอบสภาพยางด้วยนะครับ

โดยเฉพาะยางติดรถมา พึ่งไม่ค่อยได้หรอก

ออฟไลน์ 2k

สงสัยจะเจอพิษของยางจากโรงงานที่หมดสภาพแล้วและใช้งานเกิน3ปีแล้วรวมถึงเจอแอ่งน้ำแล้วเหินน้ำด้วยถึงได้เป็นหนักขนาดนั้น ลองถามดูสิครับว่าสภาพยางเป็นยังไงบ้างแล้วแล่นมาเร็วมากไหม
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

แล่นมาไม่เร็วมากครับ แถมรถคันนี้ซื้อมาก่อนเฟียสต้าผมไม่นานเอง

รู้สึกจะช่วงต้นปี 2010 มั้ง ไม่แน่ใจเหมือนกัน แต่ซื้อก่อนผมไม่นานเท่าไหร่อะครับ ไม่ถึง 3 ปีแน่นอน
(รถมันเป็นรุ่น limited ที่ภายในเป็นสีดำอะครับ ไม่แน่ใจว่าออกขายช่วงไหน)

ออฟไลน์ lexus

civic รุ่นe สีขาวทุกคันภายในสีดำครับ  ;)

ออฟไลน์ tyong

• Full Member
civic รุ่นe สีขาวทุกคันภายในสีดำครับ  ;)

ไม่น่าจะใช่ทุกคันนะครับ คันก่อนของผมออกปี 2009 รุ่น 1.8E Navi รถสีขาวแต่ข้างในเป็นสีเบจครับ ตอนนั้นอยากได้ภายในสีดำมากๆ แต่ไม่มีครับ
2019-now: BMW 320D G20
2018-now: MB C250 Coupe AMG
2017-2019: MB GLA200 Urban
2014-2018: BMW F30 328i M Sport
2012-2017: Mini Cooper S R56 look 2

ออฟไลน์ redsun

ฝนตกวิ่งช้าหน่อยก็ดีนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2011, 13:01:32 โดย redsun »

เป็น civic 2009 white limited edition รุ่นนี้ที่ทำออกมาแค่ 300 คันอะครับ (เพิ่มราคา 5 หมื่นได้มั้ง)
เอ๊ะ หรือชื่อ wise edition  อะไรซักอย่างนี่แหละครับ ไม่แน่ใจ

ออฟไลน์ JIRATH

Re: หน้าฝนขับรถระวังกันนะครับ เพื่อนผมโดนไปซะแล้ว
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 13:50:18 »
น่ากลัวครับ วันก่อนขับอยู่บนบูรพาวิถี ฝนตกหนักมาก ขับอยู่ที่ 80  มีวีโก้รถส่งของคันนึง แซงไปลิ่ว...  ต้องนับว่ากล้าบ้าบิ่นมากๆที่ขับเร็วขนาดนั้น
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ iToey

• Newbie
  • *
Re: หน้าฝนขับรถระวังกันนะครับ เพื่อนผมโดนไปซะแล้ว
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 14:09:55 »
ฝนตกปรอยๆจะลื่นกว่าฝนตกหนักหรือเปล่าครับ เพราะคราบละอองน้ำมันที่ถูกฝนทำให้ลอยตัวขึ้นมาไม่ถูกชะล้างออก

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 14:16:25 »
"ฝนตกปรอย เบรคแล้วรถหมุนไปซัดกับข้างทาง"

เกิดอะไรขึ้นกันนะครับ?
รถใหม่ ยางคงใหม่นะ หรือ Civic ให้ยางเก่าๆมาครับ หรือเป็นเพราะช่วงล่างรถรุ่นนี้จริงๆ ที่รับกับฝนตกปรอยไม่ไหว
รถรุ่นนี้ไม่มี ABS เหรอครับ หรือเบรคทำงานไม่เท่ากัน หรือเจอแอ่งน้ำ

หรือเป็นเรื่องปกติที่เปิดขึ้นได้กับรถทุกคัน แล้วมีทางแก้ไหมครับ เปลี่ยนโช็ค เปลี่ยนเบรค เปลี่ยนยางจะพอช่วยได้ไหมครับ
ตอนขับลุยฝน รู้สึกลอยๆไหมครับ?

รถผมสองคันไม่เคยเจออาการแบบนี้ครับ  
 ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 14:25:39 »
มาแก้ไขนิดนึงครับ พอดีเมื่อกี้ได้คุยกับเพื่อน (แต่คุยกันใน msn นะครับ ไม่ได้โทรคุยกัน)

แก้เป็น "เห็นบอกว่าฝนตกปรอยๆแต่ไม่ใช่เพิ่งเริ่มตกอะครับแต่เป็นกำลังจะหยุดตก พอวิ่งไปเจอแอ่งน้ำก็เลยเหินน้ำ เสียหลัก พอแตะเบรคเท่านั้นแหละ รถหมุนไปซัดกับข้างทางเลย"

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 14:38:27 »
เป็น civic 2009 white limited edition รุ่นนี้ที่ทำออกมาแค่ 300 คันอะครับ (เพิ่มราคา 5 หมื่นได้มั้ง)
เอ๊ะ หรือชื่อ wise edition  อะไรซักอย่างนี่แหละครับ ไม่แน่ใจ
รุ่นพิเศษนี้ชื่อว่า Wise Edition ครับน้าโป้ง ;D

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 15:48:14 »
มาแก้ไขนิดนึงครับ พอดีเมื่อกี้ได้คุยกับเพื่อน (แต่คุยกันใน msn นะครับ ไม่ได้โทรคุยกัน)

แก้เป็น "เห็นบอกว่าฝนตกปรอยๆแต่ไม่ใช่เพิ่งเริ่มตกอะครับแต่เป็นกำลังจะหยุดตก พอวิ่งไปเจอแอ่งน้ำก็เลยเหินน้ำ เสียหลัก พอแตะเบรคเท่านั้นแหละ รถหมุนไปซัดกับข้างทางเลย"

แบบนี้น่าจะอยู่ที่คนเป็นส่วนใหญ่ครับ

เข้าใจว่าเจอแอ่งน้ำแบบสองล้อเข้าไปมั้งครับ ล้อเดียวมือข้างเดียวก็น่าจะเอาอยู่
เพราะผมเจอบ่อย มักเจอในกรุงเทพเนี่ยแหละ พวกสะพานข้ามแยก ทางด่วนอะไรพวกนี้
ต่างจังหวัดเจอบ้างแต่น้ำไม่เยอะเท่ากรุงเทพ

ที่ทำปกติคือจับพวงมาลัยให้่มั่นแน่นๆ ก็ผ่านได้ทุกแอ่ง
ผมเคยเจอแบบน้ำกระจายขึ้นมาท่วมหน้ากระจกเลยก็ผ่านไปได้ครับ
ไม่ได้ยุ่งกับเบรคเลยแม้แต่น้อยครับ

เืพื่อนคงประสาทไวเกินไปครับ คงต้องตั้งสติใหม่ครับ อย่าเบรค จับพวงมาลัยตรงๆ ที่สังเกตเห็นอีกอย่างก็คือ
รอบจะสูงขึ้นเองครับ เสี้ยววินาที ก็ผิดพลาดกันได้ครับ แต่ขับลุยฝนบ่อยๆก็จะชินไปเองครับ
(สงสัยเหมือนกันบวกเดาเอาว่า เพราะล้อมันฟรีมั้ง รอบเครื่องเลยขึ้น)
 ;D ;D ;D

แต่ทางดี ฝนตกขับ 60!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2011, 15:51:01 โดย udis »

ออฟไลน์ baeyongcai

• Sr. Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 17:26:39 »
นี่แหละครับ...... ถ้าฮอนด้า มี VSA ให้มากับรถ คงไม่หนักขนาดนี้ 

อยากให้ผู้ผลิตรถ ญี่ปุ่นดูแบบ รถยุโรปเป็นหลัก ให้อุปกรณ์ความปลอดภัย ติดรถมาทุกรุ่น ไม่ใช่ ใส่มาเป็นอุปกรณ์เพิ่มราคาประดับไว้แต่รุ่นท้อปๆ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 17:27:18 »
ถ้าถนนเป็นแอ่ง(แม้จะเล็กน้อย)และยางสึกนอกในไม่เท่ากัน หรือดอกยางไม่รีดน้ำ
วิ่งไม่เร็วมากก็เหินน้ำได้แล้วครับ
เหินปุ๊บรถเราจะเหมือนถูกดูดเข้ากับกำแพงได้เลยครับ..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2011, 17:32:51 โดย redsun »

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 19:02:01 »
รุ่นพิเศษนี้ชื่อว่า Wise Edition ครับน้าโป้ง ;D

ขอบคุณคร้าบ

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 20:41:04 »
ฝนตกห้ามประมาทครับ ต่อให้มีระบบช่วยมาอีก10อย่าง มันหนีฟิสิกส์ไม่พ้นครับ
จะขับสี่ ขับสอง ขับหน้า ขับหลัง ขับพร้อมๆกัน ถ้าฝนตกแล้ว ประมาทหรือขาดสติ
นิดเดียวก็หลุดได้ครับ โชคดีที่เจ้าของรถปลอดภัยครับ พระคุ้มครอง

ออฟไลน์ wic3350

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 21:17:47 »
น่ากลัวครับ แอ่งน้ำเนี่ย ผมก็เกือบมาหลายทีล่ะ ขับๆเจอแอ่งน้ำกว้าง จับพวงมาลัยนิ่งๆ กับยกคันเร่งพอ ไม่กล้าแตะเบรคเลย บางที่ถ้ารถเบาๆ ขับมาคนเดียว เจอเข้าไปก็มีอาการแฉลบ รู้สึกเหมือนโดนดูดออกซ้าย-ขวา หรือแรงๆหน่อยก็สบัดนิดๆจากกลางเลนไปอยู่ริมเส้นเลย พ้นแอ่งน้ำแล้วค่อยดึงรถกลับเข้ากลางเลน แต่ถ้ารถหนักๆนั่งมา4-5คน มันจะไม่ค่อยสบัด จะรู้สึกเหมือนรถลอยไปนิ่งๆ รอบเครื่องตวัดจาก2พันกว่าไปเกือบ6พัน พอพ้นแอ่งน้ำรถก็กระชากหน่อยๆแล้วรอบตกมาเท่าเดิม

ทางที่ดีคือผมก็พยายามขับช้าลง เว้นระยะคันหน้ายาวๆหน่อย และพยายามไม่ตกใจเวลารถแฉลบแอ่งน้ำ จับพวงมาลัยนิ่งๆ เจอแอ่งบ่อยๆก็เริ่มชินแล้วครับ :)

เห็นรูปแล้วเสียดายรถ แต่ดีใจด้วยครับที่คนในรถปลอดภัย อย่าลืมคาดเข็มขัดไม่ว่าจะนั่งหน้าหรือหลังทุกครั้งที่ขึ้นรถนะครับ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2011, 21:20:32 โดย wic3350 »

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 21:40:51 »
เมื่อวันเสาร์ผมขึ้นบูรพาวิถีจากชลบุรีเข้ากรุงเทพตอนเย็นๆที่ฝนตกหนัก ในระหว่างที่ผมกับคันอื่นๆแล่นกันไม่เกิน120แล้วก็ต้องตกใจเมื่อรถทัวร์คันโตแล่นผ่านไปที่ความเร็วไม่น่าจะต่ำกว่า140  :-X

รถเก๋งเหินน้ำยังไม่รอดแล้วรถโตขนาดนั้นเหินน้ำมีหวังเป็นโศฏนาฎกรรมครั้งใหญ่อีกแน่ๆ  :-\
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ kimjung

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 08:46:58 »
คงต้องเลือกยางดีๆหน่อยครับเวลาเปลี่ยน รีดน้ำดีำๆ หน้ากว้างขึ้นอีกนิด เพราะเราไม่มีใครรู้ว่าจะเกิดไรขึ้นวันไหน นี่ขนาดว่าขับข้าแล้วนะ

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 13:22:29 »
อาการเดียวกันกับ ยาริส ของเพื่อนผมเลยคับ หมุนติ้วบนทางด่วน เละเลย เหยียบมาแค่ 80 เหมือนกัน

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 15:12:38 »
ผมว่ายางน่าจะมีส่วนพอสมควรนะ ดูจากสภาพรถแล้วน่าจะยางติดรถแหงๆ NCT5 ในนี้รู้ๆกันอยู่ว่ามันห่วยบรมพอใช้กันไปซักพัก มี VSA ถ้ายางห่วยก็ช่วยได้ไม่เท่าไหร่หรอก แอคคอร์ดผมตอนเป็นยางติดรถMXV8วิ่งแค่ 60 เจอแอ่งน้ำมันยังแฉลบจน VSA ทำงาน ทนใช้อยู่1เดือนไม่เอาแล้วเปลี่ยนยางใหม่เอา ES501 มาใช้ อาการแฉลบตอนเจอแอ่งน้ำไปเจอเอาที่ความเร็ว 90-100 โน่นแน่ะ

ออฟไลน์ Lookkaew

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 01:27:58 »
ขอให้ซ่อมเสร็จไวๆ ครับ
เพิ่งไปลองยาง Adrenalin RE002 กับบริดจสโตนมา เหนียวมากๆ สาดโค้งสนามเปียกโชกที่ 6-70 นิ่งโพตรๆ เลยครับ

งานนี้คงต้องโยนความผิดไปให้ยางติดรถไว้ก่อน

สนามแห้ง สาดกันจนครูดซุ้ม รู้สึกได้ว่าช่วงล่าง FD มันแจ่มเหมือนกันแฮะ เพียงแต่ท้ายมันนุ่มไปหน่อย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2011, 01:31:13 โดย Lookkaew »

ออฟไลน์ wic3350

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 21:05:18 »
 :o :o เห็นในคลิปแล้วอยากไปหัดขับในสนามแบบนี้บ้างจังเลย จะได้รู้ฝีมือตัวเองและสมรรถนะของรถตัวเองด้วย ;D